Lang thang trên đất Hàlan, Bỉ, Luxembourg, Đức

cbnu

Xe buýt
Chào các bác em đăng kí tạm chỗ này để post ảnh về châu Âu tươi đẹp mà em có dịp qua

Mở đầu mời các bác đi thăm Amsterdam, thủ đô của Hà lan, nơi có phố đèn đỏ nổi tiếng.
Vừa bước ra khỏi nhà ga xe lửa em làm ngay tấm này

Còn đây là khu trung tâm ở Ams

Còn tiếp, mời các bác đón xem kỳ sau ...

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp tục đi Bác ơi. Em cũng mất 2 năm trong cuộc đời ở cái xứ sở này và không thể chịu được tụi economic-minded dutch. Nhưng xa lâu rồi cũng thấy nhớ :) . Bác cập nhật giá cả tại Red light district nhé . Hồi em ở đó, giá là 50 - 100 guilder :P . Vote cho bác một cái để lấy sức post bài này.(y)

cbnu

Xe buýt
Nhat Huy nói:
Tiếp tục đi Bác ơi. Em cũng mất 2 năm trong cuộc đời ở cái xứ sở này và không thể chịu được tụi economic-minded dutch. Nhưng xa lâu rồi cũng thấy nhớ :) . Bác cập nhật giá cả tại Red light district nhé . Hồi em ở đó, giá là 50 - 100 guilder :P . Vote cho bác một cái để lấy sức post bài này.(y)
Cám ơn bác đã động viên. Vâng con người Hà lan nhiều khi có kiểu tiết kiện khá kỳ lạ nếu đứng nhìn từ góc độ nước khác.
Em thấy con người Hà lan tốt bụng và họ hay làm từ thiện nữa.
Bác ở Holland chắc biết rõ luật là không được chụp ảnh trong khu đèn đỏ. Em có 1 tấm chụp từ xa xa, để em về tìm lại đã nhé.
Hồi đó bác ở thành phố nào vậy?
Gửi các bác ảnh viện bảo tàng sáp ở Ams

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Bác reply rất nhanh. Hồi đó em ở Rotterdam. Thỉnh thoảng cũng hay lên Amsterdam thăm khu đèn đỏ. Em cũng chụp được vài tấm ảnh ở khu này. Chụp kín đáo thì cũng được bác ạ, nhưng cũng thấy kỳ kỳ :) nên chỉ chụp vài tấm làm kỷ niệm thôi (b)

NoWD

Xe tải
Bác có chụp cái dòng chữ "BE AWARE OF THIEVES" ở chỗ cái nhà ga đấy ko?
Ôh Benelux, cái khu vực có mật độ dân cư cao nhất thế giới, đi xe/tàu mà ngủ quên là qua luôn! :)

Dân Hà lan buôn bán giỏi nhất thế giới & có tỷ lệ lai gien tung tùng xòe cao nhất thế giới!
Bỉ có nhiều "rệp" (hay dân Vịt thường gọi chung là Thổ) cao nhất châu Âu!
Lux: có tỷ lệ (công dân) da trắng cao nhất châu Âu!

cbnu

Xe buýt
Nhat Huy nói:
Bác reply rất nhanh. Hồi đó em ở Rotterdam. Thỉnh thoảng cũng hay lên Amsterdam thăm khu đèn đỏ. Em cũng chụp được vài tấm ảnh ở khu này. Chụp kín đáo thì cũng được bác ạ, nhưng cũng thấy kỳ kỳ :) nên chỉ chụp vài tấm làm kỷ niệm thôi (b)
Em post thêm vài cái ảnh ở Ams sau đó sẽ gửi 1 loạt ảnh về thành phố yêu quí của bác

Chỗ này đối diện với Sex Museum

cbnu

Xe buýt
NoWD nói:
Bác có chụp cái dòng chữ "BE AWARE OF THIEVES" ở chỗ cái nhà ga đấy ko?
Ôh Benelux, cái khu vực có mật độ dân cư cao nhất thế giới, đi xe/tàu mà ngủ quên là qua luôn! :)

Dân Hà lan buôn bán giỏi nhất thế giới & có tỷ lệ lai gien tung tùng xòe cao nhất thế giới!
Bỉ có nhiều "rệp" (hay dân Vịt thường gọi chung là Thổ) cao nhất châu Âu!
Lux: có tỷ lệ (công dân) da trắng cao nhất châu Âu!
Em chẳng kịp nhiều xem cái biển bác nói nó nằm ở đâu.
Bác có thì tung lên cho mọi người.

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Bác có đi xem được vườn hoa tulíp keukenholf không? Cả cối xay gió nữa.

cbnu

Xe buýt
mondeo2.5 nói:
Bác có đi xem được vườn hoa tulíp keukenholf không? Cả cối xay gió nữa.
Lúc em sang thì hết mùa hoa tulip, nên các thổ dân bạn em không dẫn em di. Cối xay gió thì nhiều bác ạ. Bên Bỉ nó cũng có nữa cơ.

MINA

Xe buýt
Bác ở Holland chắc biết rõ luật là không được chụp ảnh trong khu đèn đỏ. Em có 1 tấm chụp từ xa xa, để em về tìm lại đã nhé.
Ối giời! Cái này bác cứ nói với bác CVN và bác Xebo nhé!các bác ấy có nhiều hình lắm!

cvn

Xe buýt
MINA nói:
Ối giời! Cái này bác cứ nói với bác CVN và bác Xebo nhé!các bác ấy có nhiều hình lắm!
Bác biết là em ko có mà, nhưng bác xebo thì đúng là có hàng thật! :D :D

4x4

Xe tăng
cbnu nói:
Chào các bác em đăng kí tạm chỗ này để post ảnh về châu Âu tươi đẹp mà em có dịp qua

Mở đầu mời các bác đi thăm Amsterdam, thủ đô của Hà lan, nơi có phố đèn đỏ nổi tiếng.
Vừa bước ra khỏi nhà ga xe lửa em làm ngay tấm này

Còn đây là khu trung tâm ở Ams

Còn tiếp, mời các bác đón xem kỳ sau ...
Tôi cũng có may mắn được qua đây 1-2 lần và thường ở cái khách sạn Kranaspolsky trong ảnh này. Trước mặt ksạn là bảo tàng Madame Tussaude, và sao lưng ksạn chính là dãy phố đèn đỏ nổi tiếng thế giới, ngay gần đó còn có bảo tàng và nơi khởi nguồn của cty SX bia Heineken rất hay.

Tôi có nhiều kỷ niệm với đất nước đa văn hóa này, bảo tàng nghệ thuật, bảo tàng sex và matúy đan xen với nhau rất lạ... dù sao thì đây là một đất nước rât đẹp. Tôi cũng có 1 số ảnh chụp ở đây nhưng là ảnh giấy nên đành xem ké của các bác vậy. :'( :'(

cbnu

Xe buýt
4x4 nói:
Tôi cũng có may mắn được qua đây 1-2 lần và thường ở cái khách sạn Kranaspolsky trong ảnh này.
Bác có tiêu chuẩn cao nhỉ?. Em toàn tá túc nhà bạn bè thôi.
Gửi bác Nhat Huy, thành phố với bao kỷ niệm của bác. Bác vào múa phụ hoạ giúp em về lịch sử của những chỗ này nhé

Nhà Cubic

Cầu Eramus

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác Cbnu rất nhiều. 2 tấm ảnh trên cũng đã nêu được 2 landmarks chính của Rotterdam, chỉ còn thiếu sân vận động De kuiff của đội bóng Feynoord Rotterdam và cảnh cảng Rotterdam nữa thôi. Tiếc là những tấm ảnh của em chụp ngày xưa đều bằng film (lúc nào tiện scan lại phục vụ các bác sau).

Nhà Cubic: được coi là một trong những ý tưởng kiến trúc hiện đại điên rồ nhất và đã được đưa vào sách của giới kiến trúc. Bên cạnh đó là một khu shopping ngoài trời. Em đã bị mất 1 cái xe đạp ở bãi xe trong ảnh của bác. Đi shopping xong quay lại chỗ để xe thì chỉ còn lại cái bánh xe khoá vào dãy hàng rào thép. Vưà tức vừa buồn cười.:D Lưu ý các bác đi chơi tại Hà Lan: Tụi nó ăn cắp cũng như ranh, xểnh một cái là mất ví ngay.

Cầu Erasmus: mang tên Desiderius Erasmus - một nhà hiền triết, học giả nổi tiếng châu Âu thế kỷ 15-16 sinh tại Rotterdam. Trường đại học tổng hợp của thành phố cũng mang tên ông, và em rất vinh dự đã từng là SV của trường này :D . Cầu Erasmus là cầu có thể nâng lên và phân làm 2 khi có tàu lớn vào cảng Rotterdam. Năm 1998, Jackie Chan đã đến đây quay một số cảnh trong bộ phim "Who am I?". Cảnh cuối cùng của bộ phim là quay tại chính cây cầu này đấy.

Một lần nữa cảm ơn bác Cbnu đã có nhã ý cho em nhớ lại tý kỷ niệm xưa. Vote bác cái nhé (b)

cvn

Xe buýt
Ở Hà lan em rất ấn tượng vì cảnh người ngồi trên xe lửa ai cũng ôm khư khư túi xách, thậm chí cả cái va li to tướng của mình trong lòng.

cbnu

Xe buýt
Cám ơn bác Nhat Huy đã cất công tìm tư liệu về Rott. EM lại phiền bác múa phụ hoạ cho em nữa đây

Cầu Willemsbrug

Toà thị chính

Nhật Huy

[Tịch thu bằng lái]
@cbnu: Thanks bác. Hình như bác chụp cầu Willems từ phía cầu Erasmus lại. Cầu Willems mang tên vua Willems được xây dựng vào khoảng đầu năm 90 bắc qua sông Mass (đường thuỷ ra vào cảng) và nối trung tâm Rotterdam và phái bắc (Noordereiland). Cửa sổ phòng em mở ra là nhìn thấy Mass river, view tuyệt vời, nhất là vào buổi tối khi nhìn về phía cầu Erasmus và khu trung tâm đẹp lung linh ánh đèn. Cái mũi tên vàng em đánh dấu là Tropicana - một trung tâm nghỉ ngơi, giải trí tại Rott.

Nếu bác còn ở Rott thì chịu khó loanh quanh khu vực cầu Erasmus, có một con đường lát bê tông có dấu tích của các nhân vật nổi tiếng đã từng đến Rott

Tấm ảnh của toà thị chính bác chụp ở góc độ đó không bao quát được toàn bộ toà nhà. Nếu bác đi lên một chút, rẽ trái vào khu đi bộ rồi chụp ngược lại thì sẽ lấy được toàn bộ và thêm cả một bức tượng người tô điểm thêm nữa. Đoạn đường có toà thị chính là trung tâm của Rott. Ngày 30/4 là ngày sinh nhật Nữ hoàng và được coi là quốc khánh HL, tại trục đường này người dân toàn thành phố đều đổ về đây. Già trẻ, lớn bé đều mang bày bán các loại vật dụng cũ-mới trong nhà, vừa bán vừa cho. Rất đông vui.

Nếu bác có điều kiện thì nên tới thăm quan đập ngăn biển - một kỳ tích nổi tiếng của Hà Lan. Tiếc là vào thời điểm này thì vườn hoa tại Keukenhof chắc cũng đã kết thúc rồi nhỉ. Sau đó, bác cho anh em tạt qua Bỉ (em cũng đã qua Bỉ vài lần) rồi sang Luxemburg đi bác. Thanks (b)

4x4

Xe tăng
Thế bác kô chụp cái nào ở bảo tàng người sáp Madame Tussaud à?

Em có 1 series ảnh trong này - trong đó có cái ảnh đang búng tai Arnold Schwarzenegger (h) :Pbắt tay Bush và thảo luận thế sự với Bill Clinton đấy:D :D nhưng tiếc là em toàn ảnh giấy (em toàn dùng máy ảnh cơ để chụp) nên kô post được để share với các bác - nhưng nếu bác nào yêu cầu (cho em uống rượu nữa) thì mai em sẽ scan lên giúp vui các bác!

cbnu

Xe buýt
4x4 nói:
Thế bác kô chụp cái nào ở bảo tàng người sáp Madame Tussaud à?

Em có 1 series ảnh trong này - trong đó có cái ảnh đang búng tai Arnold Schwarzenegger (h) :Pbắt tay Bush và thảo luận thế sự với Bill Clinton đấy:D :D nhưng tiếc là em toàn ảnh giấy (em toàn dùng máy ảnh cơ để chụp) nên kô post được để share với các bác - nhưng nếu bác nào yêu cầu (cho em uống rượu nữa) thì mai em sẽ scan lên giúp vui các bác!
Bác post ảnh lên cho mọi người xem đê.
Votka la chuyện nhỏ mà (h)
Cám ơn bác Nhat Huy đã cất công múa phụ hoạ rất nhiệt tình.
Nhiều thông tin nghe bác nói em cũng mới biết.
Em mời bác chuẩn bị múa nữa nhé.
Cận cảnh toà thị chính (Bác Nhat Huy, tượng của ông nào đấy???)

Cái này em chụp gần cubic