[Funland] Lào đang bị lạm phát "phi mã"?

antidau

Tháo bánh
Đầu tư đường sắt Lào rất lớn nhưng mà em mới đọc thấy vé tàu cao tốc luôn bán hết vé và chỉ mở bán trước 2 ngày trước khi đi chứ không bán sớm hơn. Vậy hiệu quả của đường sắt cao tốc này khá lớn, Lào có thể thu phí trung chuyển từ Thái lan quaTrung Quốc và Ngược lại. Em mong Việt Nam sẽ có tàu cao tốc giống như vậy vừa chở hàng, vừa chở người tốc độ chỉ cần loanh quanh 120-160km/h thôi. Còn hiện tại các ông ở trên toàn tư vấn 250-300km mà chỉ chở khách thôi. Không biết vẽ dự án được bao tiền nữa.
Giá vé Tàu ở Lào tuyến ViênChăn - Vangviêng 130km giá 160k 1 vé và tuyến ViênChăn - Luôngphabăng 330km giá 320k 1 vé thì chắc chắn là nhà nước Lào cũng phải chi tiền trợ giá chút ít
Tàu HN-HP cùi bắp thời Pháp thuộc để lại vé cũng 100k rồi

Chỉnh sửa cuối:

Toietmoi

Xe điện
Em chỉ mong VN có đoàn tàu cao tốc xuyên Việt như thế này.

antidau

Tháo bánh
Em chỉ mong VN có đoàn tàu cao tốc xuyên Việt như thế này.
Đợi đi, 10 năm nữa xong tuyến Hà Nội - Hạ Long đường khổ mét tư cho cụ đi cầm tiền dí vào túi áo dancer nhảy bãi biển ;))

Hoadaols

Xe tải
Em vừa đọc bài này. Không biết có phải bẫy nợ do mình tự làm tự hưởng không.
Dù sao cũng chúc mừng người Lào có cái tàu đi lại thuận tiện. Thấy các bạn VN sang du lịch quay phim trên tàu cũng đẹp.

nissantiida

Xe điện
Giá vé Tàu ở Lào tuyến ViênChăn - Vangviêng 130km giá 160k 1 vé và tuyến ViênChăn - Luôngphabăng 330km giá 320k 1 vé thì chắc chắn là nhà nước Lào cũng phải chi tiền trợ giá chút ít
Tàu HN-HP cùi bắp thời Pháp thuộc để lại vé cũng 100k rồi
Vận hành, bù giá hay gì thì là do công ty vận hành. Ông nào sở hữu nhiều thì trợ giá nhiều chứ cụ. Lào cầm có 30% công ty này thôi. Với lại công ty vận hành còn có nguồn thu từ đất quanh ga tàu.

Gagarose

Xe điện
Đồ ăn Lào e thấy nhiều gia giảm nhất là tỏi. Nên người Lào có mùi khá nặng. Nhóm mấy bạn Lào e chơi có 1 e gái nom cũng xinh, e gật đầu phát là xong ngay nhưng kb e ý có bị mùi không nên e từ bỏ ý định luôn.
Về độ giàu của sv đi học thì có người nọ, người kia. Lương thì thấp so vs Vn nên đội giàu thì phần lớn là có bme or bmv giàu. E hỏi 1 bạn sn 81 làm ở sở Giáo dục - thể thao của 1 tình thì bảo lương khoảng 3,5tr, vk làm giáo viên lương 3tr vnđ ngoài đi làm thì t7, cn đi làm thêm sửa chữa tàu thuỷ du lịch.
Thì em nói đánh giá của cụ qua tầng lớp sinh viên sang VN thì chưa đầy đủ cụ nhé

HANOICity

Xe điện
Tí , Ti không là anh em sinh đôi,
Nhưng trông không khác gì nhau, mọi người trông thấy kêu lên.
Thật là giống quá giống quá
Ơ sao giống nhau như anh em 1 nhà.

Minh Sang 2019

Xe tải
Em vừa đọc bài này không biết có phải ông Đức lại nổ phát nữa không :D Em nhớ ngày trước ông Đức sang Lào mỗi năm lại về hồ hởi kể trồng cái này cái kia lãi bằng lần, khi thì chuối, khi thì cao su, khi thì bò, ... nay lại kể thêm sầu riêng. Cái gì cũng một vốn bốn lời mà toàn báo lỗ là sao????

Thằng bạn em nó làm bên đó từ thới mới trồng. Nó bảo đợt đó sang Lào phá rừng trồng mía mà thấy ham. Nó bảo thú rừng ăn chán ko thèm ăn? Nhím, lợn rừng, rắn...Nhiều vô kể. Gỗ thì bạt ngàn mà ko mang viền được? toàn các lãnh đạo mới mang về được.Em thấy làm nông nghiệp màông chủ ko sát giao cho quânở dưới làm thì còn cái nịt.
Em ví dụ trồng 1000 ha. Nếu ko phải làđất của mình cụ có cách nàođể giámsátđội công nhân ko?

XSim

Xe container
Thằng bạn em nó làm bên đó từ thới mới trồng. Nó bảo đợt đó sang Lào phá rừng trồng mía mà thấy ham. Nó bảo thú rừng ăn chán ko thèm ăn? Nhím, lợn rừng, rắn...Nhiều vô kể. Gỗ thì bạt ngàn mà ko mang viền được? toàn các lãnh đạo mới mang về được.Em thấy làm nông nghiệp màông chủ ko sát giao cho quânở dưới làm thì còn cái nịt.
Em ví dụ trồng 1000 ha. Nếu ko phải làđất của mình cụ có cách nàođể giámsátđội công nhân ko?
Em nghĩ do ông Đức kém thôi. Thế giới nó cơ giới hóa, trang trại hóa nông nghiệp từ lâu rồi, các đồn điền trang trại toàn cả ngàn ha nó cũng quản lý được.