[Funland] [Lịch sử] Vương quốc Phù Nam của người Mã Lai Nam Đảo - chủ nhân vùng Nam Bộ Việt Nam xưa !!!

BinhWalker

Xe điện
Mình đang bàn chuyện xưa mà cụ :)
Xưa thì cũng như nay thôi, quy luật vẫn thế, ví dụ: dẻo thì kém giòn, thuần túy kỹ thuật. Quy luật tự nhiên là thế (từ trong liên kết phân tử), bây giờ quyền cụ lựa chọn thôi kiếm dẻo hay kiếm giòn? Khoa học tiến bộ hơn thì ko kém dẻo ko kém giòn, cao cấp hơn - vật liệu đắt tiền hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Xưa thì cũng như nay thôi, quy luật vẫn thế, ví dụ: dẻo thì kém giòn, thuần túy kỹ thuật. Quy luật tự nhiên là thế (từ trong liên kết phân tử), bây giờ quyền cụ lựa chọn thôi kiếm dẻo hay kiếm giòn?
Cái kiếm châu Âu em thấy rất dẻo.

Thanh Katana thì Nhật tự hào rèn nhiều lớp thép lên nhau nên cũng dẻo chỗ cần dẻo.
Vậy nên em mới hỏi so dánh chứ.

BinhWalker

Xe điện

Thanh Katana thì Nhật tự hào rèn nhiều lớp thép lên nhau nên cũng dẻo chỗ cần dẻo.
Đó chỉ là kiếm văn nghệ quý tộc Âu thôi, ko phải đao kiếm chiến trận.

BinhWalker

Xe điện
Thời Minh thuộc kết thúc vào năm 1427, từ đó đến nay là gần 600 năm (viết bằng chữ: sáu trăm năm) chúng ta đã viết lại, viết thêm được bao nhiêu tác phẩm, phát minh ra bao nhiêu công nghệ, đạt được những tiến bộ nào trong văn hóa xã hội rồi thưa cụ (Tính đến trước thời Pháp thuộc)?

Theo em thống kê tạm, thành Thăng Long bị đốt phá quãng hơn chục lần (có thể hơn vì em chưa kiểm tra kĩ) vậy đố cụ dân tộc nào đốt phá thành Thăng Long nhiều nhất? Và Trung Quốc đã đốt thành Thăng Long mấy lần?

Nào mời tất cả các cụ.
Trong cả thời kỳ đó vẫn trong ánh sáng văn minh đơn nhất (Chinese domain), thì họ thích xây thích phá cũng ko hận gì. Nhà Nguyễn, dù tiếp xúc nền văn minh kỹ thuật mới, nhưng quyết định chọn mô hình phong kiến TQ thôi cũng ko hận nữa :P

Lịch sử đã là quá khứ rồi :)

Messi33

[Tịch thu bằng lái]
Có thể hiểu thế này: Trái đất là của chung, thằng nào mạnh thì được quyền làm chủ. Xưa cũng thế, nay cũng vậy. Lịch sử chỉ để tham khảo. Nhiều cái hoang đường cũng phải tạm chấp nhận vì dữ liệu sót lại ít quá, thậm chí chả còn gì ngoài mấy câu chuyện truyền miệng.

Chuẩn rồi cụ ạ, Nga lấy Kurin của Nhật mới Thế chiến 2 kìa, hay Putin lấy hàng khủng Crưm từ Ucraina đấy.

Nên chuyện mớ đảo TSa HSa ngoài biển khơi giờ mình cứ gắn là của mình từ xa xưa là vô lý, trong khi nhóm ngư dân đầu tiên của n Việt mới tiếp cận các đảo lẻ trong 2 nhóm đảo này từ TK 19 còn TQuoc họ giao thương và đến đặt chủ quyền đa số đảo từ TK-16. Hai nhóm đảo này nằm ở vùng biển phía Nam, là vùng đấ mà các chúa Trịnh Nguyễn mới cướp được từ người Cam từ TK 17-18. Hay như dân Cam giờ đứng bờ biển nhìn ra Phú Quốc rực rỡ mà căm hận nuốt vào bụng thôi, làm ji được nhao.

Xưa đến nay ai mạnh thì người đó chiếm được thôi, chấp nhận sự thật là như vậy.

Hoang1988

Xe tải

Kiếm bọn châu Âu đa dạng lắm, tùy từng thời kì, chiến thuật mà phổ biến một loại kiếm khác nhau. Tuy nhiên em đánh giá thì kiếm cả thằng Tây lẫn Nhật đều ...lởm. Kiếm ngon nhất là của bọn Arab, mỗi thanh mang về châu Âu đều dc xem như của báu. Bọn Tây mãi đến thế kỉ 16,17 mới làm dc thép tốt do tiến bộ về khoa học, nhưng lúc đấy thì kiếm bắt đầu thoái trào rồi.

Hoang1988

Xe tải
Hê hê, vẫn chưa cụ nào trả lời câu đố của em à.
Em nhá hàng trước một lần nhé, thành Thăng Long bị đốt phá cỡ hơn chục lần, thì quán quân phá thành chính là ... người Việt :)):)):))
Chính tay người Việt đã đốt phá thành Thăng Long khoảng 6 lần, thống kê chưa đủ.
Vị trí Á quân không ai khác chính là Chăm tộc.
Trung Quốc chưa đốt thành Thăng Long phát nào, trái lại còn xây thành 2 lần :)):))

BinhWalker

Xe điện
Chuẩn rồi cụ ạ, Nga lấy Kurin của Nhật mới Thế chiến 2 kìa, hay Putin lấy hàng khủng Crưm từ Ucraina đấy.

Nên chuyện mớ đảo TSa HSa ngoài biển khơi giờ mình cứ gắn là của mình từ xa xưa là vô lý, trong khi nhóm ngư dân đầu tiên của n Việt mới tiếp cận các đảo lẻ trong 2 nhóm đảo này từ TK 19 còn TQuoc họ giao thương và đến đặt chủ quyền đa số đảo từ TK-16. Hai nhóm đảo này nằm ở vùng biển phía Nam, là vùng đấ mà các chúa Trịnh Nguyễn mới cướp được từ người Cam từ TK 17-18. Hay như dân Cam giờ đứng bờ biển nhìn ra Phú Quốc rực rỡ mà căm hận nuốt vào bụng thôi, làm ji được nhao.

Giá như mình còn lưu được nhiều Bi Ký Champa thì Hoàng Sa 99,99% Champa đã chiếm hữu.

qddt

Xe tăng

Cái kiếm này là kiếm thể thao ngày nai, hoặc ngày xưa thì là để đấu nhau mà không làm người khác mất mạng, khi bị chính quyền cấm. Trước đó, khi chưa bị cấm, đấu tay đôi mà cược mạng, nó xài kiếm khác. Không cong queo được như cụ xem tivi đâu, sống dày kiếm cứng, mặt cắt hình thoi, xiên phát toi lun ahihi.

Mà em thấy cái kiếm đấy có hơi giống cái cọc mài dao của hàng thịt lợn trước cửa nhà em. Hay là bên mình truyền sang bên nó nhỉ? Liệu đòi lưỡng Quảng xong có nên đòi EU luôn không? Thế hơi quá nhỉ, chết chết. =))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Cái kiếm này là kiếm thể thao ngày nai, hoặc ngày xưa thì là để đấu nhau mà không làm người khác mất mạng, khi bị chính quyền cấm. Trước đó, khi chưa bị cấm, đấu tay đôi mà cược mạng, nó xài kiếm khác. Không cong queo được như cụ xem tivi đâu, kiếm sống dày cứng, mặt cắt hình thoi, xiên phát toi lun ahihi.

Mà em thấy cái kiếm đấy có hơi giống cái cọc mài dao của hàng thịt lợn trước cửa nhà em. Hay là bên mình truyền sang bên nó nhỉ? Liệu đòi lưỡng Quảng xong có nên đòi EU luôn không? Thế hơi quá nhỉ, chết chết. =))
à không!
Ý em đơn thuần về kỹ thuật, cái kiếm xưa xưa kia so với Kiếm Nhật thì cái nào hơn cụ?
Riêng vụ đòi em nói rồi, nên đòi cả vành đai Thái Bình Dương.

Cái gì của mình thì mình phải giữ.
Chứ cứ mạnh được yếu thua thì làm gì có trung quốc?
Mỹ, Liên Xô, Nhật chúng nó lại chả xâu xé mỗi thằng một mảnh.

BinhWalker

Xe điện
Cái gì của mình thì mình phải giữ.
Chứ cứ mạnh được yếu thua thì làm gì có trung quốc?
Mỹ, Liên Xô, Nhật chúng nó lại chả xâu xé mỗi thằng một mảnh.
Phương Tây chỉ chiếm đảo Sa Diện mặt cát ở Quảng Châu và một số nơi đồn trú các tỉnh. Ko đập tan Bắc Kinh, ko triệt Trung Hoa. Nhật đồ sát thêm nhưng ở từng vùng ko toàn diện. Tq too big to fail.

Havo

Xe điện

Vô lý cái ccc. Luyên tha luyên thuyên toàn thông tin bá vơ. Mạnh thì về mà đòi nốt cái đảo Đài Loan nhà mày đi, xem có ăn được nó ko. Cái loại cổ nâu.

Phương Tây chỉ chiếm đảo Sa Diện mặt cát ở Quảng Châu và một số nơi đồn trú các tỉnh. Ko đập tan Bắc Kinh, ko triệt Trung Hoa. Nhật đồ sát thêm nhưng ở từng vùng ko toàn diện. Tq too big to fail.
Vâng. Mất Sa Diện, không có Mãn Châu, Tân Cương, Tây Tạng, Hồng Kông.
Và chẳng bao giờ có Đài Loan.

qddt

Xe tăng
à không!
Ý em đơn thuần về kỹ thuật, cái kiếm xưa xưa kia so với Kiếm Nhật thì cái nào hơn cụ?
Nếu là về kỹ thuật rèn, thì em chả biết gì. Nếu cụ cho em phán, thì em sẽ nghiêng về thằng nào có nhiều mỏ sắt mỏ than hơn, vì nó có nhiều nguyên liệu để thử. Và em nghiêng về thằng nào suốt ngày đánh nhau liên miên, tức là nó thử đồ nhiều hơn. Cộng lại, em nghiêng về châu Âu.

Gcar

Xe container

Châu Âu trải qua nhiều loại kiếm và kỹ thuật. Loại mới nhất là rapier, dùng để đâm chứ không chém. Loại này mà đánh nhau với kiếm Nhật thì có lẽ là có ưu điểm vì nhẹ, mũi cực nhọn và dài hơn kiếm Nhật, đâm rất nhanh, nhanh hơn kiếm Nhật. Chỉ cần chọc 5 cm là xong đời đối thủ. Kiếm dẻo là loại kiếm để tập thôi.

Chỉnh sửa cuối:

ngonhubu01

[Tịch thu bằng lái]
Một đằng là cụ suy đoán, vận dụng kiến thức thám tử, một đằng là sách sử ghi lại như thế, mà cụ lại muốn mọi người tin vào suy đoán của cụ?
Thế Hầu Nhân Bảo, Quách Quỳ, Liễu Thăng dùng máy bay gì?
La Mã điều cả trung đoàn từ Anh sang Siria bằng gì?
Đã nói cụ nghiên cứu cho kỹ, thời đại big data không cần biết nhiều, chỉ cần biết xâu chuỗi những thông tin Google được, đến nay Google vẫn chưa thu phí.

Nếu Châu Âu không bị vướng vào trò chơi vương quyền của Đông La Mã, ưu ái cho đám kiêu binh dưới đáy xã hội dẫn đến tà đạo ở xứ thuộc địa Jerusalem dần dần trở thành chính đạo kéo theo Châu Âu chìm nghỉm tối tăm hơn ngàn năm trung cổ bởi Thiên Chúa giáo, thì không khéo giờ loài người đã định cư ở sao Hỏa, cụ xem tạm wikipedia, vì em nghĩ rằng nguồn wikipedia là quá đủ đối với cụ ... để cụ hiểu hành binh của quân đội Lã Mã cũng như loạt danh tướng Tàu bại trận
Từ khoảng năm 312 trước Công Nguyên, Đế chế La Mã đã xây dựng[17] những con đường La Mã lát đá thẳng chạy suốt châu Âu và Bắc Phi, để hỗ trợ cho các chiến dịch quân sự của họ. Thời đỉnh cao Đế chế La Mã được kết nối với 29 tuyến đường chính chạy từ Roma và có 78,000 kilômét hay 52,964 dặm La Mã đường lát đá.

(Lưu ý bỏ qua mấy cụm từ "Giao Chỉ", "Cửu Chân ... có trong sử ký Tư Mã Thiên, rảnh hầu cụ sau, vì nó ở bên Tàu .. tạm thời cứ xoay quanh chủ đề giao thông cái đã,
rồi cũng nhắn cụ gì đó cứ xoắn quẩy là em đọc sử xong sổ toẹt vào sử thì khi rảnh em hầu cụ sau vì cảm thấy em đủ trình để xóa nếp nhăn trong não của cụ )

Đến hết thời nhà Tiền Lê, Bắc Hà chỉ có đường thủy là chính... với công trình giao thông lớn nhất thời điểm đó còn tồn tại đấy là kênh nhà Lê, còn lại thì đường thủy thuận thiên, chứ đường bộ là zero. Điều đó giải thích tại sao Hầu Nhân Bảo chết cùng đoàn thủy quân dưới tay Lê Hoàn.

Nếu có đường bộ cho Hai Bà Trưng đua voi thì việc gì nhà Lý phải dời đô về Thăng Long toàn tập bằng đường thủy. Khi dựng đô ở Thăng Long, nhà Lý cũng chỉ phát triển các đoạn đường bộ ngắn không liên tục vì mục đích chỉ để chuyển công văn với nghị quyết ... điều đó cũng giải thích tại sao Quách Quỳ phải chờ thủy quân mòn mỏi ...

Đến Liễu Thăng thì khác rồi ... nhưng nó cũng chỉ là đường bộ tích lũy theo thời gian, chắc khi đó Liễu Thăng cũng học theo các tướng lĩnh La Mã trước Liễu Thăng 1500 năm là cho công binh đem xe ủi xe san xe lu đi trước để mở đường cho đại quân

À quên khỏi phải tranh luận chuyện vạn quân vì khi chép sử chắc mấy sử gia ngáo shisha hoặc vừa chép vừa ôm đào ... vì chuyện logistics cho vạn quân xa xôi vạn dặm khốn nạn như thế nào thì cứ đọc chiến dịch Điện Biên Phủ - nếu không có đoàn xe vận tải được CCCP viện trợ (gián tiếp qua TQ) thì VM đánh ĐBP bằng cùi chỏ, vì ngay thứ dễ nhất không giải quyết được - lương đâu nuôi quân

Em thì không phải sử gia, cũng không oán thù gì các sử gia ... thú thật thì trước đây cứ nghĩ rằng tồn tại một ông vua Hùng của người Mường vì gắn liền với văn hóa thờ Mẫu, nhưng dần dà tiếp cận được các tài liệu về địa chất, giật mình hóa ra xưa nay đám sử gia lừa đảo quá hoàn hảo, mò mẫm tiếp .. thì ôi thôi tất cả những bổ sung của Ngô Sĩ Liên vứt vào sọt rác hết.

Phục Quy

Xe tăng
Châu Âu trải qua nhiều loại kiếm và kỹ thuật. Loại mới nhất là rapier, dùng để đâm chứ không chém. Loại này mà đánh nhau với kiếm Nhật thì có lẽ là có ưu điểm vì nhẹ, mũi cực nhọn và dài hơn kiếm Nhật, đâm rất nhanh. Chỉ cần chọc 5 cm là xong đời đối thủ.
View attachment 6014427
Mấy cái kiếm của cụ là thời cận đại rồi , khi mà giáp đã lỗi thời , thời hỏa khí lên ngôi .
Kiếm Nhật chỉ dùng để làm cảnh thôi . Nó biểu tượng của tầng lớp Samurai , chứ không dùng để đánh trận .Ra trận gặp giáp tấm như châu Âu chắc là gẫy .
Kiếm châu Âu thời trung cổ ngược lại không cần sắc , cần nặng để phá giáp .

Về kỹ thuật rèn em.nghĩ châu Âu vẫn hơn