[Funland] Lên lớp 1 nên cho học trường nào đây các cụ : Trường Làng, Đ Thị Điểm, Lê Quý Đôn...

eko

Xe máy
em thấy cấp 1 thì các cụ cứ cho cháu vào trường nào tầm tầm để vừa tận hưởng không khí vừa tiếp thu kiến thức. Mình homeschool thêm chút là trình độ cũng chả kém gì trường chuyên lớp chọn đâu mà. Tránh cận thị sớm :)

rikikuto

Xe hơi
- Ông chú ruột có 2 đứa em cấp 1 cũng học ĐTĐ sang đến cấp 2 thì chuyển sang trường công học (trường Giảng Võ) vì theo gia đình thì cấp 2 trường ĐTĐ không còn phù hợp nữa. Khi các cháu sang trường GV thì phải chạy mất khoảng hơn 30tr/ 1 cháu và các cháu rất vất vả để thích nghi với môi trường mới (em nhấn mạnh là rất vât vả). Sau này nhắc em là tuỳ chọn nhưng nhìn gương đấy mà quyết định.
- Em thì nghĩ trước tiên cho F1 nhà mình cố gắng đã và phải biết được chính xác năng lực đến đâu. Học giỏi, trung bình hay kém cũng đều có 'chiến thuật' cơ mà, sợ nhất là học trung bình lại áp dụng chiến thật học giỏi hay học giỏi lại áp dụng chiến thuật học trung bình thôi. Em quyết định cho F1 học trường công gần nhà, tạo điều kiện hành lang cho F1 (học thêm tiếng anh, vui chơi tại các CLB...)), động viên F1 cố gắng hết sức đã, rồi sau sẽ tính tiếp.
- Cá nhân e thấy học TA giỏi ko khó, nếu chăm chỉ và học nghiêm túc thì sẽ giỏi. Ví dụ như lứa bọn em học thi ban A (Toán, Lý, Hóa, sn83) lúc ở quê có được học TA mấy đâu nhưng khi đỗ ĐH điểm cao nên đủ chỉ tiêu đi nước ngoài nếu đủ điểm thì TA. Với trình độ tiếng anh kém như bọn em lúc vào ĐH thế mà sau 6 tháng vừa học trong ĐH, vừa học thêm TA vậy mà trong 8 đứa thì đứa nào thấp nhất IELTS cũng 6.5, đứa cao nhất là 7.5.
Đây là chia sẻ của cá nhân em thôi nhé.

edc

Xe lăn
- Ông chú ruột có 2 đứa em cấp 1 cũng học ĐTĐ sang đến cấp 2 thì chuyển sang trường công học (trường Giảng Võ) vì theo gia đình thì cấp 2 trường ĐTĐ không còn phù hợp nữa. Khi các cháu sang trường GV thì phải chạy mất khoảng hơn 30tr/ 1 cháu và các cháu rất vất vả để thích nghi với môi trường mới (em nhấn mạnh là rất vât vả). Sau này nhắc em là tuỳ chọn nhưng nhìn gương đấy mà quyết định.
- Em thì nghĩ trước tiên cho F1 nhà mình cố gắng đã và phải biết được chính xác năng lực đến đâu. Học giỏi, trung bình hay kém cũng đều có 'chiến thuật' cơ mà, sợ nhất là học trung bình lại áp dụng chiến thật học giỏi hay học giỏi lại áp dụng chiến thuật học trung bình thôi. Em quyết định cho F1 học trường công gần nhà, tạo điều kiện hành lang cho F1 (học thêm tiếng anh, vui chơi tại các CLB...)), động viên F1 cố gắng hết sức đã, rồi sau sẽ tính tiếp.
- Cá nhân e thấy học TA giỏi ko khó, nếu chăm chỉ và học nghiêm túc thì sẽ giỏi. Ví dụ như lứa bọn em học thi ban A (Toán, Lý, Hóa, sn83) lúc ở quê có được học TA mấy đâu nhưng khi đỗ ĐH điểm cao nên đủ chỉ tiêu đi nước ngoài nếu đủ điểm thì TA. Với trình độ tiếng anh kém như bọn em lúc vào ĐH thế mà sau 6 tháng vừa học trong ĐH, vừa học thêm TA vậy mà trong 8 đứa thì đứa nào thấp nhất IELTS cũng 6.5, đứa cao nhất là 7.5.
Đây là chia sẻ của cá nhân em thôi nhé.
Không phải tự nhiên người ta bỏ $$$ làm nhưng điều nghịch lý như vậy. Cấp 1 có thể chơi, nhưng cấp 2 thì phải khác.

Civic2306

Xe điện
DTD Mỹ Đình thì ăn+ học + ngủ trong 1 lớp em thấy bí bí thế nào ý, phong trào thi cử + tích cao sẽ tạo áp lực học hành cho phụ huynh+F1. Còn LQD không gian rộng hơn và sinh hoạt riêng, dễ thở hơn...học thì cũng ko quá áp lực or thành tích vs DTD.
Năm tới con em cũng vào lơpd 1. Đang băn khoăn Lê quý đôn vs Hồ tùng mậu

loetun

Xe hơi
Em hóng ạ

Phập

Xe điện
Vâng cơ bản đi Pháp vẫn ngon, nếu xác định con cái định cư thì học sớm là chuẩn, ngoài ra có thể chọn lựa nhiều nước khác đang rất rộng cửa đón chào du học sinh VN. Nếu nói về học thì Pháp còn thua xa Mỹ, Úc, Canada, New,...
Cứ ra khỏi chữ S rồi muốn pháp đức anh mỹ lào gì cũng được, trừ khựa :)

Xúy Vân

Xe tải
Tiểu học Tân Mai thế nào các cụ, gần nhà em, nếu ko quá tệ thì e cho f1 năm sau đi học :)

quangthanhtk

Xe tải
Trường nào mà học ít thôi cụ ạ, chứ cháu thấy các con giờ học vất vả quá

Tran Thanh Tung

Xe điện
Trường nào cũng đc cụ nhưng:
- Môi trường tốt chút (thầy cô, phụ huynh),
- K đề cao quan hệ thầy cô/ học thêm => cái này là mệt.
Hai đưa nhà em học Marie Curie cũng ổn nhưng chất lượng năm nay đi xuống quá.
Trường Marie Curie chất lượng đi xuống hả cụ?
E quan tâm trường này, dù con gái lớp 2 đang học Lê Quý Đôn ở Mỹ Đình.

cocsku

Xe cút kít
Ban đầu em cũng định cho F1 vào Thực Nghiệm nhưng cuối cùng quyết định cho F1 học ĐTĐ vì lý do gần nhà!
Bây giờ thấy F1 thích đi học và quý cô giáo nên coi đó là lựa chọn không tồi. :D
Thực nghiệm giờ hết thiêng rồi