[CCCĐ] Lang thang ở Đông Bắc Trung Quốc

Daotan

Xe tải
Cũng là trải nghiệm đáng nhớ cụ nhỉ. Nếu có thể cụ chia sẻ ít kỷ niệm.
Em cũng muốn viết gì đó về những vùng đất đã đặt chân đến, nhưng vì các chuyến đi chủ yếu là công vụ, tránh những ảnh chụp mặt thành viên thì khó quá, vả lại em không ghi chép, viết lại ko hay nên cũng ngại ạ. Nếu có bài về các vùng đất đó em sẽ tham gia post vài ảnh, vài câu chuyện... mợ nhé.
Hahaa xin lỗi mợ ZHZ đã vào nhà và tự nhiên như người HN :)

• Vodka
Reactions: ZHZ

vietpq75hanes

Xe container
Mợ có nhiều chuyến thú vị thật, nhưng chắc ngoại ngữ của mợ ngon lành nên cũng ko vướng.

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em cũng muốn viết gì đó về những vùng đất đã đặt chân đến, nhưng vì các chuyến đi chủ yếu là công vụ, tránh những ảnh chụp mặt thành viên thì khó quá, vả lại em không ghi chép, viết lại ko hay nên cũng ngại ạ. Nếu có bài về các vùng đất đó em sẽ tham gia post vài ảnh, vài câu chuyện... mợ nhé.
Hahaa xin lỗi mợ ZHZ đã vào nhà và tự nhiên như người HN :)
Không vấn đề gì. Mợ cứ tự nhiên ạ! 🥰

ZHZ

OFer Xuất sắc
Chuyến đi tuyệt vời quá. E hóng chuyến tiếp của mợ.
Vâng, cám ơn cụ! Em cũng chia sẻ các chuyến đi khác của em trong OF, nếu rảnh cụ xem và ủng hộ em ạ!

ZHZ

OFer Xuất sắc

đixeđạp

Xe tải
Sau hành trình rong ruổi đầy ngẫu hứng ở khu vực Đông Bắc Trung Quốc trở về Việt Nam, câu đầu tiên mà tất cả mọi người đều hỏi em đó là chuyến đi hết bao nhiêu xiền 😭 , rồi câu hỏi thứ 2 mới là em đã đi những đâu và đã làm những gì 😁 .

Câu hỏi đầu tiên thú thật là em chịu vì chuyến đi khá dài em không nhớ chi tiết. Tuy nhiên tiền vé tàu xe hay vé thăm quan em sẽ ghi rõ trong thớt nên bác nào thực sự quan tâm thì có thể tự tính sơ sơ được một phần chi phí đấy ạ!

Đây là thống kê sau chuyến đi của em (chuyến đi này dài ngày lại đi qua nhiều địa danh nên em mới “rỗi hơi” ngồi thống kê chứ bình thường chả bao giờ em làm):

1. Tổng số ngày lang thang: 22 ngày (từ 14/09 đến 05/10/2017).

2. Tổng quãng đường đã đi: 14.562km (đây chỉ là con số tương đối để tham khảo khoảng cách giữa các địa điểm chứ không chính xác do các chặng bay, chặng đi ô tô và đi tàu hỏa khoảng cách sẽ khác nhau).

3. Tổng số địa điểm đã đi (bao gồm cả ghé qua, tạm dừng, nghỉ lại): 26 thành phố, huyện thị, thị trấn, ... (rải rác trên 4 tỉnh là Hắc Long Giang, Nội Mông, Cát Lâm, Vân Nam và thủ đô Bắc Kinh).

Một số nơi em đã đi qua trong hành trình lần này:
CÁP NHĨ TÂN(哈尔滨市)

MÃN CHÂU LÝ(满洲里市)

LA BỐ ĐẠI LÂM(拉布大林镇)

MẠC NHĨ ĐẠO CA(莫尔道嘎镇)

THẤT VỸ(室韦县)

LÂM GIANG(临江市)

MẠC HÀ(漠河市)

HẮC HÀ (黑河市)

TRƯỜNG XUÂN(长春市)

BẮC KINH (北京)

4. Chi phí vé máy bay, tàu xe, ô tô: 4.056 tệ (trong đó riêng vé máy bay hai chặng đi HAN→CRB và về PEK→HAN là 2.508 tệ). (Còn chi phí ăn ở, lặt vặt em quên luôn trước khi về nước rồi! 😇 )

Trong đó chỉ duy nhất vé máy bay Hà Nội đi Cáp Nhĩ Tân là được đặt trước khoảng 10 ngày và khách sạn ở Cáp Nhĩ Tân được đặt ngay sáng hôm lên đường. Những địa điểm còn lại em không book trước vé xe hay khách sạn mà để đó sang tới nơi rồi tính, tuy nhiên thế lại may bởi lịch trình em chuẩn bị ở nhà rất kỹ lưỡng nhưng sau khi sang em gặp được những người bạn mới rất thú vị nên toàn bộ lịch trình đã thay đổi hoàn toàn so với kế hoạch ban đầu (đi phượt thích nhất chính là tự do như vậy).

5. Điểm mốc đáng ghi nhớ trong cuộc hành trình này là em đến được điểm Cực Đông và Cực Bắc của Trung Quốc (do chuyến đi này xảy ra trước chuyến đi Tân Cương nên lúc ấy về tới Hà Nội em đã hy vọng sẽ được đi Cực Nam ở đảo Hải Nam và Cực Tây ở Tân Cương trong tương lai).
Chân đẹp quá.

Ranfer

Xe buýt
em đi TQ khoảng > chục lần nhưng vì không biết tiếng Trung nên cũng ít khi dám đi ngóc ngách như mợ chủ. Đi cũng không phải ai dẫn, nhưng thỉnh thoảng cũng dở khóc dở cười, ví dụ như gọi taxi mà cả 5-6 chiếc dừng lại nhưng khi đưa địa chỉ nó chạy hết 😅, không hiểu tại sao!!

• Vodka

ZHZ

OFer Xuất sắc
em đi TQ khoảng > chục lần nhưng vì không biết tiếng Trung nên cũng ít khi dám đi ngóc ngách như mợ chủ. Đi cũng không phải ai dẫn, nhưng thỉnh thoảng cũng dở khóc dở cười, ví dụ như gọi taxi mà cả 5-6 chiếc dừng lại nhưng khi đưa địa chỉ nó chạy hết 😅, không hiểu tại sao!!
Em không biết họ từ chối cụ vì lý do gì nhưng em cũng hay bị taxi lắc đầu, hình như hoặc là xa quá hoặc là gần quá hoặc là không tiện đường nên họ không muốn chở.

Nghe2005

Xe máy
Mợ Z và cccm cho nhà mình hỏi chút.
Tuần sau mình cho trẻ con đi tour Trung quốc.
Thấy bảo bên đấy giờ ít dùng tiền mặt nên mình định cài cái Alipay. Không biết cài có dễ không nhỉ?
Với cả các thành phố lớn chắc vẫn dùng thẻ Visa được chứ ah?
Lâu lắm rồi không dùng tiền mặt mấy nữa mà giờ lại phải đổi tiền, lại còn đổi tiền lẻ nữa thấy oải quá.
Đi tour, lịch cứ dầy đặc cccm ah. Có mỗi buổi chiều ngày đầu tiên ở Bắc kinh là được rảnh rỗi chút. Mình định cho trẻ con ra phố lang thang. Có Alipay thì mua đồ ăn vặt cũng tiện.
CCCM mà cái đặt rồi thì hướng dẫn mình với nhé.
Thanks ah.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Mợ Z và cccm cho nhà mình hỏi chút.
Tuần sau mình cho trẻ con đi tour Trung quốc.
Thấy bảo bên đấy giờ ít dùng tiền mặt nên mình định cài cái Alipay. Không biết cài có dễ không nhỉ?
Với cả các thành phố lớn chắc vẫn dùng thẻ Visa được chứ ah?
Lâu lắm rồi không dùng tiền mặt mấy nữa mà giờ lại phải đổi tiền, lại còn đổi tiền lẻ nữa thấy oải quá.
Đi tour, lịch cứ dầy đặc cccm ah. Có mỗi buổi chiều ngày đầu tiên ở Bắc kinh là được rảnh rỗi chút. Mình định cho trẻ con ra phố lang thang. Có Alipay thì mua đồ ăn vặt cũng tiện.
CCCM mà cái đặt rồi thì hướng dẫn mình với nhé.
Thanks ah.
Xin lỗi bác vì nhà dạo này có việc nên em trả lời chậm. Bác đã lên đường đi TQ chưa ạ? Em không sử dung Alipay nên không rành, nhưng nếu em không nhầm thì bác cài Alipay và sang kia thanh toán như bình thường. Tuy nhiên bác lưu ý là tiền trong Alipay về VN bác k lấy ra tiêu được đâu nhé. Nghĩa là nếu sau khi đi TQ về còn thừa và bác không sang đó nữa thì tiền đó cứ để vậy thôi ạ.
Em chưa xài thẻ visa bên đó bao giờ, có lẽ trả tiền khách sạn lớn thì may ra chứ còn lại thì em không chắc.
Tóm lại, theo ngu kiến của em thì bác cứ mang tiền mặt đi và mang tiền lẻ càng nhiều càng tốt. Vì họ nhận tiền mặt nhưng không có tiền để trả lại mình thôi ạ.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
e kê dép hóng chuyến đi của mợ ZHZ chúc mợ có chuyến đi vui vẻ ạ =((