Lancer Gala - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

oleola

Xe máy
Chào các bác,
Vợ 2 em đi được 7v6, trước đây ông già đi nên không chăm sóc xe gì hết. Giờ sắp đến tết rùi, em muốn mang vợ 2 đi bảo dưỡng mà đang phân vân chưa biết làm ở đâu tốt và giá cả lại hợp lý. Nhờ các bác tư vấn hộ ạ.
Cám ơn các bác nhiều

ina

Xe điện
Bác chịu khó đọc lại các bài trong box này nhé.

oleola

Xe máy
Trong box thấy bác nói về HZ nhiều mà không biết bảo dưỡng- thay đồ có OK không ?

dung_taybien

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi tý ạ, e mới lấy xe đc 1 tuần, xe e có hiện tượng nổ máy để N(mo) thì máy có cảm giác rung vào vô lăng khi để R goặc D mà vẫn đạp phanh thì xe rung và ù vào khoang máy rất kinh khủng, e nghĩ là hỏng cao su chân máy,đầu tiên e cho tháo ra kt thì thấy 2 chân trước và sau đều rách, e cho thay 2 chân mới luôn, thay xong thì hiện tượng này lại càng nặng hơn, tiếp tục e cho thay tiếp chân bên trái( bên hộp số) thay xong vẫn ko hết bệnh, xe e nằm xưởng 3 ngày rùi mà ko sử lý đc bệnh này
Kính phiền các cụ có kinh nhiệm về Mit giúp e ạ, e xin cảm ơn các cụ lắm lăm, tại e mới đi Mit nên ko biết gì mong các cụ thông cảm

dung_taybien

Xe tăng
ko cụ nào giúp e đc a?????

conco4mat

Xe tăng
Khi mua xe mới, bác nên đưa về tình trạng chuẩn
Bảo dưỡng Động cơ - kiểm tra moto bước, các cảm biến, vệ sinh hong nạp kiểm tra curoa
Kiểm tra bảo dưỡng dàn lanh
Hệ thống lái...
Bác kiểm tra và làm linh tinh một lần, không mất nhiều tiền lắm đâu
Nếu làm ít ít xe sẽ bị lặt vặt hoài, mất công lắm.

oleola

Xe máy
Bao duong tai Trung Thuong

Hi các bác,
Hôm nay em vừa cho vợ 2 lên Trung Thượng kiểm tra và làm bảo dưỡng. Họ gửi báo giá như sau:
1) Thay lọc dầu: 153K
2) Thay dầu máy Mitshubihshi 4l x140K
3) Thay buzi: 476K. Kỹ thuật nói buzi vợ 2 đang chạy không phải của Mit nên nếu chạy sẽ làm hỏng đồng hồ contơmet -> cái này em khôgn hiểu tại sao?
4) Xúc rửa Tubô : 450K
5) Bảo dương cơ cấu xi lanh dru set rỉ: 320K
6) Bảo dượng họng hút bướm ga: 210K
7) Thông rửa đg phanh + thay dầu phanh: 320K
8) Thay ti ô trợ lực đg đẩy: 720K
9) Thay lọc xăng: 2.275K
10) Công: 650K

Total: 5.654.000

Các bác cho em ý kiến xem nên làm những gì và không nên làm những gì tại đây.

Cám ơn các bác nhiều a.

dung_taybien

Xe tăng
Cái mục số 8 ti ô trợ lực đường đẩy là cái gì cụ? có phải ống dầu từ bơm trợ lực xuống thước lái ko cụ? mà cái đó cụ thay mới hay mang đi ép lại ống khác?

Toa_nha

Xe tải
Xe em trước bị y hệt như cụ mang qua chú Hà HZ xử lý đã hết, từ đó nghiện luôn. khả năng bị giằng đỡ máy chạm vào máy rồi cụ ah, chúc cụ mau hết bệnh
Các cụ cho e hỏi tý ạ, e mới lấy xe đc 1 tuần, xe e có hiện tượng nổ máy để N(mo) thì máy có cảm giác rung vào vô lăng khi để R goặc D mà vẫn đạp phanh thì xe rung và ù vào khoang máy rất kinh khủng, e nghĩ là hỏng cao su chân máy,đầu tiên e cho tháo ra kt thì thấy 2 chân trước và sau đều rách, e cho thay 2 chân mới luôn, thay xong thì hiện tượng này lại càng nặng hơn, tiếp tục e cho thay tiếp chân bên trái( bên hộp số) thay xong vẫn ko hết bệnh, xe e nằm xưởng 3 ngày rùi mà ko sử lý đc bệnh này
Kính phiền các cụ có kinh nhiệm về Mit giúp e ạ, e xin cảm ơn các cụ lắm lăm, tại e mới đi Mit nên ko biết gì mong các cụ thông cảm

dung_taybien

Xe tăng
Xe em trước bị y hệt như cụ mang qua chú Hà HZ xử lý đã hết, từ đó nghiện luôn. khả năng bị giằng đỡ máy chạm vào máy rồi cụ ah, chúc cụ mau hết bệnh
Giằng đỡ máy là cái gì hả cụ? Xe e noa vẫn rung quá, cụ chỉ giúp e đc ko qj, hoặc cụ có số bên HZ ko ạ, cụ cho e xin với

ina

Xe điện

tihonphaphach

Đi bộ
Chào các Bác! E là thành viên mới toanh! mới tậu 1 Vợ 2 cũng là Gala như các bác! E còn gà lắm mong các bác chỉ giáo E chút ít! số là thế này:
_E đổ 1tr tiền xăng chạy được 350Km là đèn báo xăng báo rồi! E đi xa có đi gần có! --> quá hao xăng phải không các bác!
_Khi tăng tốc thì ga rú lên nhiều nhưng xe không vọt!
_Khi vừa mở chìa khóa thì đèn táp lô sáng đèn SRS, ABS, ABS thì tắt ngay sau vài giây, SRS thì khi khoi động máy vài giây thì tắt. như vậy là đúng không các bác!!
_Thấy mấy trang trước thấy các bác nói E Gala này nhớt máy chỉ có 2,8l hả bác!
_Nhớt hộp số thì mình phải thay loại nào (bắt buộc phải loại CTV không) bao nhiêu là đủ?
E mới cưới Vợ 2 này được hơn nữa tháng thôi nen chưa có kinh nghiệm gì hết! mong các bác chỉ giáo cho E với!

ina

Xe điện
Em mới gia nhập nhà Gala mình. Mấy hôm nay gọi số đt này toàn tắt máy. Sao thế cụ ina ơi
Cụ kiểm tra lại xem có bấm số nhầm không nhé. Tôi vừa contact với chú Hà xong, không thấy vấn đề gì. Máy chú ấy để online 24/24 mà (chú ấy làm cả cứu hộ mà cụ). Cụ liên lạc lại xem nhóe.

conco4mat

Xe tăng
Chào các Bác! E là thành viên mới toanh! mới tậu 1 Vợ 2 cũng là Gala như các bác! E còn gà lắm mong các bác chỉ giáo E chút ít! số là thế này:
_E đổ 1tr tiền xăng chạy được 350Km là đèn báo xăng báo rôi2! E đi xa có đi gần có! --> quá hao xăng phải không các bác!
_Khi vừa mở chìa khóa thì đèn táp lô sáng đèn SRS, ABS, ABS thì tắt ngay sau vài giây, SRS thì khi khoi động máy vài giây thì tắt. như vậy là đúng không các bác!!
_Nhớt hộp số thì mình phải thay loại nào (bắt buộc phải loại CTV không) bao nhiêu là đủ?
E mới cưới Vợ 2 này được hơn nữa tháng thôi nen chưa có kinh nghiệm gì hết! mong các bác chỉ giáo cho E với!
Khi mới mua xe, bác cần đem xe đến đại lý hay gara chuyên mit kiêm63 tra tỏng thể.
Chủ xe trước khi bán thường làm qua quýt, nếu bác để vậy đi có thể gặp bệnh không đáng có.

Nhớt CVT chỉ có tai Mit, thay loại khác là hư hộp số

scr2011

Xe buýt
_E đổ 1tr tiền xăng chạy được 350Km là đèn báo xăng báo rồi! E đi xa có đi gần có! --> quá hao xăng phải không các bác!
Xe cua bac vay la hoi an xang roi,quan trong la bac da tung di so tu dong chua a?Dau may xe cua bac khoang 2.8-3.0l a,the la no nam trong khoang cho phep roi.Con dau hop so thay het 7l a ,ma phai dung dau CVT

tuanendo

Xe hơi
Em di duong HN cu do 800k xang di dc tam 320km, dong dem mai cung the. Tam 10l/100km

Toa_nha

Xe tải
Giằng đỡ máy là cái gì hả cụ? Xe e noa vẫn rung quá, cụ chỉ giúp e đc ko qj, hoặc cụ có số bên HZ ko ạ, cụ cho e xin với
Cụ đưa xe lên giá nâng, nhìn từ dưới lên có thanh giằng bằng kim loại. Nổ máy thử xem có chạm vào máy không. Tốt nhất cụ liên lạc với cụ Hà HZ qua số : 0912738449; Chúc vợ cụ sớm hết bịnh

Toa_nha

Xe tải
Về xăng xe cụ như thế là hơi hao, chắc chỉ khoảng 11-11,5l /100km trong nội thành thôi; Còn em Gala này có chức năng nhớ thói quen chủ xe rất hay, muốn hết ì cụ thử tháo ắc quy ra để restart lại xem; Các nội dung khác thì e không bít

tihonphaphach

Đi bộ
Các Bác có nghe nói nhớt Amalie chưa nhỉ! Bác Vietvoice giới thiệu với E, E gọi hỏi Cty thì họ bảo nhớt này dùng cho hộp số CVT loại này cao cấp lắm! thay 1 lần là dùng luôn, nghe nói tốt thì cũng thích nhưng không biết có đúng như lời quảng cáo không! có bác nào dùng qua chưa thì cho mọi người chút kinh nghiệm với!
Giá bán tại Cty cho các Đại Lý là 4,5 xị/1lit! nếu mua về tự thay thì giá đó không đắt! có thể sử dụng được!