[Funland] Lào đang bị lạm phát "phi mã"?

dieuthuy7190

Xe tải
Cùng anh e bán đảo đông dương với nhau ...

Sfgs

Xe buýt
Các cháu Lào sang VN học toàn con ông cháu cha, hạt giống đỏ, hồng phúc dân tộc. Cụ lại bảo tốt nghiệp về bán mật ong thì toi ạ.
Chắc chỉ 1, 2 cháu bất mãn thì ra thế thôi. Em gặp mấy cháu Lào du học rồi. Toàn con cháu lđạo cả.
Đúng là đa số về làm các cơ quan nhà nc, hải quan cửa khẩu vv nhưng trong quá trình học tập tại VN thấy ít người chăm chỉ rèn luyện, gọi là " ngoan" đó cụ. Cảm giác dân đó nó "kệ" đến đâu thì đến. Chẳng lo nghĩ gì

MrTea80

Xe tải
Lào tưởng phát triển tốt vài năm qua nhờ đầu tư của TQ mà nhỉ.

Mr.Alo

Xe lăn
Đúng là đa số về làm các cơ quan nhà nc, hải quan cửa khẩu vv nhưng trong quá trình học tập tại VN thấy ít người chăm chỉ rèn luyện, gọi là " ngoan" đó cụ. Cảm giác dân đó nó "kệ" đến đâu thì đến. Chẳng lo nghĩ gì
hội đi học kiểu gì thì mấy đứa ngoan đâu cụ , toàn con xếp có điều chiện cuối tuần oto đến đón về hay đi chơi :D

Sfgs

Xe buýt
Báo chí viết thế thôi, chứ bọn SV sang Hà Nội học chúng nó thích lắm. Ở bên Lào chỉ có Vieng Chăn thì phát triển nhưng ít điểm vui chơi lắm, sinh viên sang đây học chủ yếu đi mua nội tạng lòng lợn vv cổ cánh vịt ăn thì cụ hiểu rồi đấy

Sfgs

Xe buýt
hội đi học kiểu gì thì mấy đứa ngoan đâu cụ , toàn con xếp có điều chiện cuối tuần oto đến đón về hay đi chơi :D
Cái suy nghĩ nhanh nhạy nó kém hẳn so với ng Việt mình. Nhiều khi không hiểu là bọn này về quản lý đất nc kiểu gì luôn?? Nhà nc VN mình ưu đãi sv Lào rất nhiều thứ nên nhiều lúc mình quản lý k dám quát nạt như sv VN

antidau

Xe container
Tốt gì, bị trúng bẫy nợ của Trung Quốc xây cái Đường Sắt cao tốc nên tiêu hết $ dự trữ => tiền kip mất giá => lạm phát khủng

MrTea80

Xe tải
Tốt gì, bị trúng bẫy nợ của Trung Quốc xây cái Đường Sắt cao tốc nên tiêu hết $ dự trữ => tiền kip mất giá => lạm phát khủng
Tiền mất giá 50% thì thời gian trả nợ đường sắt tăng gấp đôi mà còn lãi mẹ đẻ lãi con ý chứ cụ nhỉ

Sfgs

Xe buýt
Bọn Lào này vị trí địa lý chẳng khác gì ruột thừa vậy. Biển không có, địa hình toàn đồi núi, lẽ ra ngày trc nhập vào Đại Việt thì ngon

L0SEDOW

Xe tải
Sợ thật cụ nhỉ. Tàu nó chỉ cần dùng mấy trăm triệu đô cho vay mà đánh sập cả nền kinh tế Lào.

Mà đường sắt xây xong thì bỏ hoang, không ai dùng nữa chứ. Thương bạn Lào quá.

okokyatoho

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Lào này vị trí địa lý chẳng khác gì ruột thừa vậy. Biển không có, địa hình toàn đồi núi, lẽ ra ngày trc nhập vào Đại Việt thì ngon
Bọn Lào này cứ làm thủy điện bán điện là rủng rỉnh rồi.

le_petit

Xe tăng
Cái suy nghĩ nhanh nhạy nó kém hẳn so với ng Việt mình. Nhiều khi không hiểu là bọn này về quản lý đất nc kiểu gì luôn?? Nhà nc VN mình ưu đãi sv Lào rất nhiều thứ nên nhiều lúc mình quản lý k dám quát nạt như sv VN
Hồi sv (40 năm rồi), bọn Lào học trường tôi toàn con quan cỡ trung ương, ngày lễ tết sứ quán cho xe sang đón về chiêu đãi.
Con quan to nhưng đứa nào cũng lơ ngơ, đần đần. Học thì chắc chữ chỉ dừng ở tai giữa, thi thì vẽ bậy rồi nộp bài.
Về nước chúng nó ngồi luôn chức trưởng phòng sở là thấp nhất.

Vinacaptain

Xe tăng
Hồi sv (40 năm rồi), bọn Lào học trường tôi toàn con quan cỡ trung ương, ngày lễ tết sứ quán cho xe sang đón về chiêu đãi.
Con quan to nhưng đứa nào cũng lơ ngơ, đần đần. Học thì chắc chữ chỉ dừng ở tai giữa, thi thì vẽ bậy rồi nộp bài.
Cũng không đến nỗi thế cụ ơi.
Hồi trước lớp em cũng có mấy anh SV Lào - gọi là mấy anh vì các bác ấy nhiều tuổi hơn tụi em, không biết là do tăng ca hay đi học muộn - chắc lý do ngôn ngữ nên học hơi yếu, thi đi thi lại nhiều và cuối cùng cũng ra trường. Gần 40 năm rồi, không biết các bác ấy khi về có làm to bên Lào không :D. Các bác ấy tiếp thu hơi chậm, em nghĩ một phần vì ngôn ngữ chứ không đến nỗi như cái dòng bôi đậm phía trên đâu cụ.

Sfgs

Xe buýt
Riêng đội đấy nhập học ở trường thì khi khai giảng lớp riêng thì cũng phải tầm phó hiệu trưởng đến dự và phát biểu chào mừng nhé. Sinh viên Lào ở trường tôi thì thấy con trai đa phần ở bẩn, luộm thuộm, đến cắt tóc còn phải tự cắt cho nhau, đc cái cũng lành lành, k thấy cờ bạc, đánh nhau.

le_petit

Xe tăng
Cũng không đến nỗi thế cụ ơi.
Hồi trước lớp em cũng có mấy anh SV Lào - gọi là mấy anh vì các bác ấy nhiều tuổi hơn tụi em, không biết là do tăng ca hay đi học muộn - chắc lý do ngôn ngữ nên học hơi yếu, thi đi thi lại nhiều và cuối cùng cũng ra trường. Gần 40 năm rồi, không biết các bác ấy khi về có làm to bên Lào không :D. Các bác ấy tiếp thu hơi chậm, em nghĩ một phần vì ngôn ngữ chứ không đến nỗi như cái dòng bôi đậm phía trên đâu cụ.
Sinh hoạt, chuyện trò cùng nhau thấy các cô cậu ấy như vậy mà cụ. Tiếng thì ok, các bạn nói như các bạn vùng sâu xa của mình thôi chứ ko vấp gì.

kduc

Xe container
Các bác cho e hỏi nếu gd đi Lào chơi độ 4 ngày thì nên đi đâu và tiền thì tiêu tiền Việt được ko ah

wildness

Xe điện
Kể từ bài viết của cụ, tới nay tiền Lào giảm thêm 27% rồi, như vậy sau 2 năm giá trị giảm 1 nửa. Sợ thật 😱 không biết các em gái bên đó sống kiểu gì
Năm ngoái đồng JPY của Nhật cũng giảm hơn 50% sau 1 năm so với Usd. Họ vẫn sống bt :D

Mr.Alo

Xe lăn
Hồi 2000 em tiếp xúc thì hội ý qua học dh dạng " tạo nguồn " ăn ở free hết , học ít còn lại toàn chơi , khoẻ mỗi rượu chè , nhìn qua tưởng nghèo chứ cuối tuần toàn xe đưa đón :)

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Sinh viên Lào ngày xưa em thấy có điều kiện, tính tình hiền lành, sức học chỉ trung bình. Về sau chất lượng có lẽ được nâng cao hơn bởi sự phát triển chung của đất nước Lào.

Sfgs

Xe buýt
Hồi 2000 em tiếp xúc thì hội ý qua học hd dạng " tạo nguồn " ăn ở free hết , học ít còn lại toàn chơi , khoẻ mỗi rượu chè , nhìn qua tưởng nghe chứ cuối tuần toàn xe đưa đón :)
Lào uống bia rất khỏe, cả gái và trai. Mà bọn này toàn mua mấy thứ rẻ tiền về chế biến để nhậu như cổ cánh gà vịt vv. Món ăn Lào nói thật là rất khó ăn, có cái món gì mà bọn nó lấy rau muống sống xong giã rồi cho gia vị gì gì vào ăn luôn. Ẩm thực Lào nói chung k quá đặc sắc.