[Funland] Lập hội học tiếng Anh trên OF

Aminakie

Xe hơi
Cảm ơn cụ đã chỉ bảo.
Những bài ở trình độ dễ kiểu A2 B1 thì em đọc như vậy được, những bài ở trình độ khó hơn là em đứng hình luôn, lại bắt đầu dịch dịch.
Cụ đọc thật nhiều thì sẽ tự động bỏ qua được bước này. Đoán nghĩa của từ là do mình hiểu chưa đủ nhiều, tới một mức độ nào đó thì nên gọi là “cảm nghĩa” mới chuẩn. Đó là khi cụ có thể dùng trong đúng ngữ cảnh, đúng cảm xúc. Khi nghe người khác dùng lệch mình sẽ cảm thấy bị dị và chưa chuẩn xác lắm. Tiếng Việt cũng thế, khi mình nghe ai đó nói mà mình cảm thấy “kì kì” thì mình biết là họ dùng không đúng, đôi khi ko cắt nghĩa được mà chỉ là cảm nhận thôi.

Nếu cụ không tập trung vào nghe nói ở thời điểm này, thì em khuyên cụ tập trung vào khoản xem phim với phụ đề tiếng Anh, ví dụ như Netflix, sau khoảng 6 tháng đến 1 năm thì cụ sẽ nhận thấy khác biệt rất lớn. Ưu điểm của xem phim là từ vựng sẽ đa dạng, từ dễ đến khó, ngữ cảnh có cả hình và tiếng để cụ cảm được ngữ nghĩa. Quan trọng là xem phim thì ko bị lười như kiểu học truyền thống. Ngày xưa e cũng bắt đầu như thế…trình nghe nói không tăng nhưng đọc hiểu tăng rất nhiều.

C0c0

Xe tải
Các cụ mợ cho em hỏi có app hay trang ưeb nào để mình tự học nghe nói giao tiếp tiếng Anh thông thường được không an? Em lo có nhu cầu thì bằng cấp gì, chỉ cần nghe nói giao tiếp thôi.
App giao tiếp cơ bản thì có Duolingo, the Coach, Ewa, còn web thì em học Elllo.org, basicenglishspeaking.com

C0c0

Xe tải
Tiếng anh dễ bỏ mia còn ko học nổi thì làm gì giờ. Cháu học Nga rồi Nhật mới gọi là khó
Bản thân em đã học Anh, Trung, Nhật. Em thấy học ngoại ngữ nào cũng khó, đều tốn rất nhiều thời gian.

Saas Fee

Xe hơi
Cụ đọc thật nhiều thì sẽ tự động bỏ qua được bước này. Đoán nghĩa của từ là do mình hiểu chưa đủ nhiều, tới một mức độ nào đó thì nên gọi là “cảm nghĩa” mới chuẩn. Đó là khi cụ có thể dùng trong đúng ngữ cảnh, đúng cảm xúc. Khi nghe người khác dùng lệch mình sẽ cảm thấy bị dị và chưa chuẩn xác lắm. Tiếng Việt cũng thế, khi mình nghe ai đó nói mà mình cảm thấy “kì kì” thì mình biết là họ dùng không đúng, đôi khi ko cắt nghĩa được mà chỉ là cảm nhận thôi.

Nếu cụ không tập trung vào nghe nói ở thời điểm này, thì em khuyên cụ tập trung vào khoản xem phim với phụ đề tiếng Anh, ví dụ như Netflix, sau khoảng 6 tháng đến 1 năm thì cụ sẽ nhận thấy khác biệt rất lớn. Ưu điểm của xem phim là từ vựng sẽ đa dạng, từ dễ đến khó, ngữ cảnh có cả hình và tiếng để cụ cảm được ngữ nghĩa. Quan trọng là xem phim thì ko bị lười như kiểu học truyền thống. Ngày xưa e cũng bắt đầu như thế…trình nghe nói không tăng nhưng đọc hiểu tăng rất nhiều.
Em không thích xem phim nên hầu như em không xem phim, tuy nhiên em thích nghe thời sự, xem bản tin kinh tế, đặc biệt là phim tài liệu về các lĩnh vực khác nhau kiểu như thế này: https://www.nationalgeographic.com/ có điều là em thấy khá là khó hiểu.

Saas Fee

Xe hơi
Bản thân em đã học Anh, Trung, Nhật. Em thấy học ngoại ngữ nào cũng khó, đều tốn rất nhiều thời gian.
Đúng cụ nhỉ, học 1 thì lại muốn biết 2, biết 2 rồi lại muốn biết 4, biết 8,... chẳng bao giờ là dễ cả.

C0c0

Xe tải
Em không thích xem phim nên hầu như em không xem phim, tuy nhiên em thích nghe thời sự, xem bản tin kinh tế, đặc biệt là phim tài liệu về các lĩnh vực khác nhau kiểu như thế này: https://www.nationalgeographic.com/ có điều là em thấy khá là khó hiểu.
Trình độ cụ chưa tới thì rất khó để nghe hiểu, tầm B1 cần khoảng 3k từ vựng là đạt được. Những phim tài liệu này trình độ hầu hết từ B2, C1 trở lên mới nghe hiểu được. Để đạt trình B2 cần khoảng 5000 từ vựng trở lên, mà mỗi từ vựng lại có nhiều nghĩa nên khoảng cách từ B1 lên B2 nó khá xa đó.

cha biet chi

Xe điện
Có cụ nào có nhóm cho người mới ko em vào với.chém gió bằng tiếng anh các câu đơn giản thôi ạ.

Tiểungưnhi88

Xe điện

pinbar2010

Xe hơi
Website
www.Facebook.com
Em mời các cụ mợ quan tâm đến tiếng Anh cùng nhau vào đây đàm đạo nhé. Chúng ta có thể giới thiệu và phân tích một bài báo, một trích đoạn, một bài văn, một câu chuyện,...
Hy vọng sẽ được các cụ mợ ủng hộ.
Hello, how are u.
Cụ nên viết tiếng Anh luôn, vừa là để tự học và người khác học cùng

Tiểungưnhi88

Xe điện

QT007

Xe hơi
Em mời các cụ mợ quan tâm đến tiếng Anh cùng nhau vào đây đàm đạo nhé. Chúng ta có thể giới thiệu và phân tích một bài báo, một trích đoạn, một bài văn, một câu chuyện,...
Hy vọng sẽ được các cụ mợ ủng hộ.
Em quan tâm .

Quyen Kenshin

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E đánh đấu vì bắt đầu học lại.mục tiêu giao tiếp căn bản là ok đc ah

Korando1980

Xe buýt
Em cũng thích học Tiếng Anh lại

nguyen_kia

Xe điện
Bộ tài liệu cách học của ô Thầy A.J. Hope cụ nào học chưa nhỉ? Cụ nào có bộ của Thầy này ko cho em xin. Trên mạng nhiều mà ko biết đâu thật với giả.

datinh

Xe container
Hôm nay em học được từ address

address (v) = to deal with a matter or problem.
ví dụ thay vì dùng deal with environmental issues such as climate change, pollution, deforestation, and biodiversity loss thì dùng address trong những tình huống trang trọng.

environmental issues (các vấn đề về môi trường)

pollution (ô nhiễm)
deforestation (chặt phá rừng)
em vốn dốt món này. đọc chặt phá rừng thì não nó lại hiện ra cái khác. thật là đeng túi.

lạc lối

Xe điện
Lại nhớ đận e làm chung vs môt e người Phil mập vs trắng , đầu tiên chỉ làm việc qua đt xong đến cái buổi sinh nhật bà sếp e rủ đi cf lòng vòng một hồi ẻm cũng đi , thế rồi cái gì đến cũng đến phy ngay vào cái cà phê chòi cho nó thoáng , hehe tiếng Anh gốc cây vui phết các cụ ak