[CCCĐ] Lên rừng, xuống biển hay là chuyến đi Sapa - Cát Bà có ghé chọi Trâu Đồ Sơn

Trận đánh hay nhất của giải là trận của 2 "Ông trâu" 19 và 15

Ông 15 nhỏ con hơn nhưng đánh cực hay, dù thất thế bị ngã sau cú Hổ lao ban đâu nhưng nhanh chóng nhập cuộc, chủ động tấn công, cáng hầu đối thủ trước. Khi bị 19 cáng hầu, 15 hoá giải rất tài tình. Phải nói "võ công" của "Ông" 15 là cao cường nhất giải.

Ông 19 to khoẻ hơn, lì đòn và chịu đòn tốt hơn và kiên trì phản công nên đã giành chiến thắng sau gần 10 phút quần thảo.

vitomxau

Xe container
Ngon cụ ạ nhưng mới chỉ là thắng cố cán bộ
Em muốn ăn thắng cố đồng bào cho nó nguyên hương vị mà quán không có ^#(^
4

Cái món đó ấy mà. Cụ phải ăn kèm uống 58 thì mới xuôi. Thêm nữa là phải nhắm mắt khi ăn. Ấn tượng khó phai lắm :))

ngungo thien ly

Xe container
Cụ đi mùa này 1 ngày cảm nhận được mấy mùa thời tiết, thích cả trên rừng và dưới biển trong chuyến đi của đoàn cụ

VCHDHN

Xe container

Ôi trời. Món rươi này với món gà luộc là 2 thứ khoái khẩu của em.

Em có qua điểm: món gì mà loài người xơi được, em cũng xơi được.
Thịt hổ, thịt voi, cá mập, cá voi, chim công, chim ưng... em xơi tuốt rồi.
Chỉ chưa duyên với nhái ôm măng và thắng cố đồng bào thoai ;)

4

Cái món đó ấy mà. Cụ phải ăn kèm uống 58 thì mới xuôi. Thêm nữa là phải nhắm mắt khi ăn. Ấn tượng khó phai lắm :))
Đoàn em đi đúng chợ phiên Bắ Hà, chén ngon lành cụ ạ, còn ngon hơn nhiều quán nấu :)

GATO với cụ quá. Hôm định đi là chủ nhật, đúng phiên chợ chương trình là sẽ xơi món nay và uống rượu ngô mà lỡ mất
Đanh đợi đợt sau vậy

2 tai 8 banh

Xe container
Em có qua điểm: món gì mà loài người xơi được, em cũng xơi được.
Thịt hổ, thịt voi, cá mập, cá voi, chim công, chim ưng... em xơi tuốt rồi.
Chỉ chưa duyên với nhái ôm măng và thắng cố đồng bào thoai ;)

GATO với cụ quá. Hôm định đi là chủ nhật, đúng phiên chợ chương trình là sẽ xơi món nay và uống rượu ngô mà lỡ mất
Đanh đợi đợt sau vậy
vưỡn chưa thấy lão tả cảnh ăn TRÂU chọi ạ :)) :))

Ôi trời. Món rươi này với món gà luộc là 2 thứ khoái khẩu của em.
Cụ chén món rươi này ở đâu? nếu em không nhầm thì cụ ở Hà Tây cũ thì phải :)

Chả rươi là món dễ làm, rất ngon nhưng rươi kho mới là món đỉnh

quynhhp82

Xe hơi
Bữa tối của đoàn em đây, 1 quán rươi ở Tứ Kỳ, Hải Dương​

:) lâu lắm rồi em không qua quán rươi Vụ Xuyên, không biết có phải quán ấy không cụ nhỉ, hay rươi ở Tứ Kỳ thực đơn quán nào cũng giống nhau?

VCHDHN

Xe container
Cụ chén món rươi này ở đâu? nếu em không nhầm thì cụ ở Hà Tây cũ thì phải :)

Chả rươi là món dễ làm, rất ngon nhưng rươi kho mới là món đỉnh

Quê em ở Vân Canh. Em rất thích món rươi. Tiếc cái là mới chỉ ăn ở nhà, duy nhất món chả rươi thôi. Chưa được thưởng thức ở ngoài với các món khác từ rươi. Có thể nói là em nghiện rươi. Vừa rồi bà chị vợ mới tiết lộ có thể mua về chia túi nhỏ để ngăn đá ăn dần. Sắp tới mùa rươi rồi nhỉ.

:) lâu lắm rồi em không qua quán rươi Vụ Xuyên, không biết có phải quán ấy không cụ nhỉ, hay rươi ở Tứ Kỳ thực đơn quán nào cũng giống nhau?
Quán bác Vụ làm đầu tiên, giờ có những quán khác mời mở, thực đơn 50% là giống, 50% là mới vì họ phải sáng tạo để cạnh tranh

Quê em ở Vân Canh. Em rất thích món rươi. Tiếc cái là mới chỉ ăn ở nhà, duy nhất món chả rươi thôi. Chưa được thưởng thức ở ngoài với các món khác từ rươi. Có thể nói là em nghiện rươi. Vừa rồi bà chị vợ mới tiết lộ có thể mua về chia túi nhỏ để ngăn đá ăn dần. Sắp tới mùa rươi rồi nhỉ.
Đúng rồi cụ.
Tháng 9 (âm) đôi mươi, tháng 10 mùng 5
Rươi mua rửa sạch bỏ vào các túi 0,5 - 1kg cho vào ngăn đá ăn cả năm đấy cụ
Năm nào vào vụ rươi rộ và ngon, em cũng mua hộ vài chục kg, gửi lên cho họ hàng ở HN, TP.HCM và ... các cụ mợ OF :))

Vinh Nguyễn

Xe điện
Nói thêm về chị Sim: gia đình chị có nghề làm hương gia truyền với nhãn hiệu Hương Thu Hiền nổi tiếng. Chị là khách hàng của anh Tuấn - người SX các máy làm hương còn anh Hạnh cũng là người SX hương. Vinh Nguyễn là người in ấn bao bì, nhãn mác cho các chủ làm hương trên :)

Há há vòng tròn này khép kín thặc
Thêm bác lái xe dý dỏm nữa thì nhứt =))

Há há vòng tròn này khép kín thặc
Thêm bác lái xe dý dỏm nữa thì nhứt =))
Nhứt thật chứ còn gì nữa.
Em cám ơn các cụ các mợ đã vào thớt chia sẻ với em, giờ em tiếp phần chọi Trâu ạ
Sau mỗi trận đấu thì đều có Trâu thắng và Trâu thua, cảm xúc của các chủ Trâu rất khác nhau

Luôn có những trận đấu hay: vào sân, 2 ông Trâu lao vào nhau quần thảo

Có những trận, các ông Trâu chỉ nghêng nhau

Trong sân các ông Trâu quần nhau, có Ông thắng, có Ông bại
Còn ngoài sân, chả hiểu sao sau 1 trận đấu kết thúc, có người phải rời sân với sự trợ giúp của y tế

Các trận đấu hay xuất hiện ở 8 cáp đấu đầu tiên khi các Ông Trâu còn khoẻ và hăng. Rất ít các trận đấu hay ở bán kết, tứ kết và cả chung kết
Những trận thua hay thắng còn phụ thuộc vào sự nhanh nhẹn, hợp lý của người dắt Trâu, chẳng hạn khi Trâu 4 đấu với đối thủ, người dắt Trâu 4 đã thả Trâu rất chậm để Trâu đối phương lao tới húc ngã Trâu 4 dẫn đến Trâu 4 thua nhanh chóng

- Ở vòng 8, rất nhiều Trâu thì đấu hay, thể hiện được những miếng đánh hay như Trâu 32, 19, 6, 9, 10, 15, nhưng hoặc bị loại sớm do gặp các Trâu mạnh hơn như Trâu 12 vs 19; 10 vs 6 nên bị loại
Hay như Trâu 9 được đánh giá cao, tuy nhiên vòng 8 Trâu 9 đã mất quá nhiều sức và có thể bị choáng sau cú Hổ lao đâu tiên nên khi vào vào tứ kết Trâu 9 gặp Trâu 32 có thể hình vượt trội nên Trâu 9 bị loại.

- Trâu 32 được đánh giá cao nhất do có thể hình cao to vượt trội, cặp sừng cánh cung rộng nên thường đưa ra những miếng đánh hiểm đồng thời phòng thủ rất tốt ở các cú be, chắn sừng. Sau khi loại Trâu 9 ở Tứ kết và mất khá nhiều sức, vào Bán kết, Trâu 32 nghêng sừng với Trâu 6 và rồi bỗng dưng bỏ chạy

- Dũng mãnh và có đòn đánh hay, hiểm nhất có lẽ là Trâu 6. Trâu 6 ở vòng 8 gặp Trâu 10 cũng là trận đấu kéo dài tới 7 phút rất hay, không kém trận 19 vs 15 là bao. Vào Tứ kết gặp Trâu 22 cũng vậy, sau hơn 5 phút thi đấu, Trâu 6 giành chiến thắng nhưng Ông Trâu 6 đã mất quá nhiều sức và chịu những vết thương khá nặng.

- Vô địch năm nay là Trâu 23
Ngay từ đầu Trâu 23 đã gặp may khi gặp các đối thủ khá yếu nên không mất sức và cũng không phải lộ miếng đánh
Ở Vòng 8 gặp Trâu 12, Trâu 23 còn bỏ chạy rồi mới quay lại chiến và giành chiến thắng bất ngờ
Tứ kết gặp Trâu 19, nếu nói về thực lực, 19 được đánh giá cao không kém Trâu 23 nhưng do Trâu 19 mất quá nhiều sức trong trận gặp Trâu 15 nến sau vài phút thi đấu, Trâu 19 đã bỏ chạy
Bán kết gặp Trâu 27, Trâu 23 cũng chỉ mất hơn 1 phút là giành chiến thắng - rất nhàn
Chung kết gặp Trâu 6. Có lẽ ai cũng nghĩ Trâu 6 sẽ thắng thì bất ngờ, 2 Trâu nghênh sừng và Trâu 6 đột nhiên bỏ chạy.

Trâu 23 giả thua Trâu 12

Lễ trao giải

Chỉnh sửa cuối:
Vậy là Hội Chọi Trâu Đồ Sơn 2015 đã kết thúc với những trận đấu cuối không được như ý. Trời vẫn mưa, người đổ ra đông đến mức đoàn em lạc nhau và mỗi nhóm phải tự đi về KS.
Em và chị Sim thì lạc ngay vào những phản thịt Trâu, đây là những Ông Trâu bị thua ở vòng 8 và Tứ kết.
Những quầy bên ngoài bán 1,3 triệu/kg, em và chị Sim len vào trong và mua 1kg với giá 1 triệu. Quá rẻ so với giá 3 triệu mà cậu đồng hương với chị Sim thông báo :)

Tốc độ mua thịt Trâu nhanh như xe 3.0 chạy trên đường cao tốc, Thịt hơn chục Ông Trâu ngồn ngộn khi em lạc vào chỉ còn rất ít sau 10 phút.
Người mua 1kg như bọn em đã nhiều, người mua vài kg cũng nhiều không kém, cá biệt những người xỉa tiền lấy 10kg cũng không hiếm :)

Cũng tại đây, do bận việc, cụ phuong auto chia tay với đoàn

Chỉnh sửa cuối: