[Funland] Lập hội học tiếng Anh trên OF

Saas Fee

Xe hơi
Hôm nay em viết bài về Power (quyền lực)
Có vài từ note lại:
Authority = Power (n)

-> have authority to determine (xac dinh) the scope (pham vi), limitations (gioi han) of someone (=>định nghĩa)
-> deliver (=obtain sth from : dat duoc) power from various sources (nhieu cach khac nhau) with different forms (dang khac nhau)
Some common factors contribute to (tao nen) an individual's power (suc manh cua moi ca nhan):
1, Knowledge & expertise (kien thuc va chuyen mon) -> specialized expertise, highly knowledgeable or skilled in a specific area => influence & power within that domain (linh vuc)
2.Weath & resourses (giau co):
Ecomomic power
possess (v) co duoc -> possessing (so huu) significant finacial resoures, include...... (valuable asset: tai san gia tri; property, money...)
3. Social influence (anh huong XH):
social connections network, large following -> shape opinions, decision, and actions -> eg.
political leader -> shape public policies, laws...

Vậy chỉ cần nhớ được mấy từ in đậm là có thể phát triển ý + thêm ví dụ hoặc thống kê gì đó cho mỗi phần 1, 2, 3 là viết được một bài viết khoảng >1 trang giấy, hoặc nói được về chủ đề này khoảng 7,10 phút rồi.

Em học TA như thế ạ.
Mời các cụ mợ khác đóng góp.

Xưa nhớ trên OF có lập hội để luyện tiếng Anh, mỗi tuần gặp nhau 1 lần ở quán Cafe, đến đó chỉ nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh.

Mới đó mà chắc chục năm rồi.

Em cũng tự học chán rồi nên thấy việc học rất cần sự hướng dẫn của giáo viên.
Em học xong 3 khoá học trên Duolingo, học tiếng Anh cho người Việt, tiếng Việt cho người nói tiếng Anh, tiếng Trung cho người nói tiếng Anh, học xong tất cả các bài trên app Superlingo, hết từ vựng trên Memrise, khoảng 1200h luyện phát âm trên Elsa, hoặc xong khoá học B2 trên Elllo, 30 bài trên khoá học Effortless English, 16.000 từ vựng trên 4English, chưa kể thời gian nghe podcast, xem tv serie, đọc báo. Tính ra học đến 5000h học mà thấy tiếng Anh vẫn kém.
Cụ kiên trì thế mà vẫn chưa ổn thì lạ nhỉ?

Em nghe theo Effortless English 1 thời gian, sau đấy thì thấy nghe nói tốt hơn hẳn, ngồi chém với các chú tây cả ngày, các chú còn khen mày nói còn nghe được, mấy thằng kia nói tao chả hiểu gì :)

Giờ em vẫn nghe Aj Hoge, lúc tập gym hoặc chạy, cứ cắm tai nghe vào nghe thôi, kiểu như bài này:

Ngoài ra thì đọc truyện, từ truyện ngắn đến tiểu thuyết, từ nào không biết thì tra từ điển.

C0c0

Xe tải
Cụ kiên trì thế mà vẫn chưa ổn thì lạ nhỉ?

Em nghe theo Effortless English 1 thời gian, sau đấy thì thấy nghe nói tốt hơn hẳn, ngồi chém với các chú tây cả ngày, các chú còn khen mày nói còn nghe được, mấy thằng kia nói tao chả hiểu gì :)

Giờ em vẫn nghe Aj Hoge, lúc tập gym hoặc chạy, cứ cắm tai nghe vào nghe thôi, kiểu như bài này:

Ngoài ra thì đọc truyện, từ truyện ngắn đến tiểu thuyết, từ nào không biết thì tra từ điển.
Em học vẫn kém cụ à, em ngồi nghe người nước ngoài thảo luận về các vấn đề hàng ngày như sức khoẻ, trang điểm đến các vấn đề phức tạp hơn khoa học, công nghệ, chính trị...mình nghe hiểu, cũng có đủ hiểu biết để nói nhưng không diễn đạt được ra bằng tiếng Anh, mới dừng ở mức truyền tải được ý mình nói, ngôn từ sử dụng vẫn đơn giản. Còn giao tiếp nói chuyện thường ngày thì em dùng vô tư.

Phammie

Xe hơi
Em học vẫn kém cụ à, em ngồi nghe người nước ngoài thảo luận về các vấn đề hàng ngày như sức khoẻ, trang điểm đến các vấn đề phức tạp hơn khoa học, công nghệ, chính trị...mình nghe hiểu, cũng có đủ hiểu biết để nói nhưng không diễn đạt được ra bằng tiếng Anh, mới dừng ở mức truyền tải được ý mình nói, ngôn từ sử dụng vẫn đơn giản. Còn giao tiếp nói chuyện thường ngày thì em dùng vô tư.
Mợ đừng áp lực quá. Học càng nâng cao thì càng khó. Truyền tải được ý mình nói em nghĩ là thành công rồi. Ngôn từ đơn giản cũng không sao; cái này còn tùy người nữa, có người ăn nói kiểu cách, hoa mỹ, có người ngắn gọn, đi thẳng vào trọng tâm. Quan trọng là mợ chế biến "ngôn từ" của mợ như nào, có tự nhiên, "bản ngữ" không. Cái này liên quan đến cấu cụm từ, cấu trúc câu, trải nghiệm văn hóa, v.v.

Có rất nhiều lý do khiến người học không nói hiệu quả, bao gồm yếu tố tâm lý và "vật lý". Nhiều người nói, đọc, viết rất ổn nhưng không thể giao tiếp trôi trảy, thậm chí là bị "đơ" khi phải nói do bị căng thẳng, hồi hộp, cầu toàn phải phát âm đúng, nói đúng. Và cũng có người do chưa làm chủ được cơ quan phát âm khiến cơ hàm hay lưỡi bị cứng, cổ họng bị hẹp, hơi ngắn gây khó khăn khi nói. Muốn chữa bệnh thì phải bắt bệnh trước đã và kiên trì điều trị. Tuy nhiên phương pháp chữa bệnh quan trọng hơn. Kiên trì, nỗ lực mà sai phương pháp thì học nữa, học mãi vẫn thất vọng thôi.

andyhcm87

Xe đạp
Hội học tiếng Anh thì cần trình độ tương đương nhau, mục tiêu giống nhau và phải cụ thể. VD đạt trình độ IELTS mấy chấm, bao giờ sẽ thì. Thời gian bỏ ra hàng tuần là mấy tiếng. Ai là người dẫn dắt, dùng tài liệu nào phương pháp ra sao, vân vân mây mây. Thôi tập trung đi kiếm tiền rồi đăng ký khóa học ở trung tâm cho lành.
Em IELTS 8.0 nhưng là do đi du học và làm việc lâu năm bên nước ngoài :v

andyhcm87

Xe đạp
Em cứ đi trung tâm mất nhiều tiền nhất. =)) học mãi vẫn ngọng
Hồi em còn bé sợ tốn tiền học nửa chừng toàn nghỉ. Học bên VUS ILA các thứ. Nếu tiền không là vấn đề thì học tiếng Anh là thứ dễ học nhất ý :)))
Sau đấy hồi 12 thi phổ thông xong học một khóa IELTS của British Council thế là đủ điểm đi du học luôn nên may quá không bị ngọng :-s

andyhcm87

Xe đạp
Nghe luyện nhiều là được. Chỉ có đọc em thấy là khó. Em không nói đến việc học theo tips nhé, học tips chỉ là học để làm bài thi thôi.
Về đọc, em thấy đọc khó là bởi vì em đọc chậm, em không có thói quen đọc nhanh, ngay cả đọc tiếng Việt cũng thế, cùng 1 quyển truyện (tiếng Việt nhé), chị em đọc 3 ngày thì xong, em đọc vật vã 1 tuần được 1/4 quyển. Nên đọc TA em cũng bị rất chậm.
Nói chung reading là một điều xa vời đối với em.
Đọc là dễ nhất trong 4 kỹ năng đấy bạn. Đại khái là phải vận dụng Skim và Scan. Hai kỹ năng này không những áp dụng được cho tiếng Anh mà áp dụng cho tiếng Việt được luôn (đọc tin tức hay đọc báo cáo).
Skim: Đọc nhanh nắm bắt ý chính của cả bài: Đọc tựa bài, đọc câu đầu đoạn, câu cuối đoạn, lướt xem hình mình họa hay biểu đồ. Không được đọc từng từ.
Scan: Tìm nội dung liên quan đến những từ key words mà bạn đang quan tâm hoặc những từ đồng nghĩa, gần nghĩa. Cũng không được đọc từng từ.
Còn để hiểu sâu một vấn đề thì phải đọc và ngẫm, suy nghĩ, phản biện, tổng hợp, phân tích các thứ. Công nhận là không nhanh được. Nhưng các bài thi tiếng Anh thì không cần mức độ hiểu sâu.

Saas Fee

Xe hơi
Còn để hiểu sâu một vấn đề thì phải đọc và ngẫm, suy nghĩ, phản biện, tổng hợp, phân tích các thứ. Công nhận là không nhanh được
Mình đọc để như thế này, skim hay scan để tìm ý trả lời câu hỏi chỉ là kiểu học đối phó với việc làm bài thôi, chứ làm xong thì không đọng lại được gì mấy

Saas Fee

Xe hơi
Xưa nhớ trên OF có lập hội để luyện tiếng Anh, mỗi tuần gặp nhau 1 lần ở quán Cafe, đến đó chỉ nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh.

Mới đó mà chắc chục năm rồi.
Bây giờ cụ cầm trịch đi, gặp mặt online đơn giản.

firstXpan

Xe buýt
em định ôn lại tí tiếng anh để dạy cho F1(cấp THCS), mà mấy từ mới em quên, F1 lại nhớ, nên đành thôi, không dạy F1 tiếng Anh nữa, nhường cho cô giáo, thầy giáo dậy vậy.Thi thoảng F1 hỏi mấy bài toán, đọc lại sgk thì mình vẫn giảng lại được thôi ạ, còn tiếng Anh thì nhường cccm.

xukthal

Xe lăn
Học ntn lâu vào lắm, em hóng có mợ nào cùng học nhóm sẽ nhanh hơn nhiều ;))

khoinguyen

Xe điện
Em cài app học tiếng Anh Duolingo, có trả phí, mỗi ngày dành khoảng 15-20 phút học, hiệu quả hơn ngày xưa đi học các trung tâm.

xukthal

Xe lăn

khoinguyen

Xe điện

Xe_vip

Xe tải
Em cài app học tiếng Anh Duolingo, có trả phí, mỗi ngày dành khoảng 15-20 phút học, hiệu quả hơn ngày xưa đi học các trung tâm.
Phil con nhà e học 1-4 cách đây 2 năm đã 1tr 90 phút rồi nên 1-1 chắc k rẻ dc đâu mợ
Em là giáo viên tiếng Anh chuyên dạy IELTS, các cụ có gì cần cứ ới nhé. Giúp được gì em sẽ giúp :D

Còn về học thì em nói thật là người lớn học khá là... vô vọng đấy ạ. Em đã dạy 10 năm rồi, số trường hợp người lớn học thành công chỉ đếm trên đầu ngón tay. Lý do đại đa số là vì bận bịu với cuộc sống. Không có chuyện mỗi ngày học 5-10p mà lên được đâu. Cụ nào sẵn sàng nghỉ làm một thời gian, chỉ có ở nhà cày bừa luyện ngoại ngữ, thì may ra mới có cửa.
Em đang tìm xem cho f1 học giao tiếp chém gió với người bản ngữ, cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ cách nào hiệu quả mà chi phí rẻ nhất? Ko cần ngữ pháp gì cả, cứ chém gió theo chủ đề là được