Lắp đèn báo xanh đỏ của cảnh sát cho oto phạt ntn?

seller

Xe đạp
Chả là có đứa em nó thắc mắc là nếu nó lắp đèn hiệu xanh đỏ của cảnh sát thì lúc bị bắt thì phạt như thế nào? Các cụ rảnh tư vấn luật dùm em nha :x

phamson123

Xe tăng
Em thấy hiện giờ cũng khá nhiều cụ chơi loại này - lắp treo ngay phía sau kính hậu trong xe, sát mép trên kính lái - chả hiểu để oai với ai hay là xem film Mỹ nhiều quá - bắt chước xe của đặc vụ nhỉ =))

phamson123

Xe tăng
Xe đó do công an lái, được phép lắp mà cụ, em đang có 2 bộ 1 đèn quay 1 đèn chớp, đi làm thì ko ai hỏi gì đâu, còn dân thường sẽ bị tịch thi đèn, phạt tiền ạ
Cụ căn cứ vào đâu mà bảo xe đó do công an lái. Cụ là cớm hở
Xe công làm nhiệm vụ thì chả bàn, cơ mà nhiều dân chơi cũng độ đèn này đấy. Cụ cứ google là thấy quảng cáo đầy ra đấy

inochi

Xe điện
Thấy bạn mình cũng mua, mình bảo mua làm gì nó bảo để dọa ma :))

newbie11

Xe tải

inochi

Xe điện
Cụ làm nv thì ok rồi, em cũng không khuyến khích các cụ lắp cái này trên xe

Vầng, em là xxx ạ, thường thường nếu thấy xe biển trắng nháy đèn đó sẽ bị gọi lại, lúc đó chỉ cần hạ kính, rút thẻ, nói 1 câu ngắn gọn đang đi làm thì sẽ đc đi ngay ạ, còn không có thẻ thì mời cụ xuống làm việc ạ.

seller

Xe đạp
Vầng, em là xxx ạ, thường thường nếu thấy xe biển trắng nháy đèn đó sẽ bị gọi lại, lúc đó chỉ cần hạ kính, rút thẻ, nói 1 câu ngắn gọn đang đi làm thì sẽ đc đi ngay ạ, còn không có thẻ thì mời cụ xuống làm việc ạ.
Thế nếu bị bắt thì bị phạt theo đúng cái luật này à cụ ơi?

Cụ tải cái này về nghiên cứu nhé
http://datafile.chinhphu.vn/file-rem.../11/171-nd.pdf
Điều 5, khoản 3, điểm h: Xe không được quyền ưu tiên sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn của xe ưu tiên phạt 600-800k. Tịch thu cờ đèn còi trái quy định. Tước GPLX 1 tháng (hình thức xử phạt bổ sung tại khoane 11 nhé)

phamson123

Xe tăng
Thì thế - nếu cụ là cớm và đang đi làm việc thì em chả bàn - Cái cụ chủ thớt hỏi là: Dân chơi và dân đen lắp láp - chế cháo mấy cái đèn này thì bị phạt ra sao?

Và có cái quy chuẩn nào về : thế nào là đèn của cớm ko? - tỉ dụ dân chơi độ đèn nhưng chỉ lên mầu xanh đỏ chứ kiểu dáng chả giống quy chuẩn đèn của nhà cụ thì sao?

seller

Xe đạp
Thì thế - nếu cụ là cớm và đang đi làm việc thì em chả bàn - Cái cụ chủ thớt hỏi là: Dân chơi và dân đen lắp láp - chế cháo mấy cái đèn này thì bị phạt ra sao?

Và có cái quy chuẩn nào về : thế nào là đèn của cớm ko? - tỉ dụ dân chơi độ đèn nhưng chỉ lên mầu xanh đỏ chứ kiểu dáng chả giống quy chuẩn đèn của nhà cụ thì sao?
Đú ý em rồi cụ ơi. Mong các cụ vào chỉ giáo em vs ạ :(

mr.ken_no1

Xe container
Nhấp nháy nếu có 2 màu xanh đỏ là nhiều sao đó cụ, tốt nhất ko liên quan đến xxx thì ko nên lắp làm gi, chỉ bị để ý hơn thôi
Cái đó để khi nào đi đêm ở cung đg vắng cần thì bật thôi
Bt thì bật làm gì cho nó mệt ạ

mr.ken_no1

Xe container

newbie11

Xe tải
Cái này bác phải cho dẫn chứng
Thấy các bác tranh luận nhiều - em trich QCVN 41: 2012/BGTVT ban hành theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29 tháng 5 năm 2012 cho các bác nghiên cứu:

Điều 11. Tín hiệu của xe ưu tiên

11.1. Tín hiệu của xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ:

Xe chữa cháy có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu đỏ hoặc xanh gắn trên nóc xe; có còi phát tín hiệu ưu tiên;

11.2. Tín hiệu của xe quân sự đi làm nhiệm vụ khẩn cấp:

11.2.1. Xe ôtô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu đỏ gắn trên nóc xe, cờ hiệu quân sự cắm ở đầu xe phía bên trái người lái; có còi phát tín hiệu ưu tiên.
11.2.2. Xe mô tô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu đỏ gắn ở càng xe phía trước hoặc phía sau; cờ hiệu quân sự cắm ở đầu xe; có còi phát tín hiệu ưu tiên.

11.3. Tín hiệu của xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp:

11.3.1. Xe ôtô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu xanh hoặc đỏ gắn trên nóc xe, cờ hiệu Công an cắm ở đầu xe phía bên trái người lái; có còi phát tín hiệu ưu tiên.
11.3.2. Xe mô tô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu xanh hoặc đỏ gắn ở càng xe phía trước hoặc phía sau, cờ hiệu Công an cắm ở đầu xe; có còi phát tín hiệu ưu tiên.
11.4. Tín hiệu của xe cảnh sát giao thông dẫn đường:

11.4.1. Xe ôtô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu xanh - đỏ gắn trên nóc xe, cờ hiệu Công an cắm ở đầu xe phía bên trái người lái; có còi phát tín hiệu ưu tiên.
11.4.2. Xe mô tô có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu xanh hoặc đỏ gắn ở càng xe phía trước hoặc phía sau; cờ hiệu Công an cắm ở đầu xe; có còi phát tín hiệu ưu tiên.
11.5. Tín hiệu của xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu

Xe cứu thương có đèn quay hoặc đèn chớp phát sáng màu đỏ gắn trên nóc xe;
có còi phát tín hiệu ưu tiên.

11.6. Tín hiệu của xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật:
11.6.1. Xe làm nhiệm vụ cứu hộ đê có cờ hiệu “HỘ ĐÊ” cắm ở đầu xe phía bên trái người lái.
11.6.2. Xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật thực hiện như sau:
a) Xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh có biển hiệu riêng.

b) Xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật có cờ hiệu “TÌNH TRẠNG KHẨN CẤP” cắm ở đầu xe phía bên trái người lái.

11.7. Sử dụng tín hiệu của xe ưu tiên:

11.7.1. Xe được quyền ưu tiên chỉ được sử dụng tín hiệu ưu tiên khi đi làm nhiệm vụ;
17.1.2. Nghiêm cấm các phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không thuộc loại xe được quyền ưu tiên lắp đặt, sử dụng còi, cờ, đèn phát tín hiệu ưu tiên hoặc xe được quyền ưu tiên nhưng lắp đặt, sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn ưu tiên không đúng quy định tại Khoản 11.1, Khoản 11.2, Khoản 11.3, Khoản 11.4, Khoản 11.5 và Khoản 11.6 của Điều này.
11.8. Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

[FONT=&quot]
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

seller

Xe đạp
Lạc hết đề rồi các cụ ơi! Ý em muốn hỏi lắp đèn xanh đỏ của cảnh sát, khi lưu thông trên đg mà bị bắt thì phạt bao nhiêu? Và phạt ntn?

Co trau

Xe tải
Lạc hết đề rồi các cụ ơi! Ý em muốn hỏi lắp đèn xanh đỏ của cảnh sát, khi lưu thông trên đg mà bị bắt thì phạt bao nhiêu? Và phạt ntn?
Của cụ đây ah: Xe không được quyền ưu tiên sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn của xe ưu tiên. -->> 600.000 - 800.000, Giữ GPLX 30 ngày.
Vậy mức phạt trung bình là 700k, không được quyền lái xe trong vòng 30 ngày kể từ ngày lập biên bản tạm giữ GPLX do bị tước quyền sử dụng.
Ngoài ra còn tịch thu còi, đèn or cờ sủ dụng trái quy định nhá [-X

seller

Xe đạp
Của cụ đây ah: Xe không được quyền ưu tiên sử dụng tín hiệu còi, cờ, đèn của xe ưu tiên. -->> 600.000 - 800.000, Giữ GPLX 30 ngày.
Vậy mức phạt trung bình là 700k, không được quyền lái xe trong vòng 30 ngày kể từ ngày lập biên bản tạm giữ GPLX do bị tước quyền sử dụng.
Ngoài ra còn tịch thu còi, đèn or cờ sủ dụng trái quy định nhá [-X
Thank cụ nhé, nhưng mà em nghe đâu bảo trường hợp lắp còi của Công An thì lúc kiểm tra xe thì

Như thế này liệu có đúng 0 ạ?

Mà Trong trường hợp nộp phạt 700k và bị thu lại còi or đèn ý, nếu bị bắt ở chốt Công An ngã tư đường thì lấy đâu ra dụng cụ để tháo đèn ra để thu hả cụ? Đèn có thể tháo ra dễ, nhưng mà còi thì phải tháo hẳn 3 đờ sốc mới lấy đc? Như thế thì phạt ntn hả cụ?

Co trau

Xe tải
Thank cụ nhé, nhưng mà em nghe đâu bảo trường hợp lắp còi của Công An thì lúc kiểm tra xe thì

Như thế này liệu có đúng 0 ạ?

Mà Trong trường hợp nộp phạt 700k và bị thu lại còi or đèn ý, nếu bị bắt ở chốt Công An ngã tư đường thì lấy đâu ra dụng cụ để tháo đèn ra để thu hả cụ? Đèn có thể tháo ra dễ, nhưng mà còi thì phải tháo hẳn 3 đờ sốc mới lấy đc? Như thế thì phạt ntn hả cụ?
E nghĩ thế này khi cụ lắp còi, mà bị phát hiện thì cụ bị dừng kiểm tra là hên xui.( Nhưng mờ xác định được âm thanh phát ra từ xe nào thì cũng không khó lắm phải không ah.) nếu cụ cố cãi thì hơi dở, biết đâu lại bị gọi thợ ra kiểm tra xem còi lắp ở đâu,xác định là sẽ ăn thêm lỗi cản trở
Còn nếu cụ công nhận thì có lẽ ( cũng hên xui ;)) ) trong biên bản tạm giữ giấy tờ sẽ ghi rõ trước khi đến xử lý cụ cần tháo tang vật vi phạm ra, mang lên nộp thì mới được nhận lại giấy tờ chẳng hạn
Còn như cái ảnh cụ pót lên ý, cái còi ưu tiên ý đa phần là chế riêng, mấy ai đấu thẳng vào nút còi trên vô lăng. Có loại điều khiển từ xa như cái khiển của cuốn, bạn e có chú đã chơi thế đấy

Co trau

Xe tải
Vắng đề phòng cướp bác ạ
Chạy đg quê vắng tầm 12h đêm nhìn thấy anh hùng hảo hán bật nên qua r tắt
Anh hùng hảo hán thấy xe cụ chạy qua chớp xanh đỏ, còi đèn loạn xị lên xong bảo nhau "éo phải xe xxx" lại phi theo cụ xem cái xe nào làm iem dạt hết ra thì cụ tính sao hị hị