Lexus IS 250(2009) bị báo mất trợ lực tay lái (PS) và ABS

pandakiss

Xe buýt
Em chào các cụ!
Tình hình là Lexus của em như sau::-w
- Lúc đầu nổ máy sau đó đi thì bình thường, nhưng cứ đỗ lại ở đâu đó, rồi lại đi tiếp thì lại hiện ra cái đèn PS (mất trợ lực) và cùng với đó cả đèn ABS.
- Em đã vào gara (không chính hãng) để kiểm tra, check bằng computer, thì họ phán: máy móc thì vẫn ok, bị lỗi van C và D ở hộp số, bảo em thay hết dầu, lọc dầu cả hộp số và cả máy móc, em ok-> thay xong vẫn chẳng có tiến triển gì cả
- Lần thứ 2, em đi kiểm tra và cũng đo computer ở chỗ khác, cũng phán y hệt như thế, sau đó phán thêm rằng do hệ thống điện, do vậy hệ thống điện điều khiển hộp số và các thiết bị khác không ổn định, và rất phức tạp do vậy cần phải vào chính hãng.
Em xin hỏi các cụ đi Lexus, đã có cụ nào rơi vào trường hợp như em không ạ? Xin các cụ chia sẻ cho em với ạ.
Em cũng muốn biết lỗi thực sự nằm ở đâu ạ, để sau đó em cũng đi sửa dứt điểm đi ạ, thấy bảo vào chính hãng chỗ em đắt lắm ạ, mới hôm rồi đi kiểm tra và thay 2 chỗ cũng vặt của em 1000$ rồi ạ:( , 8->

Chỉnh sửa cuối:

hanoi2868

Xe buýt
hãng đắt thì co báo giá

Còn 1000$ đã chi là vô lý

hanoi2868

Xe buýt
của cụ sáng đèn vsc trơn trượt ... Vsc , ps , abs hoạt đọng liên kết vơi nhau mà cụ... Cụ vào toy nào đó ở hn check và lấy báo giá

SpecX7426

Xe tăng
Khi đèn PS báo sáng thì vô lăng có mất trợ lực ko vậy cụ?
Cụ đã cho kiểm tra hệ thống thước lái chưa?

PLD

Xe buýt
Chơi lếch lác cũng tốn kém nhỉ, lỗi vớ vẩn mà nhẹ nhàng đã đi toi 1000 đô, mà còn chưa dứt điểm bệnh, lỗi nặng thì ốm đòn. Nuôi lex cũng tốn kém như mẹc bỉm và xe cũ rất khó bán và lõm nhiều, Đi lếch thì không sang bằng mẹc được mà nuôi thì tốn kém cũng ngang ngửa vậy tội gì có tiền không chơi luôn mẹc các bác nhỉ.

agrimeco

Xe lăn
hãng đắt thì co báo giá

Còn 1000$ đã chi là vô lý
Chơi lếch lác cũng tốn kém nhỉ, lỗi vớ vẩn mà nhẹ nhàng đã đi toi 1000 đô, mà còn chưa dứt điểm bệnh, lỗi nặng thì ốm đòn. Nuôi lex cũng tốn kém như mẹc bỉm và xe cũ rất khó bán và lõm nhiều, Đi lếch thì không sang bằng mẹc được mà nuôi thì tốn kém cũng ngang ngửa vậy tội gì có tiền không chơi luôn mẹc các bác nhỉ.
Cụ chủ thớt ở Nga chứ ko phải Việt Nam, thường thì bên đó tiền công đắt hơn rất nhiều, với lại 1.000$ ở mình là lớn chứ ở bển cũng ko nhiều so với thu nhập. Chắc cụ chủ thích Toy chứ ở Nga Mec với Bim nói riêng hay xe Đức nói chung rẻ hơn và cũng sẵn đồ thay thế hơn xe Nhật.:-?

pandakiss

Xe buýt
Khi đèn PS báo sáng thì vô lăng có mất trợ lực ko vậy cụ?
Cụ đã cho kiểm tra hệ thống thước lái chưa?
Khi PS hiện lên thì mất trợ lực cụ a, tay lái nặng kinh hoàng, đặc biệt là lúc cho xe stop ghé vào đâu đó, sau đó ra nổ máy đi thì hiện lên PS- mất trợ lực, sau đó trong quá trình đi, lúc thì PS tắt, lúc thì PS bật, chẳng ổn định gì cả ạ.
Em mới đi check computer tổng thể xe, thay dầu mỡ, filter ...hộp số, động cơ thôi ạ, chứ chưa kiểm tra thước lái ạ

botmi

Xe buýt
chơi xế sang thì phải chấp nhận tốn kém, mà dòng lếch có đổ bệnh, phí đi viện có bằng nhau thì khám và chữa tiện lợi hơn em mẹc trong mơ của cụ nhiều

SpecX7426

Xe tăng
Khi PS hiện lên thì mất trợ lực cụ a, tay lái nặng kinh hoàng, đặc biệt là lúc cho xe stop ghé vào đâu đó, sau đó ra nổ máy đi thì hiện lên PS- mất trợ lực, sau đó trong quá trình đi, lúc thì PS tắt, lúc thì PS bật, chẳng ổn định gì cả ạ.
Em mới đi check computer tổng thể xe, thay dầu mỡ, filter ...hộp số, động cơ thôi ạ, chứ chưa kiểm tra thước lái ạ
Đầu tiên, cụ kiểm tra kỹ lại cọc ắc quy xem có bị bột trắng hay bị lỏng ko?
Nếu ok, thì cụ đưa vào gara nâng gầm lên kiểm tra toàn bộ thước lái, lưu ý xem có bị rách chụp cao su thước lái ko? Nhất là phía bên tài xế!
Ktra xem có bị vào nước thước lái ko?

hieubui

Xe tải
Vào hãng bao nhiêu mà đắt hả cụ? Sao cụ không vào hãng từ đầu? 2 lần mà không thấy tiến triển tốn $1000 thì có đáng không?

pandakiss

Xe buýt

Grand Starex

Xe hơi
Kinh nghiệm em cứ mang xe vào hãng check lỗi rồi xin cái báo giá rồi về xin ý kiến xếp, sau đấy tìm xem gara nào báo giá tốt thì thay.

oto16ahn

Xe điện
Cụ call em khám và đọc bệnh cho xe cụ ! Đèn nổi thì phải có lỗi rồi .chỉ do dùng máy k chuyên lên lỗi k nổi cụ ạ

stone_lamp

Xe điện
Có thể chủ cũ đi không xóa lỗi bằng máy, nên bây h mình đi sẽ bị hiện ra sauvaif k km. Nếu mà ko phải bị chuột căn thì đi xóa lỗi bằng máy là hết.
Hôm nọ xe em đi cũng bị như xe cụ, báo lỗi check máy và abs, xuôgs Toy Giải phóng hết luôn, ko mất một chinh

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Em chưa thấy cái này bao giờ nhưng search trên mạng thì thấy đa số nói là lỗi liên quan đến speed sensor hoặc chứ không thấy nói gì đến hộp số cả.

Mất trợ lực hay không khi lái cụ biết liền chứ? :P

pandakiss

Xe buýt
Có thể chủ cũ đi không xóa lỗi bằng máy, nên bây h mình đi sẽ bị hiện ra sauvaif k km. Nếu mà ko phải bị chuột căn thì đi xóa lỗi bằng máy là hết.
Hôm nọ xe em đi cũng bị như xe cụ, báo lỗi check máy và abs, xuôgs Toy Giải phóng hết luôn, ko mất một chinh
Anh à, em đã đi kiểm tra và xóa lỗi, nhưng không được, cứ xóa xong đi được vài km thì bị hiện lên, giờ không thể delete được nữa ạ. Đồng hồ của anh, em đã mua rồi nhé, vài ba hôm nữa sẽ chuyển về cho anh ạ :)

Em chưa thấy cái này bao giờ nhưng search trên mạng thì thấy đa số nói là lỗi liên quan đến speed sensor hoặc chứ không thấy nói gì đến hộp số cả.

Mất trợ lực hay không khi lái cụ biết liền chứ? :P
Cụ à, cứ đi khoảng 1 lúc thì P/S (trợ lực tay lái) lại báo lỗi, đèn hiện lên cứ chập chờn, khi hiện lên thì tay lái nặng vô cùng. Sau đó đèn báo ABS hiện lên.
Còn lại mọi vấn đề khác thì vẫn không vấn đề gì ạ. em đã kiểm tra lại ắc quy, ắc quy mới, hoạt động vẫn rất tốt ạ.

pandakiss

Xe buýt
Em đi đến hãng, tiến hành kiểm tra, đầu tiên đo bằng máy tính để kiểm tra lỗi thì phát hiện ra lỗi ở bản mạch điện và hộp số. Hãng báo giá chỉ tiến hành kiểm tra (tức là tháo hết ra ấy ạ) vào khoảng tầm 700-800$, cuối cùng cho em cái hóa đơn và kết luận lỗi hộp số tự động (lỗi P0761 và lỗi 2714) và hãng không sửa được, cho lời khuyên trên giấy là cần phải thay hộp số và đi sửa hộp số, cũng rất phức tạp và giá cả cũng đắt. Hãng xóa lỗi, nhưng chỉ đi được khoảng 2-3km lại hiện lên đèn báo lỗi VSC, đèn trống trơn trượt, mấy hôm nay em đi (đi ít) thì không thấy hiện tượng tay lái bị nặng xuất hiện nữa.
Vì vậy hiện nay trên cái màn hình bé tí trên bảng taplo của em, báo mức tiêu thụ nhiên liệu khoảng 15-17l/km (thường thì nếu xe bình thường chỉ rơi vào khoảng 10-12l/km -xe này 208 mã lực). Em nhấn nút để chuyển sang xem Gear Position thì hộp số chỉ chuyển từ 1-2-3 chứ không lên được số 4-5-6, chán thế nữa, giờ chẳng biết sửa kiểu gì nữa các cụ ạ :(, tính em cẩn thận, do vậy nhìn mấy cái đèn trên bảng taplo rất ngứa mắt và đi lại cũng không yên tâm nữa, mấy tối nay search tên mạng để xem giá sửa hộp số bao nhiêu đây ạ, vừa mất tiền vừa mất thời gian, em chẳng muốn nghĩ nữa, chắc cũng cứ để đấy đi thôi.
Không biết các cụ thợ và có kinh nghiệm cho em lời khuyên xem thế nào ạ.
Em đang chán lắm rồi đó ạ, chứ nếu không báo lỗi thì xe này đi ngon vô cùng ấy ạ, vận hành rất tuyệt vời...