Thảo luận Lần đầu mua xe có nên mua Ford Escape đời sâu (2001~2004)

Kính chào các cụ tiền bối.
Chả là cháu đang có nhu cầu mua 1 chiếc xe phục vụ gia đình 4 người (vk ck cháu và 2 con nhỏ)
Mỗi lần về quê xa (70km) đi xe máy kẹp 4 vất vả lắm các cụ ạ.
Cháu đã tham khảo nhiều hang, loại xe và thấy chiếc Ford Escape vừa đẹp lại vừa rẻ (xe 3.0)
nên cháu có nhen nhóm dã tâm với em nó.
Cháu tham gia nhóm Ford Escape trên fb và cũng thấy các bác ấy nhận xét xe này khá tốt.
Vậy cháu mạo muộn xin các cụ cho lời khuyên là 「có nên mua hay không?」.
1.Cháu có hơn 150tr định mua xe ~120tr có hợp lý không ạ?
2.Cháu xem kênh youtobe của Mr.Chăm Hải Dương, thấy bạn này bán nhiều xe cũ nhưng khá đẹp. Cũng định đến xem nhưng muốn hỏi có cụ nào biết kênh này không, mua bán uy tín không ạ?.
3.Mua xe ở Hải Dương thì đem xe đến địa chỉ gara nào check xe thì được ạ?.
Nhờ các cụ tư vấn giúp cháu với
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!

caisua

Xe lăn
cụ có người thân là chủ hãng xe cứu hộ thì mua thôi

caisua

Xe lăn
Thật vậy à cụ. Cháu thấy lạnh sống lưng rồi cụ ạ
Nó giống như cụ thuê 1 ông 60 tuổi về chăm sóc vườn cây, bình thường ổng rất chăm chỉ và vui tính, 3h sáng đã tỉnh dậy canh trộm, ai ai cũng thấy may mắn khi tìm thuê được ổng.
Nhưng chả biết trong người ổng có bao nhiêu bệnh, ổng có thể nằm liệt giường cả tháng bất cứ lúc nào, thậm chí cụ phải đưa vào viện xịn cầu cạnh bs xịn chữa cho thì ổng mới hồi phục được.
Nếu nhà cụ sở hữu 1 bệnh viện đa khoa, cụ đừng ngần ngại gì

Nó giống như cụ thuê 1 ông 60 tuổi về chăm sóc vườn cây, bình thường ổng rất chăm chỉ và vui tính, 3h sáng đã tỉnh dậy canh trộm, ai ai cũng thấy may mắn khi tìm thuê được ổng.
Nhưng chả biết trong người ổng có bao nhiêu bệnh, ổng có thể nằm liệt giường cả tháng bất cứ lúc nào, thậm chí cụ phải đưa vào viện xịn cầu cạnh bs xịn chữa cho thì ổng mới hồi phục được.
Nếu nhà cụ sở hữu 1 bệnh viện đa khoa, cụ đừng ngần ngại gì
Cụ giải thích chi tiết và dễ hiểu quá. Cảm ơm cụ nhiều ạ!

NKQA

Xe buýt
Kính chào các cụ tiền bối.
Chả là cháu đang có nhu cầu mua 1 chiếc xe phục vụ gia đình 4 người (vk ck cháu và 2 con nhỏ)
Mỗi lần về quê xa (70km) đi xe máy kẹp 4 vất vả lắm các cụ ạ.
Cháu đã tham khảo nhiều hang, loại xe và thấy chiếc Ford Escape vừa đẹp lại vừa rẻ (xe 3.0)
nên cháu có nhen nhóm dã tâm với em nó.
Cháu tham gia nhóm Ford Escape trên fb và cũng thấy các bác ấy nhận xét xe này khá tốt.
Vậy cháu mạo muộn xin các cụ cho lời khuyên là 「có nên mua hay không?」.
1.Cháu có hơn 150tr định mua xe ~120tr có hợp lý không ạ?
2.Cháu xem kênh youtobe của Mr.Chăm Hải Dương, thấy bạn này bán nhiều xe cũ nhưng khá đẹp. Cũng định đến xem nhưng muốn hỏi có cụ nào biết kênh này không, mua bán uy tín không ạ?.
3.Mua xe ở Hải Dương thì đem xe đến địa chỉ gara nào check xe thì được ạ?.
Nhờ các cụ tư vấn giúp cháu với
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!
Nếu chỉ 120 triệu- 150 triệu thì cụ mua bất cứ xe ô tô cũ nhãn hiệu nào cũng có khả năng cao đứng đường, chả cứ escape.

Nếu chỉ 120 triệu- 150 triệu thì cụ mua bất cứ xe ô tô cũ nhãn hiệu nào cũng có khả năng cao đứng đường, chả cứ escape.
Kinh tế hạn hẹp mà đua đòi 4 bánh nó thế đấy cụ ạ. Cháu đang tham khảo thêm cả Mitsubishi Joily nữa ạ.

NKQA

Xe buýt
Kinh tế hạn hẹp mà đua đòi 4 bánh nó thế đấy cụ ạ. Cháu đang tham khảo thêm cả Mitsubishi Joily nữa ạ.
Joly còn hiếm đồ phụ tùng hơn escape, rẻ và dễ sửa nhất có lẽ là xe get, có điều phải kiểm tra kỹ, thấy con này cụ tham khảo.

-Sao bác ko nói nốt là “nhà nên có cây xăng” luôn cả thể? :))
Xăng thì em không ngại cụ ạ. Xe đẹp vậy (style của em) mà mua rẻ hơn xe dáng tương tự cả trăm củ. Tiền đó em đổ xăng đi cụ ạ.

thichair

Xe máy
Xe đời sâu như vậy thì tất nhiên không ai dám nói mạnh về độ tin cậy của máy móc, tuy nhiên phần thân vỏ của Escape em nghĩ độ chắc chắn vẫn cao cụ ạ.

caisua

Xe lăn
-Sao bác ko nói nốt là “nhà nên có cây xăng” luôn cả thể? :))
Nhắm mua escape 3.0 thì em thừa biết nhà cụ ấy có cây xăng rồi ạ :P. Trung bình tiền xăng hết tầm 4-5K/km, nhìn kim xăng rơi trên từng cây số mà thẫn thờ đờ đẫn chả dám đạp ga luôn
Là em thì sẽ theo phương án của cụ NKQA làm con Gets MT chạy vài năm rồi tính

Xe đời sâu như vậy thì tất nhiên không ai dám nói mạnh về độ tin cậy của máy móc, tuy nhiên phần thân vỏ của Escape em nghĩ độ chắc chắn vẫn cao cụ ạ.
Chắc cũng vì độ cứng cỏi của nó mà em thích cụ ạ. Em chưa trải nghiệm nhiều xe nên chư tự tin tiến tới.
Có điều gần đây em có đi ké của mấy ông anh 1 chiếc Fiat 2005 (nhìn bên ngoài nát ghê người), và chiếc Mazda3 2.0 2019
Em mà so sánh 2 con này chắc các cụ cười em chết. nhưng em cảm thấy con Mazda ồn hơn con Fiat nhiều.
Cũng từ đó em có thiện cảm với hãng xe đến từ châu âu với Mỹ hơn ạ

Nhắm mua escape 3.0 thì em thừa biết nhà cụ ấy có cây xăng rồi ạ :P. Trung bình tiền xăng hết tầm 4-5K/km, nhìn kim xăng rơi trên từng cây số mà thẫn thờ đờ đẫn chả dám đạp ga luôn
Là em thì sẽ theo phương án của cụ NKQA làm con Gets MT chạy vài năm rồi tính
Em cũng tính đến số tiền mỗi Km là khoảng 4~5k.
Nhưng nếu trải nghiệm động cơ 3.0 nó khác bọt thì em cũng thấy nó đáng đồng tiền.
Em chỉ lo khoản cứu hộ như cụ góp ý thôi ạ hihi

Dao Soai

Xe tải
Theo em kiếm mấy con phân khúc A như get, morning... Mà chơi. Đi con xe có trẻ con mà cứ nơm nớp nằm đường thì lên xe là lo chứ ko phải niềm vui che mưa nắng và đi đó đây.

Theo em kiếm mấy con phân khúc A như get, morning... Mà chơi. Đi con xe có trẻ con mà cứ nơm nớp nằm đường thì lên xe là lo chứ ko phải niềm vui che mưa nắng và đi đó đây.
Cụ nói cũng hợp lý. Nhưng em đang hy vọng là bỏ ra mấy chục củ để bảo dưỡng thì có khi nào yên tâm được không?. nếu được thì có phải vừa vui vừa sướng không cụ hihi

RAVA

Xe ba gác
Chắc cũng vì độ cứng cỏi của nó mà em thích cụ ạ. Em chưa trải nghiệm nhiều xe nên chư tự tin tiến tới.
Có điều gần đây em có đi ké của mấy ông anh 1 chiếc Fiat 2005 (nhìn bên ngoài nát ghê người), và chiếc Mazda3 2.0 2019
Em mà so sánh 2 con này chắc các cụ cười em chết. nhưng em cảm thấy con Mazda ồn hơn con Fiat nhiều.
Cũng từ đó em có thiện cảm với hãng xe đến từ châu âu với Mỹ hơn ạ
-Đây là vđ của ng còn ít kn như bác, chứ nói nv thì bác mà trèo lên mấy con Bim Mec già còn sướng hơn nữa kia, tiền mua thì chả đáng mấy nhưng liệu bác có đủ tiền để nuôi ko?:D

Dao Soai

Xe tải
Cụ nói cũng hợp lý. Nhưng em đang hy vọng là bỏ ra mấy chục củ để bảo dưỡng thì có khi nào yên tâm được không?. nếu được thì có phải vừa vui vừa sướng không cụ hihi
Tìm được gara tin tưởng thì khả thi ngay. E cũng thích ếch mà ko dám nhảy hố vôi

Vuductai84

Đi bộ
Chuẩn đấy, em cho 1like. Trước đây em mua con kia morning 2009 (taxi thải hồi) chạy đc 36 vạn. Sau đó e chạy taxi uber kiếm tiền thêm 1,5 năm nữa. Trong quá trình vận hành cũng mất nhiều tiền sửa. Nhưng nói chung vẫn chơi đc nếu bác thích

-Đây là vđ của ng còn ít kn như bác, chứ nói nv thì bác mà trèo lên mấy con Bim Mec già còn sướng hơn nữa kia, tiền mua thì chả đáng mấy nhưng liệu bác có đủ tiền để nuôi ko?:D
Chưa biết tình hình như nào nên em mới hỏi kinh nghiệm các cụ.
Lý do em đắn đo khoản nuôi nó ở đây là :
- Thấy nhiều cụ bảo mua về bảo dưỡng hết 1 lượt (em dự dưới 50 củ) thì đi tầm 3~5 năm ko lo nghĩ.
nên em mún xác nhận thêm thông tin thôi ạ