[CCCĐ] Liên Xô lướt ngoài cửa sổ

erav

Xe điện
Em chia tay với tiếng Nga độ đôi ba năm thì Liên Xô cũng tan rã. Kể từ đó cũng chẳng có cơ hội học tập hay làm việc với đối tác Nga/Xô, du lịch lại càng k0. Cho nên ký ức vẫn đậm LBCHXHCN Xô Viết với bao ấn tượng tốt đẹp từ phong cảnh, con người cho đến tận khi máy bay...hạ cánh.
Sân bay quốc tế Sheremetyevo là cú sốc đầu tiên mà Gấu mẹ tặng cho em.
Gần 3 tiếng đồng hồ chờ đợi làm thủ tục nhập cảnh. Xếp hàng rõ lâu mới đến lượt, nộp Passport xong rồi đứng sang bên cạnh chờ gần 2 tiếng mới được gọi lại. Mợ an ninh tròn xoay gườm gườm rồi đóng cộp cái dấu nhập cảnh.
Welcome to Russia (nhưng nói bằng tiếng Nga)

Sau đó em được ae ở bển giải thích là do có quá nhiều người VN sinh sống và vi phạm PL của Nga, đặc biệt là tình trạng dùng giấy tờ giả để XNC hoặc cư trú bất hợp pháp. Họ có cơ sở dữ liệu nhân thân những người này, nhưng do số lượng nhiều, tên người VN mình giống nhau cũng lắm, và server chạy cũng chậm nên mỗi lần nhập cảnh là bị screening khi nào hệ thống báo OK thì mới cho qua. :-s :-s :-s

erav

Xe điện
Một lần khác, bọn em bị lùa hết vào cái line này. Nhìn đi nhìn lại toàn đồng hương VC nhà ta cả. Cũng lại chờ đôi ba tiếng, k0 ngạc nhiên nữa mà "cam chịu".
Chứng kiến một thực tế rất nhiều thanh niên nông thôn VN sang Nga theo con đường XKLĐ nhưng k0 biết một chữ tiếng Nga nào. An ninh cửa khẩu họ lôi ra tra hỏi thì k0 nói chuyện được với nhau cứ lớ nga lớ ngớ. Rất may là có một số người V sinh sống làm ăn ở Nga họ đứng ra dịch hộ. Em pass rồi, k0 biết mấy ae đó thế nào?

erav

Xe điện
Khu vực đường bay nội địa cũng ồn ào, tấp nập k0 kém. Nga Xô vốn rộng nhất TG mà!

erav

Xe điện
Cccm nào yêu văn học Liên Xô hẳn đều biết nhà văn Mikhail Solokhov với tác phẩm nổi tiếng "Sông Đông êm đềm", đoạt giải Nobel Văn học năm 1965.
Quê hương của Solokhov cũng nằm ngay bên bờ sông Đông, nay là tỉnh Rostov và thủ phủ là thành phố cùng tên, được gọi đầy đủ là "Rostov trên sông Đông", nằm ở phía Tây Nam nước Nga ngày nay.

erav

Xe điện
Rời khỏi Matxcova ồn ào náo nhiệt, đến với Sông Đông êm đềm

erav

Xe điện
em đặt viên gạch nghe kể chuyện CCCP
Càng Cho Càng Phá,
à nhầm Các Chú Cứ Phá. :))
hay quá, em ngồi hóng tiếp
Em hóng rừng Bạch Dương vẫn ngời tỏa nắng
Em vào xem cụ uống Vodka xịn xò ;;)
Cám ơn cccm ghé chơi và động viên.
Đây ko hẳn là CCCĐ của em mà chỉ là những cóp nhặt nên hơi mất thời gian để lựa chọn, sắp xếp. Mong cccm thông cảm.

erav

Xe điện
Em hóng thêm ảnh mùa thu nước Nga.
Tiếc là em đi công tác toàn vào mùa hè cụ ah. Cũng vẫn ao ước một lần đến Nga vào mùa thu.
Hết giờ làm việc thảnh thơi thì ra ngoài làm cốc bia. Các bạn Nga thì chỉ thích Vodka, bia cũng có nhiều loại nhưng k0 địch được bia Tiệp kể cả chất lượng và giá.
Em thích nhất loại Bia Tiệp Krusovice này. Hãng bia được thành lập từ năm 1581 tại làng Krusovice (nay thuộc Séc). Sau đó được bán cho 1 ông vua người Áo và vương miện của Hoàng gia Áo trở thành một phần logo của hãng bia này.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Hoặc lang thang trong công viên. Sự vắng vẻ, đơn điệu cũng gợi lại k0 khí cuộc sống thời bao cấp cứ đủng đỉnh, chẳng có gì vội vàng.

erav

Xe điện
Khoảng thời gian yên ả bên này bờ biển Azov, còn bờ phía xa kia, lúc ấy đang rất căng thẳng tình hình tranh chấp bán đảo Crime giữa Nga và Ucraina

erav

Xe điện
Tượng đài Hoàng đế Nga Peter I của nhà điêu khắc M.M. Antokolsky, được dựng vào năm 1903, là mẫu vật kích thước đầy đủ duy nhất còn tồn tại cho đến ngày nay, được đúc dưới sự giám sát trực tiếp của tác giả.
Hoàng đế Peter được miêu tả trong bộ đồng phục của một sĩ quan của trung đoàn Preobrazhensky. Hoàng đế chống gậy bằng tay phải. Trên tay trái đặt lên chuôi kiếm.
Đài tưởng niệm được coi là một trong những di tích đáng nhớ nhất của vùng Rostov.

Vulq71

Xe container
Hãy đợi đấy! – Đã từng thống trị "Những Bông hoa nhỏ", tiền bối của Tom & Jerry hay Doremon
Tom và Jerry sản xuất trước Hãy đợi đấy có khoảng hơn 20 năm thôi cụ ạ.

erav

Xe điện
Không phải tiền bối mà là đu theo.
Tom và Jerry sản xuất trước Hãy đợi đấy có khoảng hơn 20 năm thôi cụ ạ.
Đúng là em k0 biết tuổi đời team nào cao hơn thật. Chỉ là em cứ lấy theo sự xuất hiện của chúng trên sóng TV của nhà nước ah.
Tuổi thơ em chỉ biết mỗi "Ну, погоди" là phim hoạt hình nước ngoài! Hic!

Vulq71

Xe container
Đúng là em k0 biết tuổi đời team nào cao hơn thật. Chỉ là em cứ lấy theo sự xuất hiện của chúng trên sóng TV của nhà nước ah.
Tuổi thơ em chỉ biết mỗi "Ну, погоди" là phim hoạt hình nước ngoài! Hic!
Tiếp đi cụ ơi, chur đề của cụ rất hấp dẫn.

erav

Xe điện
Chỗ em tới lần này là quê hương của một nhà viết kịch, nhà văn nổi tiếng của Nga - Anton Pavlovich Chekhov. Em chẳng biết tí gì về văn học và ông này. Nhưng các bạn Nga ở đây thì tự hào về ông lắm, nghe nói chỉ đứng sau Lev Tolstoi.

erav

Xe điện
Ngôi nhà của A.P.Chekhov giờ trở thành viện bảo tàng và đoàn nào đến đây các bạn Nga cũng phải đưa bằng được đi tham quan, y như về Làng Sen vậy.

erav

Xe điện
Vào tham quan nội thất bên trong thì có người thuyết minh. Tất nhiên là em chẳng hiểu gì vì họ nói bằng tiếng Nga. Đồng nghiệp đối tác đi cùng cũng k0 đủ vốn từ để dịch từ tiếng Nga sang tiếng Anh cho bọn VN hiểu.

erav

Xe điện
Nhưng chỉ nhìn qua thái độ thì thấy các bạn rất "sùng bái" ông. Cậu đối tác người Nga, chắc k0 phải đến đây lần đầu, chắp tay trước bụng, môi mím chặt như nuốt từng lời của cô thuyết minh, đầu gật chầm chậm nghe chừng rất...phê.
Mấy chị gái VN thì cũng suýt xoa ghê lắm. Sau này em mới biết là các bà ấy kết bộ ren ga gối vì được thêu công phu và đẹp!

Chỉnh sửa cuối: