[Funland] Làm sao khuyên bố... bỏ thuốc lá

thanhnam_xda

Xe buýt
Khó lắm cụ ah, thi thoảng ngồi nc với bố thôi, cụ tìm mấy loại kẹo cai thuốc cho bốndungf thử xem

AudiQ73.0

Xe hơi
Chăc cụ tiếc mất bao tiền mới nghiện được, giờ bỏ lại phí chăng 🙉

BOCUBO

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi, e bỏ cũng được hơn 1 năm rồi, không hề có cảm giác thèm nhưng cứ ngồi nhậu là hút lại. Vậy có coi là bỏ thành công không.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi, e bỏ cũng được hơn 1 năm rồi, không hề có cảm giác thèm nhưng cứ ngồi nhậu là hút lại. Vậy có coi là bỏ thành công không.
Ko ạ. Chỉ là cụ chưa nghiện nặng tới mức phụ thuộc nicotin giống bọn em thôi

AudiQ73.0

Xe hơi
Em thấy bỏ cũng dễ mà nhỉ, em bỏ mấy lần rồi 😂

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Hi các bác,
Trong năm qua ở khu phố em phải gần chục người độ tuổi trên 50 ra đi vì ung thư phổi, phần lớn là do hút thuốc lá.
Bố em cũng thuốc lá nhiều năm, thỉnh thoảng em bảo bố đi khám tổng quát nhưng các cụ toàn gàn ra kiểu như sống chết có số, e đoán đi khám kiểu gì cũng ra nhiều bệnh rồi lo lắng, làm phiền con cháu.
Còn thuốc lá , thuốc lào em thỉnh thoảng cũng bảo bố đừng hút thuốc nữa nhưng cũng chả nghe thậm chí hút nhiều hơn, chả nhẽ lại bảo nhìn vào mấy tấm gương những người ra đi năm vừa rồi ạ!
Các bác tư vấn dùm em với :(

sao cụ không hỏi bố của cụ vì sao ông lại hút thuốc. cụ chỉ muốn ông bỏ thuốc mà không hiểu vì sao ông hút thuốc thì có công bằng với bố của cụ không ? người ta hút thuốc đâu phải chỉ vì nghiện đâu.

tieunhilang

Xe điện
Đừng vội qui chụp hút thuốc gây ung thư phổi, cái đó không thuyết phục, hút thuốc hầu như k liên quan đến chuyện đó. Hút thuốc chỉ gây ra các phiền toái hàng ngày như: hôi hám, mất tập trung, tốn tiền, gây khô môi, vàng răng, ho khi chuyển mùa, bị xoang mũi,... Còn bỏ thuốc là do ý chí từng người, không khuyên được, thường phải xảy ra sự kiện lớn, tác động đến ông cụ thì mới bỏ được.

New car 2023

Xe điện
Đừng vội qui chụp hút thuốc gây ung thư phổi, cái đó không thuyết phục, hút thuốc hầu như k liên quan đến chuyện đó. Hút thuốc chỉ gây ra các phiền toái hàng ngày như: hôi hám, mất tập trung, tốn tiền, gây khô môi, vàng răng, ho khi chuyển mùa, bị xoang mũi,... Còn bỏ thuốc là do ý chí từng người, không khuyên được, thường phải xảy ra sự kiện lớn, tác động đến ông cụ thì mới bỏ được.
Chết thật, thế cái phổi đen sì sì nó chụp trên vỏ bao thuốc, không liên quan đến thuốc lá à bác?
Để tôi hút lại cho đỡ phí.

TÔN

Xe container
Khuyên vào mắt.e cũng từng chứng kiến vài người,đang hút cũng tương đối nặng nhưng bỏ là bỏ đc luôn
E năm 36,hút thuốc cũng rơi vào độ trên dưới 20 năm rồi.cũng đã bỏ nhiều lần và tái thành công.trước cứ ngày 1 bao hơn bao,rồi e mua hẳn cả cây về hút đỡ đi mua nhiều.lúc đầu 1 cây đc hơn chục ngày,sau đc nửa tháng.giờ đang cố duy trì 1 cây đc tầm 3 tuần
Đi khám gan thận phổi chắc cũng ra mớ bệnh.trước thì ko sợ chết,nhưng giờ có con nhỏ,chỉ sợ mình chết thì con mình nó khổ chứ cái thân mình thì chả còn gì mà tiếc

nunachuoi

Xe tăng
Em cũng bỏ gần 1 năm rồi, cũng thấy k khác gì khi còn hút, được cái giờ không hôi và k phải láo liên tìm chỗ hút thuốc mỗi khi đi đâu đó. Em cũng thâm niên hơn 20 năm. Giờ ngửi mùi vẫn thấy thơm nhưng k thấy thèm.

Anhduc73

Xe buýt
Bác Hồ còn hút thuốc phà phà thì làm sao mà cản dc bố của cụ. Đến nhà nước còn chả dám ra lệnh cấm hoàn toàn mà chỉ khuyến cáo.
Mà cai thuốc toàn dân thì nhà máy thuốc lá phá sản, công nhân thất nghiệp, nông trường trồng thuốc lá bỏ hoang, nông dân chết đói, nhà nước thất thu nguồn thuế to lớn thứ 2 sau bia rượu. Cụ cứ xem như đó là sở thích của bố. Ông nội em ngày xưa hút thuốc kinh lắm. Sau này ông không thích nữa nên tự ông bỏ chứ không ai tác động nổi đâu.
Em chém tí thôi chứ cụ cứ dắt ông vào nhà hàng, siêu thị, khách sạn liên tục 1 tuần, ít có cơ hội hút thuốc thì ông sẽ dễ bỏ. Không thì mua cái chung cư cao cấp mà ở. Trong đó mà hút thuốc thì mùi thuốc lá bay khắp cả tầng CC, cả khu CC họ chửi cho là khắc bỏ.
Cụ nói không đúng. Trong trường hợp này, ông sẽ bỏ...chung cư. Hi... hi...

Anhduc73

Xe buýt
Có cách này hay lắm, cứ hút vô tư:
- Theo nghiên cứu của các nhà Bác học, hút 1 điếu thuốc tổn thọ 10 phút. Một nụ cười gia tăng 5 phút tuổi thọ.
Vậy là, ta cứ hút 1 điếu thì cười 2 phát. Thế là hòa. Nếu cười được 3 phát lại còn lãi cơ.

Anhduc73

Xe buýt
Ngày xưa cụ Lành viết về BH:
" BH đó ung dung châm lửa hút
Trán mênh mông thanh thản một vùng trời
Không gì vui bằng mắt BH cười
Quên tuổi già vui mãi tuổi đôi mươi"
Bây giờ các cụ hút cứ lo gần lo xa, phải như BH nhé. Đã hút là "ung dung" chả sợ mẹ gì. Thế mà cũng gần 8 chục đấy thôi.

edc

Xe lăn
Hi các bác,
Trong năm qua ở khu phố em phải gần chục người độ tuổi trên 50 ra đi vì ung thư phổi, phần lớn là do hút thuốc lá.
Bố em cũng thuốc lá nhiều năm, thỉnh thoảng em bảo bố đi khám tổng quát nhưng các cụ toàn gàn ra kiểu như sống chết có số, e đoán đi khám kiểu gì cũng ra nhiều bệnh rồi lo lắng, làm phiền con cháu.
Còn thuốc lá , thuốc lào em thỉnh thoảng cũng bảo bố đừng hút thuốc nữa nhưng cũng chả nghe thậm chí hút nhiều hơn, chả nhẽ lại bảo nhìn vào mấy tấm gương những người ra đi năm vừa rồi ạ!
Ở phố nào mà gần chục ông 50 tuổi ung thư, lại còn nguyên nhân do hút thuốc lá nữa?? Chủ thớt chém hơi kinh đấy :))

Hi các bác,
Hút lâu rồi bỏ khéo lại hỏng cụ ạ. Cụ nhà em trước ngày cũng suýt 2 bao. Năm 98 nhà nước tuyên truyền tác hại, cụ bỏ luôn, ko động điếu nào từ đó đến nay. Ông cậu em cũng vậy. Hai ông chú thì bỏ đựơc mấy tháng thì tái nghiện do nhiều lý do. Đi khám tổng quát vẩn ổn nên hút vẫn hăng lắm. Ông nhạc em mới chán. 217 dính K dạ dày, con cháu lôi về từ cõi chết, cai thuốc được mấy tháng, sau đó hút trộm, giờ cụ chơi công khai. Nói cụ thì cụ bảo chắc tao ko bị ung thư, nhưng chúng nó cứ đè tao ra cắt. Nghĩ nó chán nên em kệ, chả nói năng gì nữa.

lephuong63

Xe tải
[QUOTE="TÔN, post: 62564412, member:
Đi khám gan thận phổi chắc cũng ra mớ bệnh.trước thì ko sợ chết,nhưng giờ có con nhỏ,chỉ sợ mình chết thì con mình nó khổ chứ cái thân mình thì chả còn gì mà tiếc
[/QUOTE]
Cụ nghĩ được thế này rồi thì bỏ luôn đi.

Carkap

[Tịch thu bằng lái]
Có ông cụ chỗ xóm em, năm nay cũng hơn 90 tuổi, nghiện thuốc lá hồi thanh niên, kể chuyện là ngày xưa mấy thằng bạn tao hay khuyên tao bỏ thuốc lắm, tụi nó chết hết rồi :))
Em thấy bỏ thuốc vì lý do xxx kém thôi

khoinguyen

Xe điện
Em bỏ được 4 năm rồi, lần đó mua một hộp thuốc cai thuốc lá của Úc hay Nzl em quên rồi, nhân dịp di ct nuoc ngoài, ko đem theo bao thuốc nào, sang đó, nhai kẹo cai thuốc vài viên, ko thèm thuốc lá, và bỏ được luôn. Nhưng phản ứng phụ là vài tháng sau ôm dặt dẹo mấy lần, chắc do cân bằng các vi chất; và tăng cân kinh khủng (lên tầm 15kg). Tóm lại là có thật sự muốn bỏ ko thôi, và cần có đieu kiện như là dùng thuốc cai và đi nuoc ngoài...

Mss AN TÂM

Xe điện
Hút nó phê lắm hử các cụ?

trinhhunghb

Xe lăn
Bố em hơn 80 tuổi vẫn hút thuốc lá. Giờ yếu ko bật được lửa nhưng mẹ em vẫn phải bật cho hút đấy . Giờ ngày 4 điếu

• Vodka
Reactions: edc