[Funland] lắp lọc nước tổng cho tòa nhà chung cư, có nên không?

Jamebonds

Xe container
Chung cư e có mấy trăm căn hộ, cư dân đang định chung nhau đóng tiền làm hệ thống lọc nước tổng cho tòa nhà trên nóc chung cư. E đang băn khoăn ko biết có nên lắp không, vì ko phải lắp 1 lần là xong, mà còn chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng, thất thoát nước,....
Ở đây có cụ nào có chuyên môn hoặc chung cư cũng từng lắp lọc tổng cho e xin lời khuyên với. E cảm ơn ạ

Jamebonds

Xe container
e được biết bên Hoàng Cầu THM, Metropolis có lắp, o biết có cụ nào biết vận hành thế nào o

Dungha

Xe điện
Nói chung xác định phải thêm chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng. Lắp cho cả tòa nhà chung cư thì xác định phải nuôi thêm 1 ông chuyên trách theo dõi vận hành. Vì hệ thống lọc tổng lớn vậy nó khá phực tạp không có kỹ thuật chuyên trách đến lúc nó lỗi là mất nước đấy cụ ạ.

Jamebonds

Xe container
Nói chung xác định phải thêm chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng. Lắp cho cả tòa nhà chung cư thì xác định phải nuôi thêm 1 ông chuyên trách theo dõi vận hành. Vì hệ thống lọc tổng lớn vậy nó khá phực tạp không có kỹ thuật chuyên trách đến lúc nó lỗi là mất nước đấy cụ ạ.
ô đó chắc lấy đội kỹ thuật cũng được, ko biết các cc đã lắp rồi vận hành có ổn o? lắp xong hài lòng hay hối tiếc. Cụ có biết cụ thể o, chia sẻ giúp e với

Dungha

Xe điện
Thực ra không phải chung cư em lắp mà là cơ quan em lắp. Hệ thống lọc phục vụ max được tầm 4-5k người. Mười mấy năm rồi vẫn chạy ổn định. Thỉnh thoảng lỗi hay hỏng phụ kiện thì reset hay thay thôi. Nước sạch không cặn bám dùng rất đảm bảo. Hệ thống lọc chỗ em toàn dùng thiết bị của Đức.

Euro2CityStar

Xe lăn
chắc đập cả toà luôn .
ống nhựa ppr coá đạt đâu .

tất cả ống dẫn đưa lên sus316 rồi hẵng tính tới độ sạch của nước.

Jamebonds

Xe container
Thực ra không phải chung cư em lắp mà là cơ quan em lắp. Hệ thống lọc phục vụ max được tầm 4-5k người. Mười mấy năm rồi vẫn chạy ổn định. Thỉnh thoảng lỗi hay hỏng phụ kiện thì reset hay thay thôi. Nước sạch không cặn bám dùng rất đảm bảo. Hệ thống lọc chỗ em toàn dùng thiết bị của Đức.
cụ biết đơn vị lắp o cho e xin contact với. Tks cụ

anhquan95

Xe hơi
cái này phải xét tới nhiều vấn đề lắm cụ ah, mà vấn đề lớn nhất là cơ sở hạ tầng đường ống nước có đáp ứng được không? Còn nếu ok hết thì nó cũng ngon với bền bác. Bảo dưỡng định kỳ là ok hết

telefunken

Xe tải
Chung cư e có mấy trăm căn hộ, cư dân đang định chung nhau đóng tiền làm hệ thống lọc nước tổng cho tòa nhà trên nóc chung cư. E đang băn khoăn ko biết có nên lắp không, vì ko phải lắp 1 lần là xong, mà còn chi phí vận hành, duy tu bảo dưỡng, thất thoát nước,....
Ở đây có cụ nào có chuyên môn hoặc chung cư cũng từng lắp lọc tổng cho e xin lời khuyên với. E cảm ơn ạ
Cụ thớt nói đúng rồi , không phải chỉ lắp 1 lần là xong mà phải chi phi vận hành , bảo dưỡng định kỳ , sửa chữa khi có sự cố
Cụ cứ gọi đội chuyên nghiệp đến khảo sát , lên pa , báo giá các chi phí trên để quyết định

kt13a2

Xe tải
Lắp cho cả tòa cũng tốn công duy tu bảo dưỡng. Chỗ em mọi người hay lắp lọc tổng cho từng căn hộ thôi, không phải hộ nào cũng muốn lắp lọc tổng.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lắp lọc tổng cho cả tòa nhà thì thừa thãi quá vì nước dùng nhiều để giặt giũ, xả toilet ... thì lại ko nhất thiết tới lọc kỹ vậy. Trong khi đó nước dùng cho việc ăn uống cần sạch thì số lượng lại ít
Chưa kể làm chuẩn chỉ thì tốn nhân công vận hành và chi phí duy tu bảo dưỡng

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
chắc đập cả toà luôn .
ống nhựa ppr coá đạt đâu .

tất cả ống dẫn đưa lên sus316 rồi hẵng tính tới độ sạch của nước.
Cụ chi tiết thêm để em.mở rộng tầm mắt. Món này em mù tịt

Euro2CityStar

Xe lăn
Cụ chi tiết thêm để em.mở rộng tầm mắt. Món này em mù tịt
thay ống nhựa sang ống sus316
chỉ đơn giản vậy thôi .
mỗi liên quan đi kèm cực nhiều hạng mục cần chi đạn khi bóc hệ ống khỏi tường .

chanthat123

Xe tăng
Xem lại đường ống và hạ tầng nguồn nước nói chung. Ngay cả cái khoá nước trong nhà mà không đáp ứng tiêu chuẩn thị vẫn không được. Tuy nhiên nếu mục tiêu làm sạch clo, canxi, cặn bẩn thì ok còn uống tại vòi thì e khó cụ nhé

son.nguyen.1979

Xe buýt
Về kỹ thuật em nghĩ không khó nếu thuê bên chuyên nghiệp, vận hành bảo trì thì giao cho ban quản lý tòa nhà, chi phí trích ra từ quỹ dân cư. Vẫn còn rẻ hơn so với phương án lắp riêng từng căn hộ ( mà kiểu gì cũng phải lắp vì giờ chất lượng nước ở chung cư kém lắm).

son.nguyen.1979

Xe buýt
Xem lại đường ống và hạ tầng nguồn nước nói chung. Ngay cả cái khoá nước trong nhà mà không đáp ứng tiêu chuẩn thị vẫn không được. Tuy nhiên nếu mục tiêu làm sạch clo, canxi, cặn bẩn thì ok còn uống tại vòi thì e khó cụ nhé
Chủ yếu để giải quyết khâu nước sạch thôi, còn sạch 100% dể uống tại vòi như nước ngoài thì không có đâu vì liên quan đến chất lượng đường ống. Có nguồn nước sạch là tốt lắm rồi , còn nước uống vẫn phải đun sôi lên mới đảm bảo.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Lắp hệ thống lọc thô tốt cụ ạ, sau đó trong nhà mình dùng thêm máy lọc uống tại vòi thì cũng đảm bảo hơn, chi phí thì cứ quỹ chung trích từ quỹ bảo trì ra thôi