Chi hội Lanos bị òa ga... Em cứ đạp côn sang số là máy tầm 2000 một lúc mới xuống

mdong

Xe tải
Xe này bị lỗi cái hộp đen (ECU) cụ ah, bị là xác định chung thân thôi. Thay cục bù ga thì cũng đc thời gian đầu thôi. Nói chung máy móc đã ngon rồi thì mức tiêu hao xăng phụ thuộc vào cách đi, và đường đi cụ ah. Đường trường hay đường phố, có tải ko, cứ thốc ga phanh gấp thì đến matiz cũng lên chục lít.
Nói chung cụ cứ áp dụng cách đi nhẹ nhàng, côn ra-ga vào, chăm chỉ vệ sinh lọc gió, van bù ga, hệ thống phun xăng là sẽ hạn chế tối đa cái tật này
Vợ II E đã làm đủ kiểu, máy móc còn nguyên chưa làm, nhưng không hiểu sao đi rất tốn xăng, E chạy full điều hòa đúng 11 lít. Bệnh òa ga thì hôm vừa rồi thay con Cảm biến bướm ga nên nó cũng đỡ đỡ hơn, nhưng vẫn chưa tiệt nọc được. Mới chạy vẫn òa ga, sau đó nóng máy thì đỡ hơn, nhưng đạp côn vòng tua máy vẫn lên 1.500. E không hiểu Sao nó ăn uống nhiều thế không biết!!!

Volga 2017

Xe hơi
Xe này bị lỗi cái hộp đen (ECU) cụ ah, bị là xác định chung thân thôi. Thay cục bù ga thì cũng đc thời gian đầu thôi. Nói chung máy móc đã ngon rồi thì mức tiêu hao xăng phụ thuộc vào cách đi, và đường đi cụ ah. Đường trường hay đường phố, có tải ko, cứ thốc ga phanh gấp thì đến matiz cũng lên chục lít.
Nói chung cụ cứ áp dụng cách đi nhẹ nhàng, côn ra-ga vào, chăm chỉ vệ sinh lọc gió, van bù ga, hệ thống phun xăng là sẽ hạn chế tối đa cái tật này
Em đi cũng từ tốn, áp dụng đúng côn ra ga vào, sáng nay mở Bugi vàng ươm, ga cao không có khói. Nhưng không hiểu sao vẫn rất tốn xăng. Hôm qua E đi đường trường 100km không điều hòa vẫn hết 10 lít. Oải quá!!!

Volga 2017

Xe hơi
E hỏi Cụ tý. Xe E đi khoảng 10 km thì đồng hồ nhiệt mới báo. Như thế thì có phải Van nhiệt có vấn đề không nhỉ?

mdong

Xe tải
Hic, em chỉ biết có vậy ah, có khi cụ phải hỏi các cao nhưn trong hội, đồng hồ nhiệt máy nếu đi đường trường thì chỉ ở mức giữa là bình thường cụ ah. Còn lại ko vấn đề gì đâu.
E hỏi Cụ tý. Xe E đi khoảng 10 km thì đồng hồ nhiệt mới báo. Như thế thì có phải Van nhiệt có vấn đề không nhỉ?

javelin8900

Xe hơi
Cụ ở đâu, giao xe em phá cho, xe em cũng bị, thợ bó tay, em tự xử, xong hết. Giờ ngon máy lại hỏng hốc sau và cánh, dự hết 20tr cả dàn đồng và các cao su bát bèo, .....

Volga 2017

Xe hơi
Cụ ở đâu, giao xe em phá cho, xe em cũng bị, thợ bó tay, em tự xử, xong hết. Giờ ngon máy lại hỏng hốc sau và cánh, dự hết 20tr cả dàn đồng và các cao su bát bèo, .....
Xe cháu hôm trước mang ra gara kiểm tra, nguyên nhân máy đi mãi không nóng được là do bị mất van hằng nhiệt. Chắc do cụ chủ trước tháo van ra đề phòng van hỏng phá gioăng mặt máy. Chau mua van mới thay roài.

Volga 2017

Xe hơi
Accu có phải là bình acqui không cụ. Tháo cực accu là tháo cực âm hay dương
Khi tháo bình ắc quy luôn luôn tháo cực âm rồi mới tháo cực dương. Khi lắp lại ắc quy thì lắp cực Dương trước rồi đến cực âm.

Volga 2017

Xe hơi
Accu có phải là bình acqui không cụ. Tháo cực accu là tháo cực âm hay dương
Tháo cọc âm trước bằng cách dùng cờ-lê, sau đó đến cực dương. Hãy nhớ vị trí hai cọc chính xác để không nhầm bị lắp ắc-quy. Luôn ghi nhớ, tháo cực âm rồi mới đến cực dương. Bởi lẽ nếu tháo cực dương trước có thể gây ra chập mạch khi cực này chạm vào một bộ phận nối đất trên xe.

MinKun

Xe máy
Tháo cọc âm trước bằng cách dùng cờ-lê, sau đó đến cực dương. Hãy nhớ vị trí hai cọc chính xác để không nhầm bị lắp ắc-quy. Luôn ghi nhớ, tháo cực âm rồi mới đến cực dương. Bởi lẽ nếu tháo cực dương trước có thể gây ra chập mạch khi cực này chạm vào một bộ phận nối đất trên xe.
Cám ơn cụ. Em đã thông não đc rồi

Liuba

Xe buýt
Bệnh òa ga ko phải nan y, hết thuốc chữa! Mình và nhiều ae khác đã trị tiệt nọc. Trước đây toàn xử lý theo kiểu mò mẫm, nóng đâu xoa đó, kiểu như: òa thì canh ống chống thụt đầu van bù ga, thay giắc cắm, thay cảm biến, thay van bù ga, do cách đi ko đúng phải sửa, vệ sinh giắc cắm ECM...
Mình mua Daewoo espero, hàng nhập, nhưng cũng bị y choang bệnh òa ga của họ Daewoo, từ 2009, mãi đến 2012 mới lần mò ra cách trị òa ga, từ bấy đến giờ ko bị lại, trừ 1 lần bị đứt dây cảm biến tốc độ VSS, báo lỗi đèn check, xử xong là hết ngay lập tức. Đi kiểu gì cũng ko hề bị òa, khi đã trị đúng bệnh.
Mời các bác tham khảo bài mình tổng hợp dưới đây:
http://otoxuyenviet.net/forums/showthread.php/42493-Nguyên-nhân-và-cách-xử-lý-bệnh-òa-ga-xe-Daewoo

Chỉnh sửa cuối: