Lancer Gala - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

Vương an phúc

Xe tải
Bác gửi e số khung xe bác e tìm cho.
RESISTOR, ENG IDL FUEL CONT tên tiếng anh của nó đó bác. Nhưng e chưa chắc chắn lắm về chức năng, kết cấu. Dịch ra là biến trở để điều chỉnh lượng phun xăng ở tốc độ không tải. Tức là cái này để điều chỉnh lượng phun xăng nhiều hay ít ở tốc độ không tải. Nếu e hiểu không nhầm thì ở 1 số xe khác có 1 con vít để điều chỉnh tốc độ không tải ở bộ bướm ga, nhưng xe này nó thay con vít này bằng cái biến trở này.

pnkhiem

Xe đạp
Jack có 3 chân, không có vis điều chỉnh, mà phải vặn hai con vis phía sau, rồi dịch lên hoặc xuống theo hìnn L và R , làm lệch 2 nút ruồi ặc rô bên trong con mắt và vỏ mũ ( như hình chụp). Mình Chưa dám động vào. Xe thì đã có vis chỉnh ga không tải ngay họng gió, nên mình nghi khg phải chức năng chỉnh ga khg tải. Tôi ở Tp Long Xuyên, tỉnh AN giang. Ở an giang thợ lắc đầu, nói chắc là cảm biến máy lạnh... họ không biết... ở AG không chuyên máy MIT nên nói phỏng chừng... gở dây ra khg có tác dụng gì kể cả máy lạnh... (?)

pnkhiem

Xe đạp
RESISTOR, ENG IDL FUEL CONT tên tiếng anh của nó đó bác. Nhưng e chưa chắc chắn lắm về chức năng, kết cấu.
Dịch ra là biến trở để điều chỉnh lượng phun xăng ở tốc độ không tải. Tức là cái này để điều chỉnh lượng phun xăng nhiều hay ít ở tốc độ không tải. Nếu e hiểu không nhầm thì ở 1 số xe khác có 1 con vít để điều chỉnh tốc độ không tải ở bộ bướm ga, nhưng xe này nó thay con vít này bằng cái biến trở này.
Nhìn cảm biến gắn ngay thẳng, rồi liên quan đến hai chữ R & L nên hỏng biết có liên quan gì đến va chạm khg (?????)

Vương an phúc

Xe tải
Nhìn cảm biến gắn ngay thẳng, rồi liên quan đến hai chữ R & L nên hỏng biết có liên quan gì đến va chạm khg (?????)
ko có đâu bác. Cảm biến va chạm nếu có thì phải đặt trước mũi xe chứ sao lại gắn ở đó. Em nhìn qua hình, không cầm trực tiếp trên tay được nên không hình dung. Nhưng có 2 cái dấu nhỏ trong hốc trong và ngoài đặt ngay thẳng e nghĩ chắc cái này nó điều chỉnh trái phải được. Khi nào bác để xe nổ không tải, chỉnh chỉnh qua trái, qua phải xem vòng tua chắc là có thay đổi để đưa về 1 giá trị chuẩn nào đó. Không thì lại điều chỉnh về vị trí cũ là ok thôi.

pnkhiem

Xe đạp
ko có đâu bác. Cảm biến va chạm nếu có thì phải đặt trước mũi xe chứ sao lại gắn ở đó. Em nhìn qua hình, không
cầm trực tiếp trên tay được nên không hình dung. Nhưng có 2 cái dấu nhỏ trong hốc trong và ngoài đặt ngay thẳng e nghĩ chắc cái này nó điều chỉnh trái phải được. Khi nào bác để xe nổ không tải, chỉnh chỉnh qua trái, qua phải xem vòng tua chắc là có thay đổi để đưa về 1 giá trị chuẩn nào đó. Không thì lại điều chỉnh về vị trí cũ là ok thôi.
Ok. Để về làm thử, báo lại sau...

tab00

Xe điện
Ok. Để về làm thử, báo lại sau...
Biến trở ko tải (engine idle fuel control variable resistor) part number MR560058, giá gần 3 củ. Lancer Gala hay chết cái này, nó ko làm sao thì bác đụng vào làm cái gì.

pnkhiem

Xe đạp
Biến trở ko tải (engine idle fuel control variable resistor) part number MR560058, giá gần 3 củ. Lancer Gala hay chết cái này, nó ko làm sao thì bác đụng vào làm
cái gì.
Không biết cái đó có tác dụng gì? Chưa biết nó có bị hỏng không để thay nó. Hiện gở jack cắm ra không có ảnh hưởng gì. Xe hiện xăng khoảng 7-8 lít/ 100km, galenti thấy bình thường (sáng sớm mở máy, vòng tua khoảng 1200, khi nhiệt độ máy tăng >80 độ, vòng tua xuống còn 800; bật điều hòa tăng lên 1000 ...)
Nếu đây là biến trở không tải, thì nó dùng làm gì vậy bác, chỉnh R hoắc L có tác dụng gì ( xin chỉ giúp )

Vương an phúc

Xe tải
Biến trở ko tải (engine idle fuel control variable resistor) part number MR560058, giá gần 3 củ. Lancer Gala hay chết cái này, nó ko làm sao thì bác đụng vào làm cái gì.
mã này đâu đúng bác. mã bác đưa là của CS3A động cơ 4G18. xe bác này CK4 động cơ 4G92

pnkhiem

Xe đạp
Chữ: RESISTOR: là nghĩa gì ?
,ENG: là nghĩa gì ?
IDL: là nghĩa gì ?
FUEL: là chữ fuel ?
CONT:là chữ control ?
Vậy các bác ?>

tab00

Xe điện
mã này đâu đúng bác. mã bác đưa là của CS3A động cơ 4G18. xe bác này CK4 động cơ 4G92
Tks bác, con xe cũ của em động cơ 4g18 nên tưởng nó cũng cùng mã.
Chữ: RESISTOR: là nghĩa gì ?
,ENG: là nghĩa gì ?
IDL: là nghĩa gì ?
FUEL: là chữ fuel ?
CONT:là chữ control ?
Vậy các bác ?>
Bác tìm hiểu sâu quá làm gì. Nó ko sao thì mặc kệ đi. Bác Vương An Phúc đã trả lời ở cmt #1324 rồi.
Variable Resistor là biến trở. Eng là engine. Idl là idle.

pnkhiem

Xe đạp
ko có đâu bác. Cảm biến va chạm nếu có thì phải đặt trước mũi xe chứ sao lại gắn ở đó. Em nhìn qua hình, không
cầm trực tiếp trên tay được nên không hình dung. Nhưng có 2 cái dấu nhỏ trong hốc trong và ngoài đặt ngay thẳng e nghĩ chắc cái này nó điều chỉnh trái phải được. Khi nào bác để xe nổ không tải, chỉnh chỉnh qua trái, qua phải xem vòng tua chắc là có thay đổi để đưa về 1 giá trị chuẩn nào đó. Không thì lại điều chỉnh về vị trí cũ là ok thôi.
Tháo rời cảm biến ra không có nút chỉnh, mặt sau cảm biến có hai con ốc bắt vào có lổ hình oval dùng để chỉnh độ nghiên của cảm biến khi lắp vào khung sắt bắt vào thùng cabin buồng xe. Ngoài ra không có nút nào để chỉnh hết.

pnkhiem

Xe đạp
e không ở xe không mở trực tiếp nên không nắm được. E cũng thắc mắc về cái cảm biến này.

Bác cho e hỏi thêm là 2 cái cảm biến này bắt vào thân xe như hình à, hay bác gác lên đó để chụp hình thôi. Hay là cái cảm biến này bắt úp vào cổ hút. Trên thân cb có 2 con vít sao bác không mở ra luôn xem kết cấu bên trong coi thử nhỉ
Cái này là nguyên si của nó ( như hình chụp ). Tôi có xem một số xe khác giống xe tôi, cảm biến cũng nằm ngay chỗ đó . Mở hết ra luôn , nhưng không có nút nào chỉnh... (tôi có gửi hình nhưng cái điện thoại ảndoi này sao khg gửi được, phải dùng lapptop mới gửi đc)

Vương an phúc

Xe tải
Cái này là nguyên si của nó ( như hình chụp ). Tôi có xem một số xe khác giống xe tôi, cảm biến cũng nằm ngay chỗ đó . Mở hết ra luôn , nhưng không có nút nào chỉnh... (tôi có gửi hình nhưng cái điện thoại ảndoi này sao khg gửi được, phải dùng lapptop mới gửi đc)

2 cái dấu tròn trên hình chắc là đánh dấu vị trí chuẩn. Để chỉnh theo e nghĩ lấy cái que sắt nhỏ (hãng thì chắc có cái dụng cụ chụp vào đó, có 1 điểm gờ cố định) xong xoay trái phải để điều chỉnh lượng xăng phun ở tốc độ không tải.. e đoán vậy chứ cũng chưa chắc chắn lắm.. để e bỏ thời gian nghiên cứu tìm tài liệu nghiên cứu cái này thử chứ e cũng thấy thắc mắc.
Với lại bản thân tên tiếng anh của cái van này : engine idle fuel control variable resistor - Biến trở tùy biến điều chỉnh lượng xăng phun động cơ ở tốc độ không tải. Cũng thể hiện chức năng của nó rồi.

AMITABHA

Xe máy
R/L ở đây em nghĩ là Rise và Lower là tăng và giảm thôi.

phamtutu

Đi bộ
xe của em bị rung lắc khi dừng và ga yếu. Chắc là chết mobin phải ko ạ, thay cái này trên thị trg hàng xịn liệu có ko các bác hay là hàng Đài loan ?

Phan khiêm

Xe đạp
Xin hỏi anh em cái cảm biến này tác dụng dụng gì . từ khi mua (cũ) tới nay chưa súc rửa hay đá động tới...

kaid

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E đang muốn ngâm cứu để cưới 1 e lancer gala 2003-2005. Các cụ đã sd có kinh nghiệm cho e xin chút rew về em nó với ạ, lỗi thg gặp, mức tiêu hao nhiên liệu ... ? Tks các cụ !
Đường trường full tải 7l, phố tb khoảng 10l cụ nhé!

Vương an phúc

Xe tải
Xin hỏi anh em cái cảm biến này tác dụng dụng gì . từ khi mua (cũ) tới nay chưa súc rửa hay đá động tới...

van lưu hồi khí xả EGR. Nó lấy 1 ít khí xả đưa lại vào buồng đốt nhằm mục đích tăng áp, giảm ô nhiễm môi trường.

pnkhiem

Xe đạp
van lưu hồi khí xả EGR. Nó lấy 1 ít khí xả đưa lại vào buồng đốt nhằm mục đích tăng áp, giảm ô nhiễm môi trường.
Kiểm tra các đường ống khí thì không có liên quan đến khí thải. Đều nằm ở ống nạp khí vào xylanh. Cụ thể là, có một ống nhỏ kim loại gắn trước bướm ga để điều khiển đóng mở các đường khí đều nằm trước cổ hút khí vào xylanh...