Thảo luận Lần đầu mua xe có nên mua Ford Escape đời sâu (2001~2004)

Chuẩn đấy, em cho 1like. Trước đây em mua con kia morning 2009 (taxi thải hồi) chạy đc 36 vạn. Sau đó e chạy taxi uber kiếm tiền thêm 1,5 năm nữa. Trong quá trình vận hành cũng mất nhiều tiền sửa. Nhưng nói chung vẫn chơi đc nếu bác thích
Taxi hoàn lương khi rước về có phải thay thế đủ thứ như tin đồn không cụ.
Nếu vẫn đi được có khi làm chiếc Mitsu Attrage cụ nhỉ

Vuductai84

Đi bộ
Taxi hoàn lương khi rước về có phải thay thế đủ thứ như tin đồn không cụ.
Nếu vẫn đi được có khi làm chiếc Mitsu Attrage cụ nhỉ
Như em là sau 1,5 năm hành nghề cày kéo mất khoảng 10 củ. Nếu cụ ít chạy thì e nghĩ ko vấn đề gì khi mình chỉ vận hành ở mức tb ví dụ 80-100km\h thì chỉ tầm 90 chẳng hạn. Attrage cũng tốt nếu cụ chịu khó kiểm tra xe

Kính chào các cụ tiền bối.
Chả là cháu đang có nhu cầu mua 1 chiếc xe phục vụ gia đình 4 người (vk ck cháu và 2 con nhỏ)
Mỗi lần về quê xa (70km) đi xe máy kẹp 4 vất vả lắm các cụ ạ.
Cháu đã tham khảo nhiều hang, loại xe và thấy chiếc Ford Escape vừa đẹp lại vừa rẻ (xe 3.0)
nên cháu có nhen nhóm dã tâm với em nó.
Cháu tham gia nhóm Ford Escape trên fb và cũng thấy các bác ấy nhận xét xe này khá tốt.
Vậy cháu mạo muộn xin các cụ cho lời khuyên là 「có nên mua hay không?」.
1.Cháu có hơn 150tr định mua xe ~120tr có hợp lý không ạ?
2.Cháu xem kênh youtobe của Mr.Chăm Hải Dương, thấy bạn này bán nhiều xe cũ nhưng khá đẹp. Cũng định đến xem nhưng muốn hỏi có cụ nào biết kênh này không, mua bán uy tín không ạ?.
3.Mua xe ở Hải Dương thì đem xe đến địa chỉ gara nào check xe thì được ạ?.
Nhờ các cụ tư vấn giúp cháu với
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!
mua mới mà đi

USRobotics

Xe buýt
Kính chào các cụ tiền bối.
Chả là cháu đang có nhu cầu mua 1 chiếc xe phục vụ gia đình 4 người (vk ck cháu và 2 con nhỏ)
Mỗi lần về quê xa (70km) đi xe máy kẹp 4 vất vả lắm các cụ ạ.
Cháu đã tham khảo nhiều hang, loại xe và thấy chiếc Ford Escape vừa đẹp lại vừa rẻ (xe 3.0)
nên cháu có nhen nhóm dã tâm với em nó.
Cháu tham gia nhóm Ford Escape trên fb và cũng thấy các bác ấy nhận xét xe này khá tốt.
Vậy cháu mạo muộn xin các cụ cho lời khuyên là 「có nên mua hay không?」.
1.Cháu có hơn 150tr định mua xe ~120tr có hợp lý không ạ?
2.Cháu xem kênh youtobe của Mr.Chăm Hải Dương, thấy bạn này bán nhiều xe cũ nhưng khá đẹp. Cũng định đến xem nhưng muốn hỏi có cụ nào biết kênh này không, mua bán uy tín không ạ?.
3.Mua xe ở Hải Dương thì đem xe đến địa chỉ gara nào check xe thì được ạ?.
Nhờ các cụ tư vấn giúp cháu với
Cháu cảm ơn các cụ trước ạ!
150 tr mua được con này, nhưng 120 tr thì không :D

toichothue

Xe tải
Người ta hay có câu: "Bố mẹ già ngoài 60 sao lại còn rước ông 80 tuổi về để chăm" ;))
Rất phù hợp với bác chủ thớt =))

Chắc cũng vì độ cứng cỏi của nó mà em thích cụ ạ. Em chưa trải nghiệm nhiều xe nên chư tự tin tiến tới.
Có điều gần đây em có đi ké của mấy ông anh 1 chiếc Fiat 2005 (nhìn bên ngoài nát ghê người), và chiếc Mazda3 2.0 2019
Em mà so sánh 2 con này chắc các cụ cười em chết. nhưng em cảm thấy con Mazda ồn hơn con Fiat nhiều.
Cũng từ đó em có thiện cảm với hãng xe đến từ châu âu với Mỹ hơn ạ
Cụ cảm nhận không sai đâu, xe Fiat trước e có đi 1 em Siena, xe nhỏ nhưng rất đầm chắc, lái thích hơn nhiều xe mới bây giờ.
Xe cũng như vợ, cụ nên bỏ chút thời gian để hiểu nó 1 chút thì nó sẽ chiều cụ thôi ợ, đời sâu không quá quan trọng, vấn đề là cụ mua được xe không lỗi và chăm nó tốt thì nó vẫn ngon.

Veyron2.0

Xe buýt
Múc đê cụ, chẳng mấy chốc mà cụ thành thợ kkk

Emesco

Xe điện
Escape 3.0 đi cực sướng, nhất là cảm giác lái và độ vọt
Tuy nhiên xe dưới 10 vạn rất hiếm, tìm người chăm xe còn hiếm hơn
Nhược điểm: ồn và tốn xăng
Cách khắc phục: Dàn âm thanh Focal
Nếu không muốn bỏ tiền mua độ vọt thì: Mua HUD hiển thị mức độ tiêu thụ nhiên liệu mà canh chân ga

isak

Xe tăng
150 tr mua được con này, nhưng 120 tr thì không :D
150 củ thì cụ để mà đi, cụ chủ bỏ 150củ ra rước con này để phục vụ vợ con khéo vợ nó vác dao ra đuổi từ ngoài cửa, không cho vào nhà.

USRobotics

Xe buýt
150 củ thì cụ để mà đi, cụ chủ bỏ 150củ ra rước con này để phục vụ vợ con khéo vợ nó vác dao ra đuổi từ ngoài cửa, không cho vào nhà.
Ah em có bán đâu, em nói chung mà :D chứ bán con này cũng chả biết mua con nào đi sướng với tầm tiền đấy :D

giangthuy3108

Xe buýt
Chưa biết tình hình như nào nên em mới hỏi kinh nghiệm các cụ.
Lý do em đắn đo khoản nuôi nó ở đây là :
- Thấy nhiều cụ bảo mua về bảo dưỡng hết 1 lượt (em dự dưới 50 củ) thì đi tầm 3~5 năm ko lo nghĩ.
nên em mún xác nhận thêm thông tin thôi ạ
Thông tin này không hề sai đâu cụ. Trc em dùng escape 5 năm và cũng là con xe đầu tiên của em. Lúc bán đi người mua là người quen thậm trí còn thúc em bán bằng đc mới thôi ấy và giờ người đó vẫn dùng tiếp 5 năm cho đến bây giờ. ếch 3.0 đời 04.
Nếu cụ kết thực sự thì cụ nhờ người biết về xe hoặc cho ra gara kiểm tra gầm bệ, giảm xóc nếu đã đc thay rồi thì càng tốt còn ko thay hết là êm ngay. Máy của ford rất bền cụ có chạy tới 30 vạn cũng không phải lăn tăn. Ếch có mấy option đâu mà hỏng.
thích thì nhích thôi cụ ạ. Đôi khi lọ mọ chăm xe cũng là một niềm vui.

USRobotics

Xe buýt
Thông tin này không hề sai đâu cụ. Trc em dùng escape 5 năm và cũng là con xe đầu tiên của em. Lúc bán đi người mua là người quen thậm trí còn thúc em bán bằng đc mới thôi ấy và giờ người đó vẫn dùng tiếp 5 năm cho đến bây giờ. ếch 3.0 đời 04.
Nếu cụ kết thực sự thì cụ nhờ người biết về xe hoặc cho ra gara kiểm tra gầm bệ, giảm xóc nếu đã đc thay rồi thì càng tốt còn ko thay hết là êm ngay. Máy của ford rất bền cụ có chạy tới 30 vạn cũng không phải lăn tăn. Ếch có mấy option đâu mà hỏng.
thích thì nhích thôi cụ ạ. Đôi khi lọ mọ chăm xe cũng là một niềm vui.
Người quen cũng đang thúc em bán 150 củ đây này :D em biết giá đó không tệ, bán ra ngoài khó được giá đó, nhưng em không có nhu cầu đổi xe nên không bán

Longvx

Đi bộ
Nó giống như cụ thuê 1 ông 60 tuổi về chăm sóc vườn cây, bình thường ổng rất chăm chỉ và vui tính, 3h sáng đã tỉnh dậy canh trộm, ai ai cũng thấy may mắn khi tìm thuê được ổng.
Nhưng chả biết trong người ổng có bao nhiêu bệnh, ổng có thể nằm liệt giường cả tháng bất cứ lúc nào, thậm chí cụ phải đưa vào viện xịn cầu cạnh bs xịn chữa cho thì ổng mới hồi phục được.
Nếu nhà cụ sở hữu 1 bệnh viện đa khoa, cụ đừng ngần ngại gì
Có quá ko cụ 🤣🤣🤣

caisua

Xe lăn
Niên hạn xe kinh doanh là 20 năm, niên hạn người lao động là 60 tuổi, ai cũng biết. Em cứ tính tương đương xe 26-29 tuổi thì chả khác gì ông cụ 80-90 hihi

NKQA

Xe buýt
Chưa biết tình hình như nào nên em mới hỏi kinh nghiệm các cụ.
Lý do em đắn đo khoản nuôi nó ở đây là :
- Thấy nhiều cụ bảo mua về bảo dưỡng hết 1 lượt (em dự dưới 50 củ) thì đi tầm 3~5 năm ko lo nghĩ.
nên em mún xác nhận thêm thông tin thôi ạ
Tôi thấy Esc 3.0 2004 về sau đi sướng, xe thì rẻ bèo, nếu chỉ tính mua xe rẻ bù cho tiền xăng và thêm 50 củ thay đồ, rồi chạy 3-5 năm thì không ổn đâu.
Để chạy ngon trong 3-5 năm tức là khoảng 8- 10 vạn km, cụ cần thay thế phụ tùng cho xe trở về gần như mới. Tối thiểu cũng khoảng 150 củ ( phụ tùng xịn nhé) đồng thời phải có thợ chuẩn. Muốn hình thức đẹp nữa thì tối thiểu cũng cần thêm 20-30 củ.
Nhưng chả có ai sửa một cái xe chuẩn chỉ như thế rồi đem bán với giá hơn trăm củ cả. Nên nếu thích esc để đi ổn định dăm năm, thì cụ xác định mua rẻ nhưng tiền làm mới quá tiền mua. Xăng không đáng vì khi xe ngon lại không tốn xăng lắm, hơn nữa tiền xăng là bỏ ra từ từ cùng lắm tháng vài củ.
Thỏa mãn các điều kiện trên thì đi esc mới thấy sướng, còn không thì mệt nhiều hơn.
Tôi cũng thích esc 3.0, đã mua xe cũ và đi 5 năm nay rất ổn trên mọi nẻo đường, chưa một lần nào hỏng dọc đường, nhưng tiền thay thế nhiều hơn tiền mua xe.

khanhtoanlvt

Xe tải
Nếu chỉ 120 triệu- 150 triệu thì cụ mua bất cứ xe ô tô cũ nhãn hiệu nào cũng có khả năng cao đứng đường, chả cứ escape.
Cụ nói chí lí, nhưng em lại muốn cụ bỏ từ "cao" để còn lại " khả năng đứng đường" thôi để cụ chủ can đảm hơn. Em dùng xe đc 7 niên, Con đầu tiên là Acurra Intergra đời 88, con tiếp theo là ford laser 2003. Cả 2 đều chạy trên từng cây số, thường cứ 1-2 k km mỗi chuyến, Cá biệt có chuyến 13 ngày 4300km. May là chưa đứng đường lần nào. Xe cũ biết chọn, biết dùng kèm thêm chút may mắn là OK thôi.

chauffeur

Xe đạp
Tầm tiền 150 tr thì không dòng xe nào chạy bằng escape, dáng đẹp , xe chạy chất lượng( tuỳ vào bạn lựa chọn nhé)chạy thành phố thì ~15-17 lít , đường trường tầm 12 lít,