[CCCĐ] Lào, từ đặc khu hành chính Xaysomboun đến Tam giác Vàng.

joyride

Xe điện
Nhà em đang ngồi lên kế hoạch cho chuyến đi này ngay sau kỳ nghỉ lễ. Cũng là do công việc mà thôi. Chứ tra trên Gúc về đặc khu hành chính này cũng có tý .... s..ón

....
Xaysomboun province

This newly formed province, situated approximately 200km north of Vientiane, joined Laos as its 18th province in 2013. Until recently, the region was inaccessible to foreigners and Laotians from other parts of the country. The inhabitants, who rebelled against the government, were kept under control by the military. The sparsely populated area is inhabited by various minority groups such as the Hmong (55%), the Laolum (26%) and the Khamu (19%). As a result the region is rich in cultures and traditions. The mountainous terrain and poor infrastructure make the inhabitants very hard to reach. Eye exams and cataract surgery were carried out in the military hospital.

Since the region joined Laos as a new province, the district hospital in the city of Anouvan had to take over the role of the military hospital. The hospital therefore urgently needs its own eye care department. Until this has been realized, eye camps will be organized by the National Ophthalmic Centre (NOC) in Vientiane. For the regions’ poor inhabitants, who live spread out in remote areas, these eye camps are presently their only access to eye care.

With the Eye Care Foundations’ help, an eye department with extra beds is being built in the district hospital of Anouvan. Two ophthalmologists and 25 ophthalmic nurses are being trained to work in the new province. Necessary equipment, such as a slit-lamp and ophthalmic instruments, will be donated. In addition the eye camps will receive support until one of the ophthalmologists graduates and starts work in the province.
....

....
Xaysomboun có quyền Tỉnh trưởng mới
24/12/2018

Theo Laoedaily, ngày 20/12 tại huyện Anuvong, thủ phủ tỉnh Xaysomboun đã diễn ra lễ bàn giao chức vụ Tỉnh trưởng, buổi lễ diễn ra dưới sự chủ trì của ông Chansi Phosykham, Trưởng ban tổ chức TW Đảng. Theo đó, Thiếu tướng Khamlieng Uthakaysone sẽ được bổ nhiệm chức vụ quyền Tỉnh trưởng thay cho Thiếu tướng Thoiloi Silivong nguyên Tỉnh trưởng, người sẽ được điều động đi nhận nhiệm vụ mới.

Đây là sự thay đổi nhân sự cấp cao tiếp theo của Chính phủ Lào sau một số sự thay đổi đã diễn trước đó như: bổ nhiệm Trung tướng Vilay Lakhamphong, nguyên thứ trưởng Bộ Quốc phòng giữ chức Bộ trưởng Bộ An ninh thay cho Thiếu tướng Somkeo Silavong; bổ nhiệm ông Sonexay Sithphaxay giữ chức Thống đốc Ngân hàng TW Lào sau một thời gian tạm quyền; bổ nhiệm ông Seng Sukhathivong làm Đại sứ Lào tại Thái Lan; bổ nhiệm ông Bun-lặm Phay-xay-sổm-bắt làm Trưởng Cơ quan Đại diện Bộ An ninh Lào tại Việt Nam; những sự thay đổi nhân sự cũng diễn ra với Văn phòng Chính phủ như: bổ nhiệm ông Khomsan Xaynhasan giữ chức Vụ trưởng Vụ Tổ chức cán bộ, ông Bunpheng Vongnobunkham giữ chức Vụ trưởng Vụ Tư Pháp, ông Sathit Phengsingluong giữ chức Trưởng ban Thư ký, ông Phosy Chanming giữ chức Phó ban Thư ký.

Một số thông tin khác thì cho biết đến năm 2017 vưỡn có mấy chú khựa sang lang thang bị ăn đạn của người Lào Mông.

Thôi thì tin tưởng vào lực lượng chức năng của nước bạn vậy. lộ trình vòng vèo như sau:

Có cụ nào ghé qua thớt mà có chút kinh nghiệm chỉ bảo nhà em thêm nhá.

Nhà em tạm giữ chỗ thế đã. Đi đến đâu sẽ view đến đấy vại.

joyride

Xe điện
Nhà em đây rồi.

Đang ngồi ngắm mưa nẫu ruột ở thị trấn Tây Sơn, chờ sáng mai qua cửa khẩu Cầu Treo. Cho đến giờ đường xá chưa bị sạt lở gì.

Sáng nhà em 8h00 rời đất Thổ đu. Áng chừng tình hình đường xá bên đặc khu của Lào nên để em bồ nhí trắng trẻo ẻo lả Outlander ở nhà, lấy bà vợ 2 Fortuner gầm cao máy thoáng bền bỉ chịu khó làm bạn đồng hành.

joyride

Xe điện
Đến địa phận Thanh Hoá là bắt đầu mưa liên tục do áp thấp.

Dọc đường mênh mông nước, các con sông tràn ứ ự.

Vài cái ảnh mưa buồn vùng biên viễn

hcmt

Xe điện
E hóng chuyến đi Lào.
Muốn đi Lào mà chưa có dịp

hailuatn

Xe container
Bên đấy có vẻ nhiều tướng cụ nhỉ?

joyride

Xe điện
Nhà em đang ăn trưa lúc 13h ở ngã ba Vieng Kham đây. Quên ko dặn trc, đồ ăn cay lòi.

joyride

Xe điện
Đường vào và ra đặc khu hành chính Xaysomboun là trải nghiệm đáng nhớ.

Nhà em hiện Oudomxay để mai đi Tam giác Vàng.

Nhà em post tạm mấy cái ảnh vào và ra Xaysomboun. Chi tiết nhàem đưa sau vậy.

Nguyenttk

Xe hơi
Nghe đến địa danh cũng gợn gợn lo âu. Đường xá toàn rừng núi thế kia, nể phục bác quá.

wild nature

Xe điện
Cụ cập nhật đi, e hóng

sontranvu

Xe điện
E đi Lào ko ăn quá đc 2 bữa đồ Lào ,lại phải kiếm quán Việt.

joyride

Xe điện
Giờ nhà em đang đốt lửa nấu cơm ở Bokeo (cùng ae công nhân VN). Ở đây VN tặng Lào trạm truyền hình và tháp antena.

Mai lên đường về Điện Biên. Về nhà em sẽ report toàn lộ trình.

sontranvu

Xe điện
Có đc qua cửa khẩu Miên ko cụ

NVLS

Xe hơi
Thích thì mình sang cụ ơi. Ko cần VISA mà. Xuất cảnh Lào, nhập cảnh Miến rồi quay lạithôi.
Theo em biết thì Miến chỉ miễn Visa cho khu vực Asean với nhập cảnh đường hàng không thôi ạ. Tháng 6 em đi Chiang Rai định sang ngó Miến cái rồi quay về mà không thành công, nên em có tìm hiểu là đi đường bộ vẫn phải Visa như thường.

tanhoang

Xe điện
Em lại phải chờ cụ chủ up bài xong đọc luôn thể

joyride

Xe điện
Theo em biết thì Miến chỉ miễn Visa cho khu vực Asean với nhập cảnh đường hàng không thôi ạ. Tháng 6 em đi Chiang Rai định sang ngó Miến cái rồi quay về mà không thành công, nên em có tìm hiểu là đi đường bộ vẫn phải Visa như thường.
Nhà em ko sang Miến, nhưng hỏi các bạn Lào thì có thể apply VISA on arrival.