Làm sao thi tốt đề 3 lên dốc

Snowfoxx

Đi bộ
Lên dốc các bác cứ mớm tí ga, nhìn kim nhích trên 20km tí tẹo là dc, lên gần nửa dốc thì nhả gả chuyển sang đặt sẵn ở chân phanh. Căn tầm đó lên gần đến mép đánh dấu là tốc độ xe chậm, gần như dừng hẳn rất dễ căn vạch khi côn phanh ( đẹp thì đúng vạch, ko may thì non mất 5đ).
Hôm qua mình vừa mới thi ở C500 tây mỗ, dùng phanh tay khi đepa. Mỗi xe các thầy dạy 1 mẹo, con vios của mình thi thì nhìn vòng tua máy và đầu xe.
Kéo phanh tay xong tớ ga lên tầm 3000v/p, sau đó nhả côn, vòng tua giảm về 1500-1600v/p thì cắt phanh tay và nhích nhẹ ga lên 2000 v/p và hơi nhả nhẹ côn tí ti cho nó vọt lên dốc, thao tác liền mạch lên dốc nhìn mất có 17 hay 18s gì đó.
Kinh nghiệm mình là đi học, cố gắng luyện thành thói quen hay bản năng : " Côn ra ga vào" côn ra bn nhích nhẹ ga bấy nhiêu, thành thói quen rồi thì vào số cũng nhẹ nhàng, depa cũng thoải mái

loilonglan

Xe đạp
Theo em khi Bác đi xe sa hình thì phải làm như Thầy giáo dạy là chuẩn rồi. Chỉ tội một số xe ở bãi côn nặng, phanh kẹt làm mình mất thời gian thôi.
Thực tế hồi em mới lấy bằng, hôm đầu đi ra đường bị kẹt xe trên dốc cầu Thăng Long, làm theo sách vở chỉ thấy xe giật đùng đùng. Sợ quá để cho Bác phía trước đi cả trăm mét mới dám đi tiếp. Sau thấy chả cần kéo phanh tay, cứ nhả côn là nó bò. Đi quen rồi thì không nói làm gì chỉ cần ga và số phù hợp là êm ru.

huy_chivas

Xe hơi
Cụ nhìn gương, sát vạch thì dừng, em chịu mất 5đ đỗ chưa đến vạch, côn phanh đạp kịch ( em đề pa bằng phanh chân) nhả nhẹ chân côn đến khi máy lịm, tay lái rung thì nhả chân phanh đạp nhanh sang ga. Xe sẽ vọt lên dốc. Em mới đi nâng hạng, thì đề pa bằng côn ga, chứ ko phải bằng côn phanh, dùng sức cản của máy làm phanh luôn

philiat

Xe tải
Cụ nhìn gương, sát vạch thì dừng, em chịu mất 5đ đỗ chưa đến vạch, côn phanh đạp kịch ( em đề pa bằng phanh chân) nhả nhẹ chân côn đến khi máy lịm, tay lái rung thì nhả chân phanh đạp nhanh sang ga. Xe sẽ vọt lên dốc. Em mới đi nâng hạng, thì đề pa bằng côn ga, chứ ko phải bằng côn phanh, dùng sức cản của máy làm phanh luôn
Dừng xe = côn + ga đi dốc đông người áp dụng thì ok, cái này phải cảm giác lái thật tốt

laptophadong

Xe tải
Cụ đang học em nghĩ cụ nên sử dụng tốt đề pa bằng phanh tay, khi cụ làm được bằng phanh tay em đảm bảo lúc đó cụ chơi được cả chân (E đã từng làm)

Trước em học nghe thầy chỉ là ga để vòng tua máy >=2 tí, rồi từ từ nhả côn khi thấy đầu xe nhô lên thì hạ phanh tay là xe từ từ lên dốc (nhưng cái này sẽ hơi khó khi bạn nào côn chưa tốt)
Theo cách của em là 2 chân làm song song, ga vào và côn nới ra, xe nhếch đầu là hạ phanh tay thế là lên dốc(cái này dễ hơn cách trên), mà cũng không bị vượt quá vòng tua máy. Đề pa chỉ <5s.
- Sau này cụ leo đèo hay lên cầu cao bị tắc đường chắc chắn cụ phải dùng đề pa bằng phanh tay, Đề pa bằng chân trong trường hợp dốc thấp.(Cụ nào không làm tốt đề pa bằng phanh tay ở dốc cao là khổ đấy, với xe khỏe không sao chứ như matiz của em, em đảm bảo các cụ tụt dốc).

Dream China

Xe hơi
Cái này dễ mà cũng khó, quan trọng nhất là cụ làm chủ được chân côn, nhả côn từ từ đến khi nào thấy bám côn(xe hơi rung rung) sau đó thả phanh ra là vọt thôi.Còn phanh tay hay phanh chân đều được cả

Hulk

Xe tăng
E thi xe vios hôm 16/6 vừa rồi trên PCCC Xuân Mai. Lúc tập bằng xe của thầy thấy khó khó. Từ lúc tập depart bằng xe chip và thi thì lại thấy bình thường. Em cứ đến vạch là đạp côn và phanh chân, sau đó kéo phanh tay, tiếp theo nhấn ga lên 3000 rpm + nhả côn cho kim chỉ xuống tầm 1500-2000 rpm, thấy xe rung rung là hạ phanh tay xuống, xe bò ầm ầm qua dốc ngay. E cứ tập đúng theo các bước ông thầy dạy thấy ok.

HAYLANDUNG

Xe tải
Cứ làm theo lời thầy dạy cụ ạ , em thường nói với mọi người xác định bị trừ 5 điểm ở đây , dừng hơi non một tý cho lành( tính em vốn cầu toàn các cụ đừng cười em nhé )

tuanlinh192

Xe máy
Cụ cứ bình tĩnh đi sát vạch r phanh, kéo phanh tay lên. Sau đó từ từ nhả con thấy khi nào xe rung nhẹ, đệm một chút ga r hạ phanh tay là tròn bài.

bestboy

Xe đạp
Em thì lần một cũng trượt đề 3, lần 2 thì 100d. :(

Killertopgun

Đi bộ
em thì đã thử các kiểu, phanh tay hoặc phanh chân, kinh nghiệm là xe hôm thi yếu lắm, họ hạ máy nên xe yếu, nhiều người trượt, thế cho nên cứ phanh tay như mọi hôm tập lái với thầy là ok

oaint

Xe hơi
klq nhưng các cụ cho E hỏi là mấy đứa E thi đỗ nhưng do bận k có time đi lấy bằng (vì ở xa) ...Nếu đưa CMT cho người khác nhờ đi lấy bằng có được không ạ? Thank các cụ ạ!

namthieunam

Xe tăng
Cụ đạp ga trên 1000v/ph nhả phanh tay kết hợp chân côn ra từ là ok ạ!

Visaothe29

Xe đạp
Theo em bác nên tập côn với phanh chân thôi,đợt em thi hạng C(xe tải)nên không cần phanh tay,quan trọng là lúc nào côn nó bám là thả phanh ra là được.Côn chưa bám nhả phanh là tụt đấy,quá nửa mét về luôn đấy

laixe01

Xe container
Đây là phần thi khó đối với em nhất các cụ ạ, tập mãi mà chưa thành thục. Sắp thi rồi nữa chứ.
Thầy thì dạy dùng phanh tay cho chắc, các cụ có kinh nghiệm thì bảo cứ dùng phanh chân thì an toàn hơn, kg biết sao.
Các cụ có kinh nghiệm xin cho cao kiến. Tks ALL
Bác ơi, bác viết sai rồi, đề-pa chứ không phải đề 3 đâu bác

toetoehn

Xe hơi
tâm lý như này thì toạch là cái chắc thôi cụ ơi. Em chỉ cách em qua được đề 3 mà ko phải lăn tăn gì nhé
Chuẩn bị đến vạch dừng đề 3, đạp hết côn chân ga chuyển sang chân phanh ( chuẩn bị đạp thôi chứ đừng đạp vội ) đến vạch thì côn phanh kết hợp, nhanh tay kéo phanh tay cái hự rồi chuyển từ chân phanh sang chân ga, ga to vào, càng to càng tốt, để ý vòng tua máy đừng có quá 4 là được, giống như kiểu ga mồi ấy, chân côn thả từ từ, tay trái cầm vô lăng, tay phải cầm phanh tay, khi nào cần số rung rung ( Ga càng to thì rung càng mạnh ) thì hạ phanh tay xuống, là xe vượt qua dốc. Xong !
p/s: cụ đừng nghe mấy thằng mặt nồi kêu phải dùng phanh chân làm gì cho điếc tai, em ngày xưa cũng nghe bùi tai làm theo nhưng mình làm chưa quen nên chết máy đấy, đi thi thì chỉ cần thi đỗ, còn đi đường thực tế thì cần kinh nghiệm và vận dụng linh hoạt. Nhớ là Tâm lý phải vững nhé, toàn trượt do tâm lý haizzz

Visaothe29

Xe đạp
Theo em đa số những thằng không biết gì về côn(ly hợp)thường là ga mạnh trước nhả côn sau,nghe ga to tướng nhưng xe *** đi được mét nào nhìn trông khắm lắm,tay chủ yếu dùng để cầm lỏng vô lăng và vào số thôi,quan trọng là chân ý,càng dẻo càng tốt.Một số thằng đã sida lại còn xông pha đi hiếm máu kiểu gì trước sau cũng bị tống cổ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

thecan

Xe buýt
Lúc thi đề pa thì em cứ giữ chân côn cố định cho xe bò từ từ lên dốc rồi dùng phanh chân dừng lại, khi nào có lệnh đi tiếp, chỉ cần nhả chân phanh ra là xe lại bò lên dốc.
Mấy thầy dạy lái bên trung tâm sát hạch nói đi kiểu đó là "côn treo".

Visaothe29

Xe đạp
Nói thẳng ra là đõ côn kém nên mới phải ga ầm lên,em thi hạng C kéo phanh tay ở bài dốc nó chửi cho ý,về đích dừng xe thì kéo phanh tay cho gọi là hình thức thôi

phapbq

Xe đạp
Em mới thi sát hạch ngày hôm qua xong, 95/100. Đề pa lên dốc ngon ơ.

Theo như thầy ở trung tâm dạy, là nhả côn từ từ, khi kim chỉ vòng tua máy nằm khoảng ở mức giữa 0 và 1 (khoảng 500 vòng) xe rung lên, nhả thắng là xe tự bò lên, còn yếu thì chêm tí ga. Chỉ dùng thắng chân, không có thắng tay.