Lên dốc đi AT có cần về số thấp?

Thihvnh

Xe máy
Bẩm các cụ, cái chủ đề này thì em đọc ý kiến của nhiều cụ rồi, cụ thì bảo có cụ bảo không, vì vậy cụ nào bảo có hay bảo không cần về thì cho em xin cái link em đọc. Riêng quan điểm em thì lên dốc để số D cũng chẳng sao vì máy nó cũng tự động cài số thấp rồi. Xin các cụ cho ý kiến :D

anhtho

Xe ngựa
Bẩm các cụ, cái chủ đề này thì em đọc ý kiến của nhiều cụ rồi, cụ thì bảo có cụ bảo không, vì vậy cụ nào bảo có hay bảo không cần về thì cho em xin cái link em đọc. Riêng quan điểm em thì lên dốc để số D cũng chẳng sao vì máy nó cũng tự động cài số thấp rồi. Xin các cụ cho ý kiến :D
Em là người bảo phải về số thấp khi lên dốc ở các con đường đèo dốc. Còn dốc kiểu như Thanh niên hay dốc cầu Chương dương thì không cần.
Các tài liệu hướng dẫn lái xe họ đều nói vậy, cụ có cần link không ?

luyenok

Xe điện
nếu là dốc cao và dài, liên tục thì cụ về chế độ M để đi số thấp cũng đc, còn nếu chỉ là dốc bình thường và ngắn thì khỏi cần.

Thihvnh

Xe máy
Kỹ thuật lái xe số tự động của bác Tuanprado được rất nhiều người đọc, e thấy bác ấy cũng có quan điểm lên dốc không cần về số nhỏ hơn

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
lên dốc về cũng được, ko về cũng chẳng sao. nhưng xuống dốc thì phải về số L

tramper

Xe tải
Thực tế em đã đi cung đường Hà giang, Lũng cú, Mèo vạc bằng Subaru FXT 2.0, không cần phải đi chế độ số tay khi leo đèo mà vẫn lên ầm ầm, nhiều khi về chế độ đi số tay thấy còn khó đi hơn. Khi xuống thì chắc chắn phải ép số thấp. Hay do chiếc xe Forester nó khoẻ nên không cần về số nhỉ?, cái này em không chắc với các xe khác như Morning or Vios, Altis, Santafe, CRV..vì chưa đc thử

otooi

Xe tải
Các cụ đi xe hịn không biết thế nào chứ em đi xe cỏ lên dốc mà nặng quá nó tự chuyển về số thấp, biết ngay.

Cụ nên chuyển sang M1, không nên để số D, nếu để số D leo dốc là hại vô cùng( ép máy đấy). Tuyệt đối không bao giờ dùng D nhé.( mình học lại thôi)

hbu082

Xe container
Kỹ thuật lái xe số tự động của bác Tuanprado được rất nhiều người đọc, e thấy bác ấy cũng có quan điểm lên dốc không cần về số nhỏ hơn
Thực tế em đã đi cung đường Hà giang, Lũng cú, Mèo vạc bằng Subaru FXT 2.0, không cần phải đi chế độ số tay khi leo đèo mà vẫn lên ầm ầm, nhiều khi về chế độ đi số tay thấy còn khó đi hơn. Khi xuống thì chắc chắn phải ép số thấp. Hay do chiếc xe Forester nó khoẻ nên không cần về số nhỉ?, cái này em không chắc với các xe khác như Morning or Vios, Altis, Santafe, CRV..vì chưa đc thử
Các cụ đi xe hịn không biết thế nào chứ em đi xe cỏ lên dốc mà nặng quá nó tự chuyển về số thấp, biết ngay.
xe AT thì đương nhiên khi thấy nặng là nó sẽ tự động về số thấp, vậy mới gọi là AT chứ cụ.
Chính vì khi nặng nó mới về, nên thường những người quen đi số sàn rồi sẽ chủ động về số trước sẽ có lợi hơn vì nó đang được đà, thường các cụ để tự động sẽ thấy lúc máy gằn rồi nó mới khực một cái và về số, còn thực tế thì để D cho nó tự bò lên chẳng sao cả.

meoluoi

Xe điện
Số tự động nó sẽ theo tốc độ của xe, lên dốc đi chậm xe đang ở số thấp rồi cần gì phải chuyển

Rửa xe 247

Xe buýt
Website
www.ruaxe247.com.vn
Tùy thôi ạ, nhưng đa phần là kệ cái xe nó tự xử lý thôi, khi nào gặp trường hợp mà mình làm tốt hơn nó thì mình mới nên làm.

Tùy xe và tùy cung đường, không có mẫu số chung nào.
Với xe nhỏ 1 chấm thì rất nên chuyển số chủ động + tắt điều hòa cho khoẻ xe còn với xe trên 2 chấm thì có thể không cần. Với xe nhỏ cái ĐH nó ảnh hưởng nhiều đấy ạ.
Ở tỉnh thì leo dốc dài cơ bản là làm sao cho xe phải có đủ đà (trớn) và do đó nên ở số thấp nếu độ dốc lớn. Ở dốc chùa Ba Vàng, xe MN 1.1 AT full tải trời nóng về số 2 leo còn lặc lè, buộc phải về số 1.
Nên linh hoạt, Xe em 2.0 nhưng lên dốc Tây Thiên em cũng tắt điều hòa cho khỏe xe.

Chỉnh sửa cuối:

pickup111

Xe hơi
Bí kíp của cụ Tuanprado ngày xưa, em hiểu là, cần thiết vẫn dùng số tay. Mời cụ kiểm nghiệm thực tế bằng xe 1.6, full 4 cụ + 1 cốp đồ, mang ra leo dốc từ đền Sóc, lên chùa Non nước thôi, sẽ thấy lên bằng D khác D2, D1 ntn. Còn chạy đường đèo, nhất là lúc cần vượt thốc ga, mà cứ đè D, cũng ì lắm đấy. Còn xe các cụ khỏe thì không nói.
Em là người bảo phải về số thấp khi lên dốc ở các con đường đèo dốc. Còn dốc kiểu như Thanh niên hay dốc cầu Chương dương thì không cần.
Các tài liệu hướng dẫn lái xe họ đều nói vậy, cụ có cần link không ?

anhtho

Xe ngựa
Quan điểm đó chỉ đúng khi lên dốc ngắn, thẳng thôi. Lên đèo, dốc dài, độ dốc thay đổi, xe ko 'nghĩ' kịp là bị ép số đó. Ví như đang đang lên nhè nhè, dốc tự nhiê ntăng lên là xe dễ gõ lọc cọc.. rồi mới về số .

honda_cub79

Xe lăn
Đợt nhà cháu chạy từ Sài Gòn ra Hà nội đi Camry 2.0, lúc qua đèo Cả và đèo Cù Mông lúc lên cứ để D mà đi, lúc xuống mới chuyển sang số tay.

202

Xe container
Nếu lên dốc dài mức độ bình thường xe khoẻ thì để D mà đi. Đoạn nào dốc cao cần tăng ga và đi số thấp thì chuyển sang bán tự động sẽ dễ leo dốc hơn.
Chỉ đơn giản vậy thôi. Chứ bảo không cũng chả hợp lý mà có cũng không hợp lý. Cụ hiểu về chêa độ sang số và mã lực của xe là sẽ chọn phù hợp. Chứ witract ranger 3.2 thì it khi phải về M để Leo dốc

Phamthai

Xe buýt
Xe AT bây giờ, đặc biệt các xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc, theo quan điểm nhà cháu không cần về số thấp, dù dốc ngắn hay đi đường đồi núi. Chỉ cần khi xuống dốc (đường đồi núi).
Cụ chủ thớt chắc trẻ hoặc làm chuyên môn khoa học nên thích dẫn chứng, nhưng cái này theo kinh nghiệm, chứ có phải tiêu chuẩn kỹ thuật méo đâu mà đòi link.
Nỡm!!

tramper

Xe tải
Túm lại cháu thấy câu trả lời chính xác là tuỳ vào từng xe, điều kiện đường xá, tải trọng xe ( hàng hoá và số người) ..mà lựa chọn để chế độ lái D hay L, hoặc số tay cho phù hợp. Cái này cần linh hoạt + kinh nghiệm người lái để đảm bảo xe leo dốc mượt mà, không bị đuối và mất đà.

Xe AT bây giờ, đặc biệt các xe có hỗ trợ khởi hành ngang dốc, theo quan điểm nhà cháu không cần về số thấp, dù dốc ngắn hay đi đường đồi núi. Chỉ cần khi xuống dốc (đường đồi núi).
Cụ chủ thớt chắc trẻ hoặc làm chuyên môn khoa học nên thích dẫn chứng, nhưng cái này theo kinh nghiệm, chứ có phải tiêu chuẩn kỹ thuật méo đâu mà đòi link.
Nỡm!!
Bac noi gi e ko hieu?

MiInAh

Xe máy
Em thì nghĩ đơn giản, độ dốc lớn và xe chở nặng thì nên về ạ.