[Funland] Lịch sử là gì mà làm lính tôi khổ thế ?!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dan du an

Xì hơi lốp
Làm lính thì phải theo quân lệnh. Người ta hô xung phong còn đứng lại mà cãi giờ không phải là lúc xung phong, để tí nữa đi thì lĩnh đạn vào đầu..... Sinh ra thời nào thì phải sống theo xu thế của thời đó....Giờ ngồi đây phán thì cụ nào cũng giỏi cũng không lạ. Cũng giống như xem lại các vụ tai nạn giao thông....Nhiều cụ phán là tài xế non tay...sao không thế này hay thế kia.....Nói như vậy cũng chỉ đến bàn luận giống bàn lại trận bóng đã đá.... Chả có gì thay đổi được....

Gato2009

Xe điện
Em đánh giá cao cụ về hiểu biết lịch sử.
Em trân trọng những người đã hi sinh cho đất nước VN.
Vào hoàn cảnh đó không cầm súng đánh nhau có được không? Được nhưng mất đất, mất nhà, thậm chí mất nước.
Những người đã hi sinh là những người làm nên lịch sử.
Ông ấy còn sống được phong anh hùng, nhưng những người đã hi sinh thì họ chỉ còn nắm xương, gia đình họ được gì ngoài tấm bằng liệt sĩ.
Em không khẳng định được lời ông ấy nói là lời của lòng ông hay của con ông. Nhưng lời đó nói ra là phủ nhận công lao của những người đã hi sinh.
1 người cầm quân như ông ấy thì không nên nói.
Có lẽ cụ hiểu không đúng về ý tứ mà cụ Đan nói rồi.

Gato2009

Xe điện
E cũng đọc bài này rồi. Nói chung là cứ thuê nhà văn xịn xịn viết, thì hồi ký nào cũng hùng tráng, bi ai cả.
(Tướng tài, Lãnh đạo thiên tài...nhưng nó oánh cho tan toang 6 tỉnh biên giới xong rồi nó rút, đến giờ vẫn mất đất & bao nhiêu năm im như thóc, đến gần đây mới dám mở miệng.... thì tốt nhất là đừng ông nào xưng mình tài giỏi).
Xun lỗi cụ chứ, đám hạ dân như chúng ta thì tuổi gì mà nói như thế...lịch sử quan hệ Việt-Trung rất phức tạp, thảo dân thì khó đủ tầm hiểu biết mà phân xét LS.

Dan du an

Xì hơi lốp
Giờ chắc không còn chiến tranh nữa....Nếu có chỉ là các cuộc xung đột vài ngày rồi cả hai bên lại vừa đánh vừa chờ có thằng vào can.....

k4mjkaze2

Xe buýt
E cũng đọc bài này rồi. Nói chung là cứ thuê nhà văn xịn xịn viết, thì hồi ký nào cũng hùng tráng, bi ai cả.
(Tướng tài, Lãnh đạo thiên tài...nhưng nó oánh cho tan toang 6 tỉnh biên giới xong rồi nó rút, đến giờ vẫn mất đất & bao nhiêu năm im như thóc, đến gần đây mới dám mở miệng.... thì tốt nhất là đừng ông nào xưng mình tài giỏi).
của cụ tất, giờ nhiều thằng điên nó lao vào oánh cụ, cụ có võ nghệ đầy mình thì cũng ăn vài cái đập
Ngồi hót thì bao giờ chả hay

Leanh65

Xe container
Lúc chiến tranh biên giới phía Bắc xảy ra, mới 10 tuổi, mà đã biết chắc rằng sẽ chiến tranh ở phía Bắc, chỉ bất ngờ về thời điểm. Liệu tác giả có nhớ nhầm không?
Sự chuẩn bị của ta cho cuộc chiến phía Bắc hầu như rất ít, nên tôi nghĩ tác giả nhớ nhầm. Chúng ta bất ngờ với hành vi phản bạn, bất trắc của người đồng chí anh em TQ không chỉ về thời điểm chiến tranh, mà về cả chính cuộc chiến.
Bất ngờ gì, ngày ấy suốt ngày đài báo đưa tin, lên án căm phẫn ngút trời chứ có phải đang yên bình đánh nhay ngay đâu. Cụ biết Lê Đình Chinh chứ. Chắc cụ ít tuổi không chứng kiến gđ ấy nhỉ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Đã sống ở đất nước này chẳng ai sướng ngoài quan :D

Grayson

Xe buýt
Có nhiều lí do cụ ơi, ko phải ý thích của riêng ai.

Hôm qua em còn thấy nói do có 1 doi cát nổi lên phía bờ bên mình, mà cứ tính theo trung tuyến sông thì mình đã dôi thêm đc 1 ít đất. (là nói lí thuyết thế)
Ko có chuyện đó, 1 khi đã cắm cột mốc đôi ở 2 bên là ko "điều chỉnh" được nữa cụ ah.

pisces_hn

Xe container
Đến giờ em vẫn chưa hiểu là miền bắc không đưa quân vào miền Nam thì hai miền có đánh nhau không. Hai nữa là lúc chưa đánh nhau thì Mỹ nó có làm gì dân thường trong Nam không hay chỉ đóng quân như Hàn Quốc thôi.

Grayson

Xe buýt
Bất ngờ gì, ngày ấy suốt ngày đài báo đưa tin, lên án căm phẫn ngút trời chứ có phải đang yên bình đánh nhay ngay đâu. Cụ biết Lê Đình Chinh chứ. Chắc cụ ít tuổi không chứng kiến gđ ấy nhỉ.
Ngày 17/2 là bất ngờ với mọi người dân thường chứ cụ. Mn đã nghĩ đến chuyện sơ tán, nói chung là vừa mới thoát khỏi chiến tranh vài năm, sau 1975 mn nghĩ sẽ là thời kỳ hòa bình lâu dài, ko ngờ lại có ngày đài báo phát lệnh Tổng động viên toàn quốc, toàn dân sốc và căm phẫn thực sự chứ!
Trước đó đưa tin đánh nhau ở biên giới Căm thì dân cũng chỉ nghĩ là đánh đấm cục bộ thôi, đặc biệt dân ngoài bắc biết nhưng cũng chẳng để ý mấy, ko ngờ lại bùng lên việc Khựa tổng tấn công biên giới phía bắc.
Thế hệ sính sau 1979 ko thể hình dung được những tội ác mà quân Tàu+ gây ra với dân VN trong cuộc chiến tranh đó (còn kéo dài ko chính thức sau 1979) gây căm phẫn cho toàn dân Việt thế nào, nên giờ vẫn có những thành phần a dua bợ đỡ, chống chế cho đám Khựa+ 1 cách trơ trẽn vì lợi ích kinh tế!

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Ông nguyên TBT mình cũng từng xem Cam là sân nhà của mình đấy thôi.
Thích là đem quân sang
Ko biết não cụ có biết tư duy hay tìm hiểu lịch sử ko mà mửa ra câu này.
Thử động não tra lại xem lý do vì sao mình phải mang quân sang Cam.
Đi so sánh tư duy Mao Đặng vs việc đánh Pol thì biết não Lát nhăn ntn rồi =))

Nếu không bất ngờ thì chắc chắn mình không để trống biên giới phía Bắc như thế: ai đời không có một đơn vị thiện chiến nào bảo vệ mà chỉ bộ đội địa phương. Từ Lạng Sơn chỉ nửa ngày là nó đánh vào HN. Chẳng qua nó chủ động không đánh, chứ nó đánh thì chắc HN khó giữ.

Atlas23

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết não cụ có biết tư duy hay tìm hiểu lịch sử ko mà mửa ra câu này.
Thử động não tra lại xem lý do vì sao mình phải mang quân sang Cam.
Đi so sánh tư duy Mao Đặng vs việc đánh Pol thì biết não Lát nhăn ntn rồi =))
Não tôi đủ thông minh để biết thứ được tuyên truyền nó luôn khác thực tế rất xa

ranger.hn

Xe tải
Cùng là tướng, bài viết nâng bi - dìm hàng quá, theo bài thì 2 lần lên biên giới, lần đầu lên Lạng Sơn - sau khi TQ đã đổ bộ và tướng HĐ đi khảo sát trúng đạn phá tăng (cả xe chết hết riêng cụ đi bộ về được và gọi điện ngay sau đó chứng tỏ gần như bay ra khỏi xe trước khi dính đạn em nghe hơi ảo), huy động quân đoàn 2 về support thì quân China tự rút => theo e hiểu là không đánh trận này

Trận sau thì cụ Hoàng Đan lên Vị Xuyên, cụ chê tướng trước và lĩnh cũ quá, trong khi họ cũng là những người anh dũng hy sinh mới giữ được tới ngày ông lên, trong khi phía trên thì nói tuyến đầu phải bla blo, cụ Hoàng Đan mà ở vị thế bị đánh úp như hai chỉ huy địa phương kia thì không biết có nói thế không.

Lịch sử, chiến tranh là mất mát đau thương, không nên nâng người này hạ người kia

Grayson

Xe buýt
Đến giờ em vẫn chưa hiểu là miền bắc không đưa quân vào miền Nam thì hai miền có đánh nhau không. Hai nữa là lúc chưa đánh nhau thì Mỹ nó có làm gì dân thường trong Nam không hay chỉ đóng quân như Hàn Quốc thôi.
Thực ra Mỹ có đưa quân vào m Nam ngay sau 1954 đâu, hình như mãi tận 1965 khi ngoài bắc đưa quân vào Nam, lập "Chính phủ CM lâm thời miền Nam VN" (ko nhớ tên chính xác ) trong Nam, đào hầm Củ Chi gì đó ngay sát SG, rồi cho biệt động hoạt động trong SG, đưa quân vào Nam qua đường tây Trường Sơn dọc biên giới Lào Việt, v,v.... nên cqSG mới nhờ đồng minh Mỹ đưa quân vào hỗ trợ bảo vệ cq của mình. Đại loại thế, chứ tự nhiên Mỹ nó ko rảnh hơi đưa quân vào làm gì cho tốn kém ra.

Mua xe nào

Xe điện
Nếu không bất ngờ thì chắc chắn mình không để trống biên giới phía Bắc như thế: ai đời không có một đơn vị thiện chiến nào bảo vệ mà chỉ bộ đội địa phương. Từ Lạng Sơn chỉ nửa ngày là nó đánh vào HN. Chẳng qua nó chủ động không đánh, chứ nó đánh thì chắc HN khó giữ.

Nghe nói Tàu và Nga giai đoạn ấy đều không muốn mình đem quân vào Nam vì ngại chiến tranh mở rộng lôi họ vào, khuyến khích mình thi đua kinh tế, nhưng phe chủ chiến ở mình đứng đầu là ông Duẩn thắng thế.
Sau chiến tranh Triều Tiên 1953 thì xu hướng tạm hoà hoãn và chiến tranh lạnh là chủ đạo.Mỹ cũng phải 1963 mới cho quân vào Miền Nam.

Trạng thái
Thớt đang đóng