[Funland] Liên Xô comeback?

springsea

Xe container
Cụ lai không hiểu gì về nước Nga rồi, muốn hiểu thì đến Nga 1 lần để mà biết đi.... chưa thấy 1 ai đến Nga rồi mà có thể chê Nga được ở chỗ nào cả đâu
Em nhảy xuống bơi thử sông ở Mat tiết thu rồi. Em mới đi 2 thành phố Mát với thánh Peter thôi.
Được đến chơi nhà một ông kỹ sư ngành tên lửa, hiện đang làm thuê cho một hãng ô tô tư bản.

Visser III

Xe tăng
Thành giếng của em toàn dán các dữ kiện khoa học + thực tế cho nên từ bé đã quen nhìn vào facts rồi, không quen sống bằng liềm tin.
Cụ gì sống ở cả Nga và Mỹ nhưng em đoán có lẽ cũng chỉ nhận xét về cả 2 nơi dựa trên cảm tính thôi.

Cá nhân em chả hề ghét Nga, cũng không cuồng Mỹ (chỉ yêu các mợ xinh đẹp, Nga Mỹ gì yêu hết).
Và tất nhiên không hề ghét người yêu Nga. Bản thân em còn hơi hơi có cảm tình với đất nước Nga (và Liên Xô ngày trước).
(Tất nhiên là sau đọc về các thất bại của các bạn ý thì có suy nghĩ "ồi, tưởng gì, hóa ra các bạn cũng xoàng thôi", nhưng không vì thế mà ghét).

Cái chính là vào đây thỉnh thoảng chọc đám trí phèo hủ nho lưu manh tí thôi.
Trong số các fan Nga, Mỹ, Việt, Campuchia... đều có những thành phần này. (Đáng buồn là tỷ lệ này trong người Việt hơi bị cao).

Nhưng vì môi trường chính trị - xã hội VN và môi trường ở cái forum này nó thuận lợi cho hủ nho cuồng Nga chửi bới dựa hơi, cho nên các thành phần này rất mạnh dạn chửi sai, chửi vô văn hóa lại chửi to.
Em cũng nghĩ cụ không ghét Nga thật.vì em thấy cụ có vẻ ghét Đông Lào quê em hơn.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lai không hiểu gì về nước Nga rồi, muốn hiểu thì đến Nga 1 lần để mà biết đi.... chưa thấy 1 ai đến Nga rồi mà có thể chê Nga được ở chỗ nào cả đâu
Không chê được mà người Nga vẫn ùn ùn bỏ ra nước ngoài đấy thôi.

A97

Xe buýt
Em cũng nghĩ cụ không ghét Nga thật.vì em thấy cụ có vẻ ghét Đông Lào quê em hơn.
Không ghét VN đâu cụ, chỉ ghét bọn người trong nước toàn "hủ nho" thôi! =)) =))
Nhân tiện, chào mừng cụ bị chọc lốp!

Chỉnh sửa cuối:

Kasparov

Xe buýt

XPQ

Xe lăn

Chủ yếu là các nhân vật tinh hoa khoa học công nghệ, phần vì lương bổng mời chào hấp dẫn phần khác vì môi trường nghiên cứu học thuật các thứ thuận lợi hơn. Còn nhân dân thì hãn hĩu lắm mà có muốn đi cũng khó.

huyen141292

Xe điện
Ôi dào, chiện bỏ nhà đi xa xứ thì ở đâu chả có. Mấy triệu dân châu Âu đại lục bỏ sang Anh kiếm cơm, lại cũng mấy triệu dân Anh phiêu bạt li tán sang châu Âu nếm thử bia và xúc xích Đức, vang Pháp, mùi vị ô liu Hi lạp .... Sao bác ko thống kê luôn thể mà chỉ thấy dân Nga xuất ngoại?

longlt

Xe tải
Như này liệu mấy nước từng tách khỏi Liên Xô có rén không các cụ?

Baoquocte.vn. Tại cuộc họp ngày 4/11 của Hội đồng Nhà nước tối cao, Tổng thống Nga Vladimir Putin và Tổng thống Belarus Alexander Lukashenko đã ký sắc lệnh hợp nhất Nhà nước Liên minh.
Hai tổng thống đã thông qua 28 chương trình của Nhà nước Liên minh đạt được hồi tháng 9, cũng như các phương hướng chính để thực hiện các điều khoản của Hiệp ước thành lập Nhà nước liên minh giai đoạn 2021-2023.

Trước đó, Tổng thống Belarus thông báo, Minsk và Moscow bắt đầu khởi động lại không gian kinh tế chung. Theo ông, quá trình này ngụ ý "sự ra đời của các công nghệ, phong cách, phương thức ra quyết định hiện đại”.

Trong các cuộc đàm phán tại Điện Kremlin vào đầu tháng 9, hai ông Putin và Lukashenko nhất trí về 28 chương trình trong khuôn khổ Nhà nước Liên minh nhằm thống nhất luật pháp của Nga và Belarus trong các lĩnh vực kinh tế, ngành và giao thông vận tải.

Hai nước có ý định chuyển sang chính sách công nghiệp thống nhất, tiếp cận chung đối với mua sắm nhà nước và các đơn đặt hàng của chính phủ, cũng như tạo ra một thị trường khí đốt thống nhất.

Bên cạnh đó, hai nhà lãnh đạo Nga và Belarus cũng thông qua học thuyết quân sự của Nhà nước Liên minh và khái niệm chính sách di trú của hai nước.

Học thuyết quân sự mới sẽ tăng mức độ gắn kết chính sách quốc phòng và điều chỉnh kịp thời các nhiệm vụ của bộ quốc phòng hai nước, có tính đến những thay đổi tình hình quân sự và chính trị trong khu vực.

Trong khi đó, khái niệm về chính sách di trú của Nhà nước Liên minh sẽ xác định hướng hoạt động của các bộ nội vụ, cơ quan an ninh, biên phòng, cơ quan ngoại vụ trong lĩnh vực di trú, có tính đến những thực tế mới của dòng di cư đang gia tăng.
Tiếc vì chưa được sống dưới chế độ XHCN chăng?

vnposh

Xe container
Tiếc vì chưa được sống dưới chế độ XHCN chăng?
Ông Alexander Lukashenko là đại biểu duy nhất trong Quốc hội Belarus bỏ phiếu chống lại việc phê chuẩn thỏa thuận tháng 12 năm 1991 để giải thể Liên bang Xô viết và thay thế bằng Cộng đồng các Quốc gia Độc lập. :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đông Lào là nước nào em chả biết nên em chả ghét.
Mà cụ tập trung vào chủ để đi, đừng quan tâm đến tâm tư tình cảm của cá nhân em.

Visser III

Xe tăng
Đông Lào là nước nào em chả biết nên em chả ghét.
Mà cụ tập trung vào chủ để đi, đừng quan tâm đến tâm tư tình cảm của cá nhân em.
À.em thấy cụ dãi bày là không ghét Nga,không cuồng Mỹ nên em tán đồng thôi.cụ không muốn người khác quan tâm đến tâm tư tình cảm của mình thì cụ nói trên OF này làm gì vậy ạ.

pooka

Xe container
Em thì thích Liên Xô tái sinh nhưng mà phát triển con đường " XHCN " kiểu Bắc Âu như Thuỵ Sĩ, Thuỵ Điển, Na UY, để các nước đàn em theo cho nó sướng.
Cơ mà giống ông lão ngồi mơ nước Nga của thơ Tố Hữu mất.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em nhảy xuống bơi thử sông ở Mat tiết thu rồi. Em mới đi 2 thành phố Mát với thánh Peter thôi.
Được đến chơi nhà một ông kỹ sư ngành tên lửa, hiện đang làm thuê cho một hãng ô tô tư bản.
Cụ đi thế thấy dân Nga chết đói nhiều không? Nghe nói Nga chuẩn bị chết đói thì dân nghèo chắc chết rồi chứ chuẩn bị chết gì nữa. Có khi sông cụ bơi cũng nhiều body trôi lang thang ấy nhỉ ;))
Ở bển người ta không nói làm thuê mà làm cho hãng. Hãng Boeing, hãng táo ,...cụ nói làm thuê nghe thảm quá

XPQ

Xe lăn
Em thì thích Liên Xô tái sinh nhưng mà phát triển con đường " XHCN " kiểu Bắc Âu như Thuỵ Sĩ, Thuỵ Điển, Na UY, để các nước đàn em theo cho nó sướng.
Cơ mà giống ông lão ngồi mơ nước Nga của thơ Tố Hữu mất.

Hồi Hai lẻ mấy, Trung cuốc cùng Việt Nam cứ vô thiên lủng các đoàn nghiên cứu sang Bắc Âu để gọi là "nghiên cứu mô hình", đại loại cố vớt vát rằng đấy là một loại xã hội chủ nghĩa. Mấy nước chủ nhà họ chẳng buồn quan tâm chiêu "thấy sang quàng làm họ" này. Sau đấy về mặt lý luận thì các ngài đi học về đều im tịt. Không nói gì đến mô hình Bắc Âu nữa.

hd-vt

Xe container
Hồi Hai lẻ mấy, Trung cuốc cùng Việt Nam cứ vô thiên lủng các đoàn nghiên cứu sang Bắc Âu để gọi là "nghiên cứu mô hình", đại loại cố vớt vát rằng đấy là một loại xã hội chủ nghĩa. Mấy nước chủ nhà họ chẳng buồn quan tâm chiêu "thấy sang quàng làm họ" này. Sau đấy về mặt lý luận thì các ngài đi học về đều im tịt. Không nói gì đến mô hình Bắc Âu nữa.
Có thể là tâm tốt nhưng không có tầm cụ ạ.
Như thời cụ nhiều x cầm chịch, cóa mời tinh hoa trường Havớt sang "mình" nghiên cứu "dùm tao, tao muốn dân dầu lước mạnh".
Sau thời gian bóp đầu bóp trán thì bóa tay xin thua, vì "số liệu các ông đưa để tính..chạ hiệu nội". Bọn em phắn ạ. :D

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi chút. Hiện giờ Nga và Belarus đã ký sắc lệnh hợp nhất 2 nhà nước. Giờ có nước nào nhảy vào tấn công Belarus thì Nga có nhảy vô cùng Belarus vả thằng kia không các cụ?

bomong

Xe điện
Cụ Bơi đoạn nào vậy? Có bơi qua bờ bên kia được không?

springsea

Xe container
Cụ đi thế thấy dân Nga chết đói nhiều không? Nghe nói Nga chuẩn bị chết đói thì dân nghèo chắc chết rồi chứ chuẩn bị chết gì nữa. Có khi sông cụ bơi cũng nhiều body trôi lang thang ấy nhỉ ;))
Ở bển người ta không nói làm thuê mà làm cho hãng. Hãng Boeing, hãng táo ,...cụ nói làm thuê nghe thảm quá
Cái cụ nói em ko nghe ai nói và ko nhìn thấy. Chuyến đi của em có hơn tuần nên ko thể nói gì được nhiều. Nơi em đến cũng là nơi xa hoa, xa xỉ nhất nhì TG. Nhưng ngẫm lại cũng có nhiều cái phải nghĩ về một nước Nga.
Ở Mát em được một anh người Nga ( bạn của bạn) đưa đi chơi. Anh ta là triệu phú trẻ, mới giàu lên, nghe cách anh ta nói là nhờ cơ chế và quan hệ (anh này buôn kim loại quý hiếm). Nói ra vậy kể hơi khiếm nhã, anh bạn Nga rất nhiệt tình, đưa nhóm em đi chơi bằng cano trên sông và em được thử bơi trên sông giữa mùa thu nước Nga nó phê thế nào. Đường phố Mat trung tâm rất nhiều xe Đức như các thành phố lớn Châu Âu khác…
Em có đến chơi nhà một a người Nga khác, điển hình của một trí thức cũ (năm nay khoảng tầm 55). Đi xe Kia, dùng điện thoại Samsung, TV LG… Anh ta kể anh ta học một ngành rất hot, rất khó ngày xưa, kỹ sư rocket. Nhưng đã ra ngoài làm từ lâu do ko sống nổi (đói đúng nghĩa). Anh ta hiện làm nhân viên kinh doanh xe moto trượt tuyết. Anh này có một đam mê với âm thanh và đặc biệt amply bóng chân không, có thể kể cả ngày về các thể loại bóng tube, cũng như vũ khí, tên lửa.
Khi hỏi về Putin thì 2 người bạn Nga trả lời rất khác nhau. Anh triệu phú nói Putin là vua, Tsa của nước Nga… Còn anh kỹ sư thì nói “Putin trước đây là người tốt. Bây giờ có người thích, người ko thích, tao ko có ý kiến” rồi cười hiền.

Chỉnh sửa cuối: