Lập kế hoạch đi Mỹ 3 tuần

Hoang Grand

Đi bộ
Em thích hình của bác, quá đẹp nên em xem hơi kỹ, em có nhận xét: Chắc các vết mài mòn (phong hóa) trong hình của bác sẽ phải theo một chiều nhất định giống nhau (do gió thổi cát bào mòn hoặc nước chảy đẩy cát đi). Nếu vậy em nghĩ không biết hình bác pót lên có được orientate đúng chiều không hay có cái bị quay ngang?

fansi

Xe buýt
Có một số cụ/mợ hỏi cháu về chiều các ảnh trong Antelope Canyon. Thực tế thì trong khe cháu chọn góc ảnh đẹp và không bị người chen vào là chính.
Còn góc máy chụp sẽ là đủ mọi góc, phần nhiều là hướng lên trên và ngang.
Có một số ảnh cháu cố tình lấy phần đáy và người để thấy là nó có đáy và cháu đang đi bộ chứ không phải 'bay'.
Có một số ảnh do chụp gần thì có thể vệt ngang chạy vòng nên nhìn cũng như là chạy lung lung.
Các cụ thông cảm, các em tây đi sau cứ ấn vào cháu từ đằng sau nên cháu không thể lùi để cho mọi thứ nó ngăn nắp được.

Đa số mọi người vào trong khe, động, nhà thờ đều nhìn ngang nhìn lên để ngắm ngía phải không ạ? -đơn giản vì cái đẹp nó nằm ở đấy.
Nếu chụp bên ngoài trời, thì 99% ảnh cháu nằm 'ngang chân trời', nếu không thì các cụ lại mắng cháu làm ngoẹo đầu(!).

Còn ở trong khe/động theo các cụ có nên phải chụp theo một hướng/chiều và cân bằng đường chân trời không?
Hay là mình chụp theo cái góc mà mình thấy đẹp là chính?

Về vân đá trong khe: trên mang tây nó bẩu có hai chiều chính: vệt ngang do flood, và các vệt theo chiều gần đứng/xiên -do nước mưa xối xuống từ bên trên.
Cháu có sao nói vậy không dám có bịa đâu ạ

fansi

Xe buýt
Bryce canyon nằm ở bang Utah. Bọn tôi lái xe từ Page lên sau khi thăm Antelope canyon. Trước khi vào Bryce thì phong cảnh đã đẹp choáng ngợp với những vách đá như những pho tượng khổng lồ. Cả đoạn đường gần Bryce được gắn biển ‘scenic road’- tức là ‘đoạn đường có phong cảnh đẹp’.

Xe chúng tôi chui qua những hầm dưới núi như thế này:

Bryce là cả một thung lũng với hàng vạn cột đá đẹp choáng ngợp
Bryce ở độ cao ~2000m nên nhiệt độ ban đêm (tháng 5) xuống đến O°C. Vì vậy mà dù thích ngủ lều, tôi chọn giải pháp an toàn: ngủ trong k/s. Với lại bạn cũng nên chia ra để các đêm ngủ lều và ngủ k/s xen kẽ thì đỡ nhàm chán hoặc mệt mỏi vì phải dựng lều và tự nấu ăn.
Khi tìm hiểu về các điểm đến ở Mỹ, tôi mới vỡ lẽ ra là đa số các NP không thể là ‘điểm’ đến, mà đó là cả một khu vực với nhiều cung trek đa dạng. Ở mỗi NP chúng tôi chỉ đủ thời gian để trek từ 1-2 tuyến .
Đây là một số ảnh Bryce Canyon tôi chụp từ trên xuống.

fansi

Xe buýt
Sáng sớm hôm sau, cả nhóm trek xuống thung lũng. Phải công nhận đa số các đường trek bên Mỹ rất an toàn, được thiết kế rất hợp lý và hòa hợp với cảnh quan. Nơi cần thì họ cũng phải xây, gia cố...vv Nhưng những 'can thiệp' ấy của con người rất hòa đồng với thiên nhiên

Chỉnh sửa cuối:

6diop

Xe buýt
Đúng là tư bản giãy chết. Chả bằng góc thiên đường nơi mà em đang mòn mỏi lo cơm ăn từng bữa

xegiadinh.vn

Xe điện
Website
giadungnhaviet.com
Bao giờ e mới đc như cụ. E hóng ảnh của cụ ạ. Chúc cụ chuyến đi vui vẻ , an toàn.

thuongdo07

Xe tải
Cụ nào xem phim " Điềm báo" chắc nhớ cái nhà thờ này :D

Nam Đế

Xe buýt
Những nơi thiên nhiên như thế này thì rất đẹp nhưng củng rất nguy hiểm, nhất là vào mùa mưa. Nạn "flash flood" (lủ lụt nhất thời) xảy ra rất thường xuyên.

Khi có mưa, mặc dù nhỏ nhưng nước mưa tập trung từ hàng ngàn km² ở khắp các vùng núi cao chung quanh theo những vách núi hẹp cùng đổ về nhửng thung lủng thấp tạo nên “flash flood”. Lúc đầu chỉ là 1 dòng nước nhỏ rỉ rả. Chỉ trong tíc tắc nước dâng lên đến gót chân, rồi đến đầu gối, rồi đến thắt lưng, đến ngực, v.v. Lủ mang theo bùn sình, đất, đá cuồn cuộn đổ về, cuốn trôi tất cả những gì trên đường.

Cả một đoàn du khách trẻ Âu Châu từng bị thiệt mạng khi thám hiểm khu này.
Ở vùng núi phía Bắc Việt Nam hiện tượng này được gọi là lũ quét, lũ ống. Do nạn chặt phá rừng nên mõi khi có mưa lớn, nước không được thẩm thấu dồn về các khe trũng đổ xuống vùng thấp. Hàng năm vào mùa mưa bão đều có thiệt hại lớn về người và của. Đau xót lắm cụ ạ.

[video=youtube;jkVQNeAP7Y4]http://www.youtube.com/watch?v=jkVQNeAP7Y4[/video]

namnkk

Xe máy
tôi yêu nước USA

fansi

Xe buýt
Cảm ơn các cụ mợ xedap197a, 6diop, wonbin510, Nam Đế, Nam kk đã góp các comments.
Về Flash flood thì theo cháu biết hầu hết các NP ở Mỹ đều có flood warnings. Zion là nơi có nhiềuu chỗ gọi là Narrows (khe núi). NP sẽ đóng tất cả các cung trek dọc theo sông suối (ví dụ cái con sông trong ảnh sẽ bị closed) khi có flood warning.

VN mình thì gần như không có một cơ chế flash flood warning nào hết. Ngoài ra thì việc lở núi gây lấp đường cũng là v/đ lớn. Vậy nên mỗi người phải tự đánh giá tình hình mỗi khi vượt sông-suối.

Tháng 9 năm 2010 cháu tham gia hội otofun kết hợp với diễn đàn xứ nghệ về Hà Tĩnh, Nghệ an cứu trợ. Đi xe ở mỗi trường ngập nước là một thách thức thực sự:

Những nơi 'phẳng lặng như thế này là đáng ngại nhất:

Đành phải chờ bà con đi trước dẫn/dò đường thôi

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Tầu Hỏa
Bao giờ em mới được sang xem nó thế nào.
Mỹ với em đến giờ chỉ trên phim

bomit

Xe tăng
Thank cụ themsuachua. Diệu cụ ngon quá!
Cháu quên chưa nói thêm 1 điều về cái khe này: là trên mặt đất nóng và khô cằn. Gió thổi đưa cát bay mù mịt vào khe, phủ lên người một lớp cát mỏng. Tuy cát khô nên không bẩn, nhưng rất nguy hại cho máy ảnh. Cháu toàn phải cho máy vào trong áo mỗi khi gió thổi cát xuống khe. May mà còn có mũ để che đầu.

Cụ mê mải cái mê cung thế thì cháu khuyến mại cụ thêm vài hình

Cụ chủ cho em hỏi ngu tí là dưới này nó hoàn toàn khô ráo và chỉ toàn cát trên bề mặt, không có rêu mốc gì àh?
Nhiệt độ dưới này bao nhiêu ah?
Kính cụ cả chai vodka vì ảnh quá đẹp và lạ.

fansi

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi ngu tí là dưới này nó hoàn toàn khô ráo và chỉ toàn cát trên bề mặt, không có rêu mốc gì àh?
Nhiệt độ dưới này bao nhiêu ah?
Kính cụ cả chai vodka vì ảnh quá đẹp và lạ.
Tùy mùa sẽ ẩm hoặc khô. nhưng đáy hang toàn là cát hoặc sandstone khô, không rêu, không trơn trượt gì cả cụ nhé. Nhìn chung dễ đi, dễ chụp ảnh. Nếu mưa xuống chắc sẽ có những vũng nước đâu đó tồn tại trong thời gian ngắn thôi, vì nơi đây khô và nóng cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

fansi

Xe buýt
Ôi nước Mỹ văn minh, yên bình và bác ái của em. Đời em mong một lần đặt chân đến Mỹ..
Rất thích cách cụ KEOCUDO thể hiện chân thực tìm cảm của cụ với nước Mỹ, mặc dù chưa đến Mỹ.

Cháu dù chưa dám nói như cụ nhưng những gì cháu được chứng kiến đều positive. Ví dụ ở trong campsite, cô em để con khóc lâu quá cũng có bạn Mỹ đến hỏi han, (xem có cần giúp gì không-hoặc report về hành hạ trẻ em). Dừng xe bên đường 5-10p cũng có xe đi qua hỏi xem có cần giúp gì không. Để lại cô bạn tại 1 trạm xăng cũng được giúp đỡ rất chu đáo...vv. Còn các biển hạn chế tốc độ thì đúng là để nhắc người lái cho an toàn là chính. Họ cũng có phạt nhưng có vẻ rất rất hiếm. Nếu bạn lái sai luật nhiều lần (như con anh bạn mình), thì họ sẽ bắt bạn đóng tiền bảo hiểm cao hơn. Như vậy quá sòng phẳng, mà không gây phiền hà.
Và một ví dụ nữa là cũng là người Việt, mà anh bạn tên Thành (Mỹ gốc Việt) đi cùng thì tuân thủ rất nghiêm chỉnh và tự giác mọi luật lệ của Mỹ. Còn cháu, người Việt tại VN, luôn tự hào là tuân thủ luật lệ lại là kẻ hay vi phạm hơn anh ta nhiều. Và không riêng gì Thành, mọi người Việt ở Mỹ đều trở thành 'Mỹ' như vậy cả.

fansi

Xe buýt
Các cụ Min mod xem hộ tại sao không mở trang cuối (trang 6, đã có một vài post) ra được là sao nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

fansi

Xe buýt
Cụ áotim chụp góc này đẹp đấy. Cháu không lên đảo mà chỉ đi tàu vòng quanh ngắm và chụp. Cho đỡ mất tgian quí báu, hehe.

fansi

Xe buýt
Cháu post tiếp mấy ảnh ở Bryce canyon:

Long cò đang lò dò đi sau:

Vài bức ngược nắng

Toàn cảnh Bryce canyon