Lancer Gala - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

blackmorning

Xe tải
Em định thay cái rơ le quạt gió ở Việt Hùng. Gọi điện thấy cậu Minh báo là hết 2 triệu + VAT. Thay ở chỗ Hz, bác Hà báo hết 1.7 củ, cả công lắp và không tính VAT. Thứ bảy này em mới đi lắp nên chưa dám khẳng định chỗ nào hơn chỗ nào nhưng đại loại là có niềm tin vào chỗ Hz sau khi tiếp xúc và xem họ khám bệnh cho con gala của em:P

Ah, đúng chỗ em hỏi hôm nọ roài. Hôm trước vào mài cái trục chỗ Gia Huy, lang thang ra xem, gặp 1 cậu chắc tuổi cuối 7X, ra cắm máy vào vợ 2 nhà em rồi xem xét. Em cũng chẳng hỉu lắm.

Bác PR mà có đc gara làm tốt cho anh em MIT nhờ thì càng tốt chứ sao. EM ủng hộ cả tay lẫn chân luuuun.

Mình là người đường hoàng mà. hê.

Đang định hôm nào ra chỉnh lại chân máy và chân hộp số cái cho êm.
Hôm trước làm ở Việt Hùng nhưng nó còn rung hơn. Đã thế họ còn bảo là chỉ đc vậy thôi, CHÁN.

CUCAIDO

Xe hơi
em chào các cụ of gala, em đang định mua em gala 2007 đăng ký 2010 công ty người quen bán cho em xin tư vấn các bắc dòng này thế nào? ăn uống có nhiều lắm không và đời xe như vậy liệu có yên tâm về chất lượng không ạ. em băn khoăn không biết hình thức có giống gala 2005 không?. thanks các cụ nhiều.

blackmorning

Xe tải
Chào cụ! Cái này cụ chịu khó search 1 tí là ra hết ah, anh em OF đã có rất nhiều bài về vụ này rồi cụ nhé!

em chào các cụ of gala, em đang định mua em gala 2007 đăng ký 2010 công ty người quen bán cho em xin tư vấn các bắc dòng này thế nào? ăn uống có nhiều lắm không và đời xe như vậy liệu có yên tâm về chất lượng không ạ. em băn khoăn không biết hình thức có giống gala 2005 không?. thanks các cụ nhiều.

ina

Xe điện
Gala dòng nào thì mới trả lời cụ được. Dòng 1.6 thì sản xuất 2000 đến 2005. Dòng 2.0 thì sản xuất 2005, chủ yếu xe đăng ký 2007. Đời sau không phải Gala cụ ạ. Hình thức thì na ná như nhau. Khác cái lazang và đuôi gió.

TuNam

Xe tải
Xe e cuối 2003, đi cũng bị mấy thứ các cụ kể: bi mayơ trục trước (lỗi xe ù khi đi tốc độ trên 50), cục điều khiển quạt gió (lỗi quạt gió chạy liên tục), cuộn nổ (lỗi SRS). Còn lại thì OK, chỉ bảo dưỡng, thay cu roa, gạt nước, má phanh định kì. 4 vạn có làm bảo dưỡng lớn, thay tất cả các chất lỏng, bơm xúc khắp nơi, thay cả dàn bugi,.... Tuy lốp chưa mòn hết nhưng e cũng thay dàn lốp Mitchelin sau khi dùng xe 5 năm (vì theo lý thuyết, lốp không dùng để bảo quản trong kho thì 6 năm là phải vứt). Nói chung là xe tuy xấu nhưng cũng lành như củ khoai.

Gần đây nhất là tuần trước đúng mấy hôm lạnh nhất xe e bị nứt két nước, nguyên nhân thì e chịu vì e chạy xe vốn rất nhà quê, từ tốn và cẩn thận. Hiện tượng là vặn điều hòa nóng thì không thấy gì, vẫn lạnh sun. May quá lúc đó đã gần về đến chỗ e gửi xe, mà e gửi ngay cùng sân với gara Auto-Club Láng Hạ. Sáng hôm sau thì vào kiểm tra, thay luôn đồ chính hãng chờ mất 2 ngày, hơn 10 củ, giá như trong hãng (chắc các đối tác đã có hoa hồng). Cũng may là chưa hề ảnh hưởng đến xe vì két nước toi ngay trước cửa gara. Mà lỗi này thì không thể cho xe chạy tiếp được nên e tin tưởng ngay gara Auto Club, kết quả cũng ổn.

E quan niệm kiểu hơi tây (e ở tây cũng tương đối thời gian), cứ đúng hạn là thay, mình không đủ hiểu biết thì đành chịu chi tiền để xe nó hầu mình lâu dài.
E hay dùng dịch vụ của An Dân, thấy OK. Sơn bả thì ở ngay gần nhà cho tiện. E chưa thử Trung Thượng. Còn Vinh Quang thì e không muốn nhớ lại hay nhận xét bất cứ điều gì, chỉ thở dài :(.

Sắp tới e sẽ bảo dưỡng 8 vạn, ngoài dầu hộp số, curoa, lọc dầu, lọc gió, dầu máy, má phanh, có thể e sẽ thay thêm đai cam. Các bác góp ý giúp thêm nên kiểm tra, thay cái gì nữa không ạ ?

blackmorning

Xe tải
Gala 2.0 của em hồi trước thấy cái đèn SRS thỉnh thoảng lúc sáng lúc tắt. E đem ra Vinh Quang kiểm tra thì họ nói không sao. Nhưng đem về chạy 1 thời gian thì khi khởi động lên lại không thấy đèn SRS nổi lên nữa, nó tịt hẳn luôn :(

Các cụ cho em hỏi, cái này là bệnh gì và có nguy hiểm không ah?

E nên xử lý thế nào ah?

Cảm ơn các cụ nhiều!

conco4mat

Xe tăng
Chắc không sao thật. Trước do bình yếu, ẩm.v.v...các đèn báo có thể nhảy chập chờn thôi.
Không báo liên tục là an toàn.

ina

Xe điện
Lúc bật chìa khóa điện có thấy đền SRS đỏ không? Nếu không chắc bóng tèo rồi. Phải tháo taplo ra để thay bóng. Thôi để nguyên cho lành.

blackmorning

Xe tải
Chắc lúc nào em đem vào Hãng test thêm lần nữa cho chắc các bác ah

Chim trời

Xe hơi
Hỏi thăm

Em định thay cái rơ le quạt gió ở Việt Hùng. Gọi điện thấy cậu Minh báo là hết 2 triệu + VAT. Thay ở chỗ Hz, bác Hà báo hết 1.7 củ, cả công lắp và không tính VAT. Thứ bảy này em mới đi lắp nên chưa dám khẳng định chỗ nào hơn chỗ nào nhưng đại loại là có niềm tin vào chỗ Hz sau khi tiếp xúc và xem họ khám bệnh cho con gala của em:P

Bác thay rơ le chưa?, tình hình thế nào roài?
Em hóng phát.

blackmorning

Xe tải
Em thay rồi. Hết 1,7 củ cụ ah. Thay xong, xe chạy êm ru, không có tí ù nào ah. Em còn nhờ các cậu bên Hz chế cho cái lọc điều hòa từ lọc của lacetti CDX, chế thêm luôn cả cái nắp chụp trông xinh lắm. Cái lọc hết 500k cụ nhé!

Bác thay rơ le chưa?, tình hình thế nào roài?
Em hóng phát.

ina

Xe điện
Em còn nhờ các cậu bên Hz chế cho cái lọc điều hòa từ lọc của lacetti CDX, chế thêm luôn cả cái nắp chụp trông xinh lắm. Cái lọc hết 500k cụ nhé!
Cuối tuần phải làm cái này mới được. Chắc sẽ đỡ mùi, đỡ bụi. Bác blackmorning cho biết hiệu quả cái nhỉ?

blackmorning

Xe tải
Hiệu quả em chưa thấy rõ lắm bác ah. Mới có cái cảm giác yên tâm vì xe có lọc điều hòa nên gió trong chắc là sẽ sạch thôi ah :D Để có cảm giác rõ thì chắc phải khi nào xe có mùi, nếu thấy hết nhanh thì chứng tỏ lọc tốt ah
Cuối tuần phải làm cái này mới được. Chắc sẽ đỡ mùi, đỡ bụi. Bác blackmorning cho biết hiệu quả cái nhỉ?

duhd

Xe máy
Hiệu quả em chưa thấy rõ lắm bác ah. Mới có cái cảm giác yên tâm vì xe có lọc điều hòa nên gió trong chắc là sẽ sạch thôi ah :D Để có cảm giác rõ thì chắc phải khi nào xe có mùi, nếu thấy hết nhanh thì chứng tỏ lọc tốt ah
Em ít khi lấy gió ngoài, toàn lấy gió trong thôi, không biết lọc có tác dụng trong trường hợp lấy gió trong?

blackmorning

Xe tải
Cái này theo e hiểu mục đích chính là lọc gió trong cụ ah. Em đi đến hôm thứ ba thì cảm giác đã rõ hơn chút rồi đấy ah, đúng là nó trong lành hơn, đặc biệt rõ khi xe bị hôi do điều kiện không khí ẩm ah

Em ít khi lấy gió ngoài, toàn lấy gió trong thôi, không biết lọc có tác dụng trong trường hợp lấy gió trong?

Chim trời

Xe hơi
Em thay rồi. Hết 1,7 củ cụ ah. Thay xong, xe chạy êm ru, không có tí ù nào ah. Em còn nhờ các cậu bên Hz chế cho cái lọc điều hòa từ lọc của lacetti CDX, chế thêm luôn cả cái nắp chụp trông xinh lắm. Cái lọc hết 500k cụ nhé!
Vậy hở bác.

Em đang định cuối tuần vào đấy "sử ní" phát.

Thanks bác đã loa tin.

Xe em đã lắp lọc gió điều hòa trong hãng (>2 củ) ặc. Nếu bít thế này thì đã cón tìn úng Bi. :(.

Em kiến nghị, lần sau bác làm gì thì laon báo sớm để anh em còn bắt chiếc.

Voka bác

conco4mat

Xe tăng
Cái này theo e hiểu mục đích chính là lọc gió trong cụ ah. Em đi đến hôm thứ ba thì cảm giác đã rõ hơn chút rồi đấy ah, đúng là nó trong lành hơn, đặc biệt rõ khi xe bị hôi do điều kiện không khí ẩm ah
Lọc gió và khữ mùi bằng lớp lọc than hoạt tính.

lukhanot

Xe đạp
Xe e cũng bị hỏng hộp điều khiển quạt như xe một số cụ, hãng báo giá thay hết 1,6 củ. Chiều nay rảnh rỗi e nghĩ đằng nào cũng thay nên tháo ra xem chơi. Diễn biến như sau: Sau khi mở và cạy một số thứ thì bên trong nó cũng hiện ra một mạch điện tử điều khiển, lại sau một hồi xem xét em kết luận như sau: Hộp điều khiển quạt này hoạt động gần như độc lập với ECU (đường vào có 3 dây thì chắc có 1 dây điều khiển), cái tấm nhôm là dùng để cảm biến nhiệt từ két nước, khi nhiệt độ két nước lên cao thì quạt chạy.
Vậy nên em đã nghịch như sau: quan sát thấy 2 con tụ có dấu hiệu bị hỏng em cấu vứt luôn sau đó lắp vào kết quả là khi bật công tắc 2 con quạt đứng im re :D, em lấy cái máy sấy tóc thổi vào tấm nhôm một lúc thì cái quạt két nước quay tít thò lò. Hehe sướng quá chạy ra mua 2 con tụ tương đương hàn vào, lắp lại, nổ máy và tóm lại là tiết kiệm được 1,6 củ.

Chỉnh sửa cuối:

flame.eyes

Xe hơi
Lâu không vào box Mit, thấy các cụ tập trung bài về Gala lại hay quá, trong đó có cả bài của em nên em trả lời luôn.

Vấn đề Vô Lăng nặng nhẹ của em đã được giải quyết, nguyên nhân là do bơm dầu nó bơm không đều. Sau khi vệ sinh lại bơm + thay dầu trợ lực là ngon.
Tổng thiệt hại hết 600K, em làm ở Vinh Quang.

Kính các Kụ,

Xe em Gala 1.6AT đời 2005, xe có hiện tượng vô lăng lái nặng (thậm trí cực nặng - như không có trợ lực) rồi lại nhẹ thất thường.

Sáng sớm dậy nổ máy, vòng tua đang cao mà cho xe chạy ngay thì vô lăng rất ngon, nhẹ vừa tầm để xoay sở. Nhưng đi chừng 5km sau thì vô lăng bắt đầu nặng --> cho đến mức cực nặng phải vào cua bằng cả 2 tay.

Đợt nghỉ vừa rồi em làm chuyến HN --> Mộc Châu --> HN --> Ninh Bình. Quá trình đi đường dài, chạy tốc độ cao thì không thấy có hiện tượng như vậy. Nhưng vừa về HN đi ỳ ỳ trong phố là nó lại bị. Lúc hẫng tay lái, lúc phải "vần" vô lăng.

Các kụ xem có ý kiếm vụ này giúp em, trước đã vào An Dân nhưng loay loay đủ trò, tháo ra lắp vào thì thợ phán là Thước Lái, em thấy đắt và thợ cũng ko chắc lắm nên chưa thay. Sau vào Quang Vinh thì họ yêu cầu thay toàn bộ Rotuyn Lái (trong + ngoài + đứng), đi có đỡ hơn nhưng bệnh không hết.