Làng Vân Nam, tìm mộ liệt sĩ bằng tâm linh

yensuong

Xe điện
Hôm trước tôi về quê ở Làng Vân Nam, Xã Khánh thành, Yên thành, Nghệ An để dự đám cưới cậu con trai của ông anh, vừa đến đầu làng thấy lạ sao cái làng nhỏ bé giữa vùng chiêm trũng quê mình lại đông người thế này, lại còn có cả dịch vụ gửi xe và cơm bình dân nữa. hỏi ra mới biết trong làng vừa có một chị có khả năng tìm mộ liệt sĩ bằng phương pháp tâm linh. thực sự tôi chưa bao giờ tin và cũng chưa bao giờ chứng kiến những chuyện như thế này nhưng vấn đề liên quan đến liệt sĩ ,những con người cả xã hội phải trân trọng nên tôi cũng viết đôi dòng để chúng ta cùng bình luận
Chị Trần Thị Minh đi tìm mộ anh trai là liệt sĩ Trần Danh Thùy hy sinh ở điện biên về(đã tìm được mộ cũng bằng phương pháp này), đêm về nằm mơ gặp Bác và được Bác chỉ định cho phép chị tìm 2000 mộ liệt sĩ ở khu vực mấy huyện xung quanh. cách làm như sau, mỗi gia đình liệt sĩ đến nhà chị Minh lập 1 bàn thờ và cùng vài người ruột thịt của liệt sĩ thắp hương khấn và chờ, đến 1 thời điểm nào đó thì vong hồn liệt sĩ sẽ về nhập vào 1 người trong gia đình và sẽ nói hết mọi thông tin liên quan đến việc tìm thi hài của liệt sĩ đó, sau đó gia đình căn cứ theo những thông tin đó để đi tìm mộ.
Câu chuyện ở đây chưa có hồi kết còn ở huyện Nam Đàn thì đã tìm được nhiều liệt sĩ theo cách này rồi.

đây là khu vực trước cửa nhà chị Minh

Một người vong linh liệt sĩ nhập vào đã nói đủ thông tin nhưng vẫn chưa tỉnh lại

Tôi không cầm được nước mắt khi chụp bức ảnh này, một người mẹ suốt cuộc đời đi tìm dù là 1 thông tin về người con đã hy sinh, đất nước ta còn bao nhiêu bà mẹ như thế này, ước gì điều kỳ diệu sẽ xảy ra

Người con của mẹ đây

Một chuyến đi để lại trong tôi nhiều suy nghĩ, mong lên đây để chia sẻ với mọi người

bird

Xe buýt
đau buồn cho những liệt sỹ đã vì đất nước hy sinh mà chưa đc về với gia đình

hung303

Xe điện
Cầu mong các gia đình tìm lại được các liệt sĩ thân nhân của mình!!

Phương Nga

Xe lăn
đất nước mình nhiều người tài thật

Suzz

Xe điện
Người OF
các anh các chị đã hy sinh và mãi mãi tuổi thanh xuân cùng năm tháng, e cũng đã đến quảng trị, thắp 1 nén hương cho các liệt sỹ, tấm lòng tri ân của con người, đất nước này, dân tộc này sẽ mãi ghi công ơn với các anh các chị

Biết Lái

Xe buýt
Bác Hồ thật là vĩ đại các cụ nhỉ. Theo e biết thì ít nhất có 3 nơi, 3 người được bác giao cho nhiệm vụ tìm mộ liệt sĩ, đều tại Nghệ An.

tuonglm

Xe tải
Em ở Nghệ An, có bà bác (chị của mẹ em) cũng là liệt sỹ không tìm thấy mộ. Hôm tết về thấy cả nhà họp lại chuyện tìm mộ theo cách này. Em không biết thực hư thế nào nhưng có mấy chi tiết làm em cảm thấy không tin tưởng:
- Họ thu tiền của những người muốn tìm mộ người thân (Đâu 5 - 10 triệu gì đó).
- Khi tìm mộ nếu thuê xe của trung tâm đi tìm thì họ thu 6 triệu /ngày (quá đắt nếu so với bên ngoài). Các cụ hiểu không phải tìm 1 ngày là ra đâu nhé, tìm cả hàng chục ngày. Có nhà ở xã em bảo tìm mộ mất hàng trăm triệu.
- Tìm mộ nhiều lúc chả thấy xương đâu, chỉ thấy người được nhập hồn bảo bốc 3 nắm đất (1 đầu, 1 giữa, 1 cuối) bảo đưa về.

Tóm lại không biết người ta có lợi dụng để kiếm tiền không nữa nhưng ở vùng quê nghèo như Nghệ An bảo đi tìm 1 ngôi mộ mất hàng trăm triệu thì có khi người sống trở thành chết để trả nợ trong lúc mộ chả biết tìm được không?

trungnn

Xe tăng
Cụ chủ đồng hương cùng huyện em rùi. Em thấy nếu đúng thì tốt quá vì sống mà ko tìm thấy mộ người thân là đau khổ lắm.

haivinh

Xe buýt
Hôm trước em vào Ngọc Hà dán kính một buổi mà có đến 3 bác được đưa về làm lễ tại nghĩa trang thành phố.Như vậy chứng tỏ là các nhà "ngoại cảm" này cũng có tác dụng đấy chứ.Cảm ơn cụ chủ đã đưa tin nhé!

Dân Nghệ

Xe tăng
Chuyện tìm một LS thì em nghe kể nhiều nhưng chưa chứng kiến, nhưng thời gian qua em có cậu ruột hy sinh ở Bình Định vừa rồi cũng nhập vào gấu nhà em. Nói chuyện như đang sống kể cả chuyện ngày xưa ntn?? em cũng chẳng hiểu được. Ông cậu bảo cuối năm nay vào đưa ông về ( trong danh sách đi có em ) nên nếu có thật thì em tin.
Quanh chuyện này cũng có nhiều câu chuyện rất buồn, vì em có quen mấy bác ở đội quy tập LS ở Lào nên họ rất phẫn nộ với một số người lợi dụng việc tìm mộ LS để kiếm ăn trên nỗi đau của các gia đình gần 40 năm nhưng chưa một phút giây nào nhẹ lòng vì người thân mình còn có thể đang nằm lại ở một vùng đất xa lạ nào đó. Như bà ngoại em trước lúc mất cũng chỉ nhắc đến ông cậu em thôi. Ngoài mong ước cho tất cả các Ls được trở về với quê hương và người thân em còn mong có điều ước cho những kẻ lợi dụng chuyện này để kiếm ăn thì có lúc nào đó bọn này sẽ nằm lại ở một mảnh đất nào đó mà chẳng ai có thể tìm được.x-(

Chỉnh sửa cuối:

lenamhung83

Xe tăng
Em ở Nghệ An, có bà bác (chị của mẹ em) cũng là liệt sỹ không tìm thấy mộ. Hôm tết về thấy cả nhà họp lại chuyện tìm mộ theo cách này. Em không biết thực hư thế nào nhưng có mấy chi tiết làm em cảm thấy không tin tưởng:
- Họ thu tiền của những người muốn tìm mộ người thân (Đâu 5 - 10 triệu gì đó).
- Khi tìm mộ nếu thuê xe của trung tâm đi tìm thì họ thu 6 triệu /ngày (quá đắt nếu so với bên ngoài). Các cụ hiểu không phải tìm 1 ngày là ra đâu nhé, tìm cả hàng chục ngày. Có nhà ở xã em bảo tìm mộ mất hàng trăm triệu.
- Tìm mộ nhiều lúc chả thấy xương đâu, chỉ thấy người được nhập hồn bảo bốc 3 nắm đất (1 đầu, 1 giữa, 1 cuối) bảo đưa về.

Tóm lại không biết người ta có lợi dụng để kiếm tiền không nữa nhưng ở vùng quê nghèo như Nghệ An bảo đi tìm 1 ngôi mộ mất hàng trăm triệu thì có khi người sống trở thành chết để trả nợ trong lúc mộ chả biết tìm được không?
Đúng là họ lợi dụng nỗi đau của gia đình liệt sỹ để trục lợi rồi

kienbinh

Xe điện
Năm ngoái nhà em cũng mới đưa ông bác liệt sỹ hy sinh bên lào về.ông bác em có chỉ địa điểm an nghỉ trong Nghệ An gia đình đã đưa về an nghỉ nghĩa trang quê nhà.Một số thông tin ông bác em nói cũng ko chính xác lắm.Gia đình em đã đưa về nên ko bàn tán đến chuyện ấy nữa

4eyes10

Xe buýt

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
năm ngoái nhà e cũng đưa hài cốt liệt sĩ ông trẻ ở nghĩa trang liệt sĩ Thái Hòa về nghĩa trang liệt sĩ quê nhà

yensuong

Xe điện
Như em đã nói đầu bài, em chứng kiến sự việc như vậy thì kể cho các cụ nghe chứ câu chuyện chưa có hồi kết, em theo chủ nghĩa duy vật, không phản bác duy tâm ,cứ khi nào đưa được liệt sĩ về, có bằng chứng thuyết phục, kể cả giám định ADN chính xác là liệt sĩ đó thì mới là hồi kết, còn không được thì thớt này em mở coi như để chúng ta cùng thắp 1 nén hương tưởng nhớ những người con đã xả thân vì tổ quốc các cụ nhé