[Funland] Tất tần tật về Quy định Nồng độ cồn 0% khi điều khiển phương tiện.

minh_viet.78

Xe buýt
Có cụ nào không uống rượu bia trong vài hôm rồi mà khi lái xe bị thối vẫn lên không em thì em sợ nhất là mình không uống nhưng thối vẫn lên khi đó xử lý thế nào ạ

flowers1508

Xe tăng
Có cụ nào không uống rượu bia trong vài hôm rồi mà khi lái xe bị thối vẫn lên không em thì em sợ nhất là mình không uống nhưng thối vẫn lên khi đó xử lý thế nào ạ
Theo đúng nguyên tắc triệt để thì cứ có cồn trong người là phạt thôi

blackpaint

Xe container
Cấm tiệt chả ảnh hưởng gì đến ngân sách :)) thậm chí còn thu được nhiều hơn vì số người bị phạt tăng lên :))
Còn về khảo sát, cụ hài hước ghê, cụ sinh ra ở hành tinh nào mà đòi áp dụng năng lực uống của cụ cho toàn xã hội? Uống được ít hay nhiều là do thể trạng mỗi người. Giờ cho phép uống "tí ti", xong mấy ông lái kém, tửu lượng kém, do say xỉn mà phi xe vào gia đình cụ thì cụ có đồng ý không?
Thì cụ khảo sát chung trong nhóm OF, 1 nhóm không ít thành viên cũng có thể đại diện cho 1 nhóm lớn như xã hội. 1 triệu thành viên không đại diện thì nhóm nào đại diện nữa, nghiên cứu đủ tin cậy đấy. Có nước còn vừa dựa vào nồng độ cồn, vừa kiểm tra nhanh hành vi của lái xe tại thời điểm đó như đi đường thẳng, .... rồi quyết định xem có phạt hay không. Có ông uống ít mà đi không thẳng hàng là chêt với các anh ngay. Cái số lái kém không bàn vì không uống họ cũng có thể gây tai nạn, còn cái số uống ít (dưới mức phạt của nồng độ cồn, ví dụ như định lượng 1 lon bia) mà say thì chắc trong số người từng uống rượu thì số đấy chiếm rất ít nếu như tửu lượng của họ ít thật, còn số không thích uống thì đương nhiên họ cũng chẳng uống ở cái mức đấy để say đâu. Cụ có thấy bạn cụ thích uống và uống 1 lon đã say không??? em chắc chưa gặp, vì đứa nào thích nhậu thì chẳng đứa nào 1 lon đã say đâu. Còn nếu tửu lượng của nó 1 lon đã say thì chắc nó cũng không bao giờ ngồi nhậu đâu =))

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Mỗi người 1 quan điểm nên stop ở đây cụ nhé!, cái bài báo của cụ cũng chẳng có chỗ nào nói là lập chốt nồng độ cồn cả chứ ở VN thì ảnh đầy ra.
TQ họ cũng có từ mức bao nhiêu mới phạt đấy
Em bổ sung thêm ở TQ là trên 0,02 đến dưới 0,08 phạt từ 150-300 đô la và treo bằng 6 tháng. Còn trên 0,08 là mức nặng lắm, nếu gây tai nạn sẽ bị quy theo luật hình sự. Nói chung đặt mức cứ có nồng độ cồn là phạt thì hơi ấu trĩ, còn tất nhiên làm luật mà kém linh hoạt như thế thì cần gì học nhiều.

blackpaint

Xe container
Tranh luận làm gì cho mất đoàn kết căng thẳng lên các Cụ, thằng nào Ngu Đen dính thì phải chịu kêu gì, em cứ xác định uống rồi 1-2 ngày tới không đụng đến vô lăng thì uống, còn không thì thôi, bằng lái của mình , xe của mình , an toàn cho mình, ra đường ko uống sợ gì mấy ông xxx cầm máy thổi. Em mong xxx làm chặt nữa và xử thật nặng nữa vào như tịch thu luôn phương tiện bán xung công, thu bằng vĩnh viễn, cho tiệt nòi mấy ông say cầm lái đi. hôm trước đọc báo thấy thống kê tai nạn do bia rượu tết này so với trước giảm hẳn là mừng quá rồi.
Cũng đồng ý với cụ, nhưng cần phân biệt: "Say cầm lái""Có cồn cầm lái"

vavavoom

Xe hơi
Nhưng thôi dù sao thì đã uống thì không lái đúng k các cụ

đen_đá

Xe buýt
Sau đợt vừa rồi, chắc chắn nhiều cụ tởn đến già

otothanglong

Xe điện
Cũng đồng ý với cụ, nhưng cần phân biệt: "Say cầm lái""Có cồn cầm lái"
Vấn đề nó không đơn giản như 2 cụm từ cụ nhấn đấy đâu, thực tế người ta vẫn đang phạt tùy theo nồng độ cồn trong máu đó cụ, còn việc say thì ông uống cảm nhận chứ, có ông 1 chén đã ngoắc cần, có ông bú cả mấy chai chưa say đó, tóm lại họ đang làm đúng cứ có nồng độ cồn trong máu bao nhiêu % thì phạt khung bấy nhiêu, giờ lại còn phân tích ông say hay chưa say thì rườm rà quá ngân sách không đủ để mà làm đâu. Thôi nhờ bị cấm mà tết này là tết đầu tiên em tỉnh từ đầu tới cuối, em cũng cảm ơn quy định đã uống thì không được lái. Chứ mọi năm chưa tết đã cấp tập cuộc này cuộc kia ngoắc cần có hôm về tới nhà, hôm sau không nhớ nổi mình về thế nào, giờ từ chối rất đơn giản và mọi người cũng dễ thông cảm.

minh_viet.78

Xe buýt
đung là nhờ có làm nghiêm nên năm nay em khỏe re mọi năm mấy ngày tết người lúc nào cugx bung biêng chửng ăn được gì vì uống nhiều têt này thì khác nha em mở mọt bịch vang 3l mà đên giờ vẫn còn để trong tủ lạnh

blackpaint

Xe container
Vấn đề nó không đơn giản như 2 cụm từ cụ nhấn đấy đâu, thực tế người ta vẫn đang phạt tùy theo nồng độ cồn trong máu đó cụ, còn việc say thì ông uống cảm nhận chứ, có ông 1 chén đã ngoắc cần, có ông bú cả mấy chai chưa say đó, tóm lại họ đang làm đúng cứ có nồng độ cồn trong máu bao nhiêu % thì phạt khung bấy nhiêu, giờ lại còn phân tích ông say hay chưa say thì rườm rà quá ngân sách không đủ để mà làm đâu. Thôi nhờ bị cấm mà tết này là tết đầu tiên em tỉnh từ đầu tới cuối, em cũng cảm ơn quy định đã uống thì không được lái. Chứ mọi năm chưa tết đã cấp tập cuộc này cuộc kia ngoắc cần có hôm về tới nhà, hôm sau không nhớ nổi mình về thế nào, giờ từ chối rất đơn giản và mọi người cũng dễ thông cảm.
Thứ nhất: Thực tế cho thấy ví dụ của cụ không thực tế. Em chưa bao giờ ngồi nhậu với 1 ông uống 1 ly say ngoắc cần câu cả, vì thực tế không có bàn nhậu nào chấp nhận 1 ông như thế. Và cũng không ai đi ép 1 ông tửu lượng như thế uống cả vì không đúng với mục đích của uống rượu.

Thứ hai:cái em nói ở đây không phải là trước khi lái xe, chỉ uống 1 ly mà em đang nói uống hôm trước, hôm sau lái xe thổi vẫn bị phạt ở mức thấp mặc dù lái xe trong tình trạng hoàn toàn tỉnh táo. Chứ thực tế không ai trước khi lái xe lại uống chỉ 1 ly cả.

EM cũng không ủng hộ say lái xe, Tết rồi em thấy cũng nhàn, từ chối uống rượu dễ hơn nhiều. Đã không uống thì 1 ly cũng không uống, còn đã uống thì không thể chỉ uống 1 ly.

mackyphong

Xe hơi
Em bị hôm 14 vừa rồi nhớ đời. Buổi trưa e ngồi giỗ họ e uống nhấp môi mỗi lần chúc 1 ít mà tính ra khoảng 3-4 chén. Định chiều tối mới đi, sau có việc lại phải đi luôn. Ngồi bắt đầu ăn từ lúc hơn 10h, lúc e đi là khoảng hơn 2h. Vừa đi 1 đoạn gặp ngay chốt, quả này nghĩ bụng toi rồi. Thế nào mà lúc thổi lại không lên. Trước lúc thổi có bảo với chốt là đã có uống, họ bảo thổi để xem mức độ như nào, sau thấy không có thì họ bảo chắc do tùy thể trạng từng người. Đúng là 1 quả hú vía, chừa hẳn luôn.

cuongdiv

Xe container
Em bị hôm 14 vừa rồi nhớ đời. Buổi trưa e ngồi giỗ họ e uống nhấp môi mỗi lần chúc 1 ít mà tính ra khoảng 3-4 chén. Định chiều tối mới đi, sau có việc lại phải đi luôn. Ngồi bắt đầu ăn từ lúc hơn 10h, lúc e đi là khoảng hơn 2h. Vừa đi 1 đoạn gặp ngay chốt, quả này nghĩ bụng toi rồi. Thế nào mà lúc thổi lại không lên. Trước lúc thổi có bảo với chốt là đã có uống, họ bảo thổi để xem mức độ như nào, sau thấy không có thì họ bảo chắc do tùy thể trạng từng người. Đúng là 1 quả hú vía, chừa hẳn luôn.
Chúc mừng cụ, thế là cụ thải cũng nhanh nhỉ, đúng là uống ít mà phải đi thì lúc nào tâm lý cũng nơm nớp, không được thoải mái

bahongbeo

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Ủng hộ việc làm liên tục và thường xuyên,

flowers1508

Xe tăng
Haha vụ này cũng nhiều, các cụ nhớ uống thật nhiều nước để đào thải nhanh nhé, hơi hại thận tí thôi

Mũi tên vàng

Xe đạp
Luật ở Ta hay ở Tây thì cũng có 1 nhóm lợi ích đi sau. Ở Mỹ xả súng liên miên mà luật về súng vẫn được nhóm buôn súng lobby đểu đều, ở Ta thì toàn nghị gật, có luật làm ra mà không thi hành nổi, phải sửa luật ngay từ khi nó có hiệu lực.

TNLak

Xe điện
Xin phép cccm lập topic thấy hữu ích,

Chả là có nói chuyện với cậu em về ý tưởng như trên, em thấy cũng hay và hiệu quả, chỉ có cái là bánh mì cho các xxx sẽ giảm tương đối.

Mời cccm chém về topic này, nếu xét về mặt hạn chế tình trạng lạm dụng đồ uống có cồn :D

butchikim

Xe ba gác
Lắp máy đo trên xe bắt buộc như thiết bị kiểm soát hành trình ấy 😂🤪

TranCB

Xe tăng
làm thế ngành bia rượu phá sản

hamcuare!

Xe container
Mục đích làm gì cụ?! Chả hiểu ý tưởng này làm gì!
Còn trong điều lệ lao động tập thể, dn đều có những nguyên tắc tối thiểu này rồi.

Hieumos

Xe container
Cụ lại nói xấu cán bộ rồi.

Thế chả quá bằng cụ bảo cán bộ nhậu nhẹt trong cơ quan à.