[CCCĐ] Lần đầu vượt biên chạy xe trên đất Lào và các trải nghiệm thú vị.

0906081083

Xe buýt
Nghỉ ngơi tắm rửa sau đó cả nhà đi ngủ sớm để ngày mai hành trình về đến Hà Nội khá dài. Các F1 gợi ý là lâu rồi không được ăn hải sản, nghĩ đến cũng thèm :)) vậy là em chốt luôn là sẽ ăn trưa 1 bữa Hải Sản ở biển Diễn Thành- Diễn Châu trên đường về. :x
Ngày 6 (Mùng 7 tết): ViengKham – Laksao – Cầu Treo – Diễn Thành – Hà Nội: 526km
Từ VienKham về đến Diễn Thành ~ 260km ~ 6h xe chạy lại phải mất thời gian làm thủ tục cửa khẩu do vậy nhà em cố gắng dậy sớm xuất phát để kịp thời gian ăn trưa :D. 5h sáng em bế các F1 lên xe ngủ tiếp còn em đạp ga tiếp tục Cầu treo thẳng tiến. Từ đây đến cửa khẩu cầu treo 130km mà nhìn đồng hồ báo xăng chỉ chạy tiếp được 132km em bắt đầu lo lắng, dự là không đủ xăng về tới cửa khẩu rồi, mà trong người thì đang hết sạch KIP ~X(

0906081083

Xe buýt
Và quả thực đúng như dự kiến đường 8 đường đèo núi xăng đã xuống nhanh hơn bình thường :-?? và khi tới được Laksao quãng đường còn 35km nữa đến cửa khẩu Cầu Treo, xe báo chỉ còn đi được có 30km nữa ~X( Trời đã gần 7h sáng các cây xăng em thấy đều đã mở cửa gần hết rồi. Nhà em dừng lại một cây xăng trông rất mới trên mặt đường 8, trước khi đổ để chắc chắn em ra giơ tiền hỏi trước nhân viên bán. Nhưng mấy em nhân viên ở cây xăng này đều lắc đầu ko nhận tiền USD cũng như tiền Việt mình :( thôi lại đành lướt tiếp . Em phi hẳn vào trong thị trấn Laksao tìm đến 1 cây xăng việt nam (Petrolimex) đưa ra đồng 200k hỏi cô bé nhân viên, lúc đầu cô bé cũng lắc đầu xong lại bảo mình đợi tý, rồi cầm điện thoại lên gọi, hóa ra là gọi cho ông chủ người Việt :x Thế là ngon mình nghe điện nói chuyện 1 chút rồi cô bé cũng bơm cho đủ 200k xăng A91 vào bình (Tầm này đòi hỏi gì A95 nữa =))^:)^) Vậy là có thể an tâm qua cửa khẩu rồi. :))

Chỉnh sửa cuối:

0906081083

Xe buýt
Đi đến cửa khẩu khoảng hơn 8h sáng, trời bắt đầu mưa phùn, mây mù khá là bẩn, nhiệt độ hạ xuống tương ứng với thời tiết bên mình :D . Trái với không khí vắng vẻ không 1 bóng người như hôm nhập khẩu vào dịp tết, đợt này các đoàn lao động người Lào, người Việt rất đông phải xếp hàng khá lâu chờ các đoàn đóng dấu, hộ chiếu, liên vận :-??. Để 3 mẹ con trên xe em cầm giấy tờ đi vào bên trong làm thủ tục cho cả nhà. Đời không như mơ cứ tưởng ko phải tiêu gì đến tiền KIP nữa an tâm vào làm thủ tục thế mà hóa ra lại phải đóng thuế 80k khi đóng dấu xuất cảnh ~X(. Em hỏi nhân viên hải quan có trả tiền việt được ko thì em ý lắc đầu, thế là lại thôi lại phải đi đổi chút tiền :-s. Phi sang bên nhập cảnh lúc này hơn 8h rồi mà mấy phòng lần trước lúc đi em đổi tiền, mua bảo hiểm, mua sim đều đóng cửa im lìm (Chắc mở muộn) [-( Đang không biết làm thế nào thì nhớ ra hôm mới vào nhập cảnh khi vào kê khai có 1 chú em người Lào làm ở phòng số 1 kê khai giấy tờ cho mình lên trên máy hệ thống (giống máy check in của Vietjetair ở sân bay) nói tiếng việt rất tốt và sau còn xin 50k công kê khai :)) Em phi luôn vào phòng đó bảo chú em đổi cho anh ít tiền KIP để đóng phí :D chú em vui vẻ 150k VNĐ lấy 100K KIP =)) Thế là xong khoản tiền KIP. Khoảng 9h nhà em xong hết thủ tục 2 đầu cửa khẩu, chia tay nước Lào xinh đẹp nhà em phi thẳng về biển Diễn Thành.

0906081083

Xe buýt
12h nhà em về tới biển Diễn Thành đi dọc bờ biển toàn bộ các quán đóng cửa hết :-s Có lẽ vẫn còn không khí của ngày tết [-( Trong bụng chắc rằng nhỡ mất một bữa hải sản đầu năm rồi thì may sao đi tới cuối cùng của bãi có 1 quán duy nhất đang mở và khá là đông khách đó là nhà hàng Ban Phương2 >:D<. Ngày tết đồ chưa phong phú lắm, nhà em xuống nhanh chóng chọn ít hàu nướng, 2 chú tôm hùm, ngao hấp, tôm, cơm, canh Sau 1 tiếng chiến đấu hết sạch bữa trưa hải sản ngon lành với chi phí 1tr300 :)) Nhà em chạy thẳng một mạch về tới nhà
Về tới nhà lúc gần 7h tối nhà em kết thúc chuyến đi trải nghiệm đât nước Lào xinh đẹp. Sẽ có dịp nhất định nhà em sẽ quay lại để trải nghiệm thêm các vùng đất khác của Lào. =))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
12h nhà em về tới biển Diễn Thành đi dọc bờ biển toàn bộ các quán đóng cửa hết :-s Có lẽ vẫn còn không khí của ngày tết [-( Trong bụng chắc rằng nhỡ mất một bữa hải sản đầu năm rồi thì may sao đi tới cuối cùng của bãi có 1 quán duy nhất đang mở và khá là đông khách đó là nhà hàng Ban Phương2 >:D<. Ngày tết đồ chưa phong phú lắm, nhà em xuống nhanh chóng chọn ít hàu nướng, 2 chú tôm hùm, ngao hấp, tôm, cơm, canh Sau 1 tiếng chiến đấu hết sạch bữa trưa hải sản ngon lành với chi phí 1tr300 :)) Nhà em chạy thẳng một mạch về tới nhà
Về tới nhà lúc gần 7h tối nhà em kết thúc chuyến đi trải nghiệm đât nước Lào xinh đẹp. Sẽ có dịp nhất định nhà em sẽ quay lại để trải nghiệm thêm các vùng đất khác của Lào. =))
Ban Phương này là quán cung cấp toàn bộ hải sản cho dãy quán ở biển Diễn Thành nên giá cả và độ tươi chuẩn luôn :D

0906081083

Xe buýt
Tổng chi phí cho chuyến đi của nhà em các cụ tham khảo: >:D<
Tổng số tiền KIP tiêu: 7tr650k ~ 10tr700k vnđ
Tổng số tiền Việt: 5tr900k (đặt phòng, 2 lần xăng ở VN, ăn 1 bữa hải sản, phí Hải quan).
Tổng tất cả cho chuyến đi: ~ 16tr600k
Trong số tổng 16tr600k đã bao gồm 1tr500k nhà em mua quà về nhà (2 cân bò khô + 2 túi ~ 22 kg gạo) :))
Em xin kết thúc hành trình nhà em tại đây! Kính chúc các cụ cùng gia đình có những chuyến đi an toàn, vui vẻ >:D< Hẹn các cụ ở các chuyến đi tiếp theo của nhà em! :D

Green.R

Xe buýt
Em vào học hỏi kinh nghiệm vượt biên tự lái

Ama-Kia

Xe buýt
Vừa rồi hội CRV cũng đi Xiêng khoảng ko biết có gặp ko?

AE bàn nhau mang chum nầy về Bình Dương đổ bê tông!

tranquang83

Xe điện
hôm cháu chạy đến đây thì vào sớm quá, đành phải đứng ở ngoài cửa...
Hôm tôi tới lúc 7g00 sáng, chưa mở cửa nhưng cậu người Lào nhảy xuống kéo barie cho xe vào sát bên trong - bãi đỗ xe lúc trước. Tham quan xong quay ra trả tiền vé nhưng không lấy vé. Thế là vui cả làng...

TXhoang

Xe máy
Kia buổi sáng còn đi ngon mà
Kia cũng đi được nhưng vào mùa mưa thì khó đi ạ. Nhìn chung đường quốc lộ ở Lào thì khá tốt, nhưng các đường vào huyện thì còn nhiều đường đất, vào mùa mưa hay bị sạt lở có khi nằm đường cả ngày ạ. Em hay đi phía Bắc Lào nên đã từng nếm cảnh uống nước, gặm mỳ tôm đợi thông đường rồi ạ.

TXhoang

Xe máy
Sau khoảng 1h40 nhà em đã đến VangVieng :D . Việc đầu tiên khi vừa ra khỏi cao tốc là tìm cây xăng để đổ vì xe báo chỉ còn đi được khoảng 70km nữa :-" . Ở Lào có rất nhiều cây xăng (Theo cá nhân em thấy có lẽ nhiều hơn cả VN) nhưng không phải cây xăng nào cũng có xăng A95 (Hay bên này gọi là Super Regular). Thường nếu để ý trước mặt cây xăng hướng ra đường bao giờ sẽ có cột ghi giá xăng bằng LED ở ngay bên ngoài (Cũng giống VN mình). Nếu các cụ thấy trên cột chỉ có đèn sáng giá của 2 dòng thì tức là cây xăng đó ko có A95 mà chỉ có dầu diesel và xăng A91 (Regular), và nếu có 3 dòng hiện giá thì tức là sẽ có thêm cả A95 :)) . Ngoài ra cũng có thể phân biệt theo màu sắc. Màu vàng sẽ là xăng A95, màu đỏ là xăng A91 và màu xanh sẽ là dầu Diesel. Cây xăng nào có đủ 3 màu trên cột thì phi vào là sẽ đổ được A95. >:D<

Nhà em rẽ vào cây xăng đầu tiên thấy có ghi đủ giá 3 loại nhưng khi đỗ vào cây thì nhân viên ra hiệu hết xăng rồi ^:)^ Đoạn đường khoảng 2 km tiếp theo mà qua gần chục cây xăng 2 bên đường ko có, đến cây tiếp theo thấy có đủ 3 hàng giá vào đổ thì nhân viên niềm nở tiếp đón :x. Nhìn giá sơ bộ 28k7/l tính ra hơn 40k/l đắt gần gấp đôi VN mình. Đổ tạm 850k KIP nhà em tiếp tục đi khám phá VangVien. ;;)
Cụ để 70km mới đổ kể ra cũng hơi liều, em cứ còn 1/4 bình là mắt trước mắt sau tìm chỗ đổ rồi vì bây giờ tỷ giá giảm nên nhiều cây xăng đóng cửa không nhập hàng đặc biệt là ở dưới các tỉnh, hay huyện, nhiều khi đi 10 cây mới có 1 hay 2 cây mở cửa.

TXhoang

Xe máy
Có cái món thổi "lồng độ" ở bên này hông cụ ơi :D E cứ note đủ cho chắc ăn.
Bên này không thổi nồng độ Cụ ạ, nhưng nếu gây tai nạn mà có nồng độ thì sẽ bị phạt nặng hơn đấy ạ. Mấy người bạn Lào của Em nói vậy.

Binhhidecc

Xe buýt
Hôm tôi tới lúc 7g00 sáng, chưa mở cửa nhưng cậu người Lào nhảy xuống kéo barie cho xe vào sát bên trong - bãi đỗ xe lúc trước. Tham quan xong quay ra trả tiền vé nhưng không lấy vé. Thế là vui cả làng...

Cháu không biết như thế, không dám vào nhỡ đâu có việc gì thì chả biết ăn nói thế nào, đành để dịp khác cụ ạ

0906081083

Xe buýt
Cụ để 70km mới đổ kể ra cũng hơi liều, em cứ còn 1/4 bình là mắt trước mắt sau tìm chỗ đổ rồi vì bây giờ tỷ giá giảm nên nhiều cây xăng đóng cửa không nhập hàng đặc biệt là ở dưới các tỉnh, hay huyện, nhiều khi đi 10 cây mới có 1 hay 2 cây mở cửa.
Tại em chạy ở Viêng thấy nhiều cây xăng quá nên đến Vang Viên cũng chủ quan, may mà chưa đi vào các tỉnh khác :))

Chỉnh sửa cuối:

boymuathu

Xe đạp
Tổng chi phí cho chuyến đi của nhà em các cụ tham khảo: >:D<
Tổng số tiền KIP tiêu: 7tr650k ~ 10tr700k vnđ
Tổng số tiền Việt: 5tr900k (đặt phòng, 2 lần xăng ở VN, ăn 1 bữa hải sản, phí Hải quan).
Tổng tất cả cho chuyến đi: ~ 16tr600k
Trong số tổng 16tr600k đã bao gồm 1tr500k nhà em mua quà về nhà (2 cân bò khô + 2 túi ~ 22 kg gạo) :))
Em xin kết thúc hành trình nhà em tại đây! Kính chúc các cụ cùng gia đình có những chuyến đi an toàn, vui vẻ >:D< Hẹn các cụ ở các chuyến đi tiếp theo của nhà em! :D
Chi phí như thế này hợp lý cụ chủ nhỉ? Chạy Quảng Bình hay Đà Nẵng chắc cũng phải nhiều xiền hơn thế này :D