[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

Bigcat1

Xe tăng
😆
Em phục vụ clip rồi! Còn đánh giá của người xem và của cụ - nãy cụ bảo là clip dựng lại. Em khẳng định là của khoai Tây quay.
Còn tranh cãi thì lại phải hỏi tiếp bản gốc lịch sử quân đoàn 2. Bản thời những năm 197x, cụ có thì trích giùm chỗ nào cụ Thận tranh!
Em nhớ lúc ấy em đọc chỉ có chi tiết cắm cờ thôi!
:))
Thế này nhé. Sách giáo khoa lịch sử nói rằng 843 húc cổng chính. Không có ai đính chính cả, kể cả kíp xe 843, thậm chí còn lên truyền hình nói công khai rằng mình húc.
Đồng đội với nhau như thế là không ổn.
Còn chuyện cũng là anh hùng nhưng ai có trình độ hơn thì sẽ có tiền đồ lớn hơn. Ta không bàn ở đây.
Như cụ Tuyển vác được 2 hòm đạn pháo 57, nhưng hạn chế nên không làm lãnh đạo được. Còn cụ Hằng chỉ huy tiểu đội tiếp đạn cho trận địa sát cầu HR thì lên đến bộ trưởng.

Tookies

Xe điện
Thế này nhé. Sách giáo khoa lịch sử nói rằng 843 húc cổng chính. Không có ai đính chính cả, kể cả kíp xe 843, thậm chí còn lên truyền hình nói công khai rằng mình húc.
Đồng đội với nhau như thế là không ổn.
Còn chuyện cũng là anh hùng nhưng ai có trình độ hơn thì sẽ có tiền đồ lớn hơn. Ta không bàn ở đây.
Như cụ Tuyển vác được 2 hòm đạn pháo 57, nhưng hạn chế nên không làm lãnh đạo được. Còn cụ Hằng chỉ huy tiểu đội tiếp đạn cho trận địa sát cầu HR thì lên đến bộ trưởng.
Nên cụ đừng mang cái bánh mì ra so - với em thì câu chuyện cái ảnh kia chỉ là 1 lát mỏng bánh mì ôi!

Câu chuyện 390 cũng như chuyện cụ Thệ và cụ Tùng! Rõ ràng cụ Tùng chỉ mượn cảm xúc của người đọc + câu chuyện bản tuyên bố gốc được clone x3 bởi chính cụ ấy đã thấy hài rồi - theo đúng kịch bản của bộ SGK định viết lại thôi.

1985 thì cụ Thệ mới trung tá. Còn Đại tá Bùi Tùng lúc ý làm gì?

Lịch sử muốn viết lại hả - em cho thêm vài lát bánh mì nữa là các cụ lại cãi nhau ỏm tỏi!

Ví dụ:
1. Thông báo hạm ở Hoa Thanh Táo!
2. Vụ Victory Rouge ăn thuỷ lôi chìm hết hay nổi lềnh phềnh gỡ hết hàng?!

Thế những anh hùng ở sự kiện kia có nên bị lôi ra đấu tố bánh mì không?
Quan điểm của riêng em họ vẫn là anh hùng - còn sự kiện thì rõ là được tuyên truyền vống lên. Và em có xem clip + có ảnh riêng trong bộ sưu tập với từng lát bánh mì

Clip gốc đoạn ở cổng dinh của NBC để các cụ thấy là tay trích đoạn cổng chính kia nó crop có ý đồ cả đấy!
Em 390 bò được đến trước mặt dinh thì trên nóc cụ Thận đã kéo mợ nó xong cờ rồi. 20 năm trước em đưa đúng clip này cho cụ nhà em; Ông già nhà em ngồi xem clip này chán rồi mới đề nghị kíp 390 kể đúng trình tự câu chuyện cho đám lính mới nhà mình.

Các nhà báo nhà mình cãi nhau làm méo gì, bỏ vài chục ngàn $ mua bản quyền sự kiện phần NBC quay ở đài phát thanh - thế là đỡ 2 ông cãi nhau! Toàn con cháu phải đi mò clip về làm bánh mì

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: kk2

Patriots

Xe lăn
Cái sai của ông Thệ là nói dối , nói sai sự thật , nhận vơ 1 số cái k phải của mình lên mới gây ra những tranh luận đáng tiếc hiện nay . Lịch sử cần chính xác . Và sự thật ở đây là bản tuyên bố đầu hàng do tổng thống DVM đọc là do chính ủy Tung chấp bút viết
Đừng vội tin một hai bài báo, như Việt Á ấy

Bigcat1

Xe tăng
Nên cụ đừng mang cái bánh mì ra so - với em thì câu chuyện cái ảnh kia chỉ là 1 lát mỏng bánh mì ôi!

Câu chuyện 390 cũng như chuyện cụ Thệ và cụ Tùng! Rõ ràng cụ Tùng chỉ mượn cảm xúc của người đọc + câu chuyện bản tuyên bố gốc được clone x3 bởi chính cụ ấy đã thấy hài rồi - theo đúng kịch bản của bộ SGK định viết lại thôi.

Lịch sử muốn viết lại hả - em cho thêm vài lát bánh mì nữa là các cụ lại cãi nhau ỏm tỏi!

Ví dụ:
1. Thông báo hạm ở Hoa Thanh Táo!
2. Vụ Victory Rouge ăn thuỷ lôi chìm hết hay nổi lềnh phềnh gỡ hết hàng?!

Thế những anh hùng ở sự kiện kia có nên bị lôi ra đấu tố bánh mì không?
Quan điểm của riêng em họ vẫn là anh hùng - còn sự kiện thì rõ là được tuyên truyền vống lên. Và em có xem clip + có ảnh riêng trong bộ sưu tập với từng lát bánh mì

Clip gốc của NBC để các cụ thấy là tay trích đoạn cổng chính kia nó crop có ý đồ cả đấy!
Em 390 bò được đến trước mặt dinh thì trên nóc cụ Thận đã kéo mợ nó xong cờ rồi. 20 năm trước em đưa đúng clip này cho cụ nhà em; Ông già nhà em ngồi xem clip này chán rồi mới đề nghị kíp 390 kể đúng trình tự câu chuyện cho đám lính mới nhà mình
Cụ chém hơi quá rồi đấy. Mới xuống xe thì 390 đã húc đổ cổng rồi.
Vấn đề ở đây là xây dựng hình tượng anh hùng. Phải hoành tráng. Dù không phải của mình.
Anh hùng nửa mùa không phải là anh hùng. Vậy thôi.

Tookies

Xe điện
Cụ chém hơi quá rồi đấy. Mới xuống xe thì 390 đã húc đổ cổng rồi.
Vấn đề ở đây là xây dựng hình tượng anh hùng. Phải hoành tráng. Dù không phải của mình.
Anh hùng nửa mùa không phải là anh hùng. Vậy thôi.
Thế cụ Tùng càng xứng đáng là nửa mùa theo quan điểm cụ gọi là 1/2 bánh mì!
Em xin hết phần cổng! Phần đài phát thanh em chưa quan tâm; sẽ trình bày phần tư liệu em đã có khi các cụ tranh luận có dẫn chứng nghiêm túc!

The Avenue

Xì hơi lốp
Bác Tùng xứng đáng là Anh Hùng

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Đừng vội tin một hai bài báo, như Việt Á ấy
k chỉ bài báo , e còn xem qua 1 vài clip nói về sự kiện này , ý kiến của 1 số nhân chứng có mặt trực tiếp tại thời điểm đó như chiến sĩ liên lạc của ông Tùng , nhà báo Tây Đức , nhà báo Kỳ Nhân , KTS Nguyễn Hữu Thái ... Tất cả đều khảng định việc tổng thổng DVM đọc bnar thảo đầu hàng của chính ủy Bùi Tùng đưa cho

qhhp

Xe điện
Có clip 843 tông sập cổng phụ, cụ Thận vọt ra khi xe chết máy phi vào dinh, lúc này 390 mới tông cổng chính
Tông vào thôi, sập đâu mà sập. Dừng lại ở cổng phụ (ko biết kẹt, hay chết máy, hay thận trọng ko dám vào tiếp, hay cái gì gì thì ko biết). Xe tăng húc đổ cổng dinh là 390 và cũng là cái đầu tiên vào dinh.

hoviethung

Xe lăn
Đúng rồi, đi theo nhưng không phải là chỉ huy, sau khi có màn hỏi tên tuổi chức vụ nhau thì ông Tùng mới tham gia tích cực, và bản soạn thảo viết lại lần 2 trên tờ giấy xanh có lẽ là của ông ấy.
Nhưng cũng ko thể phủ nhận vai trò chỉ huy ban đầu của ông Thệ
Đúng rồi không ai phủ nhận vai trò cũng như công lao của ông Thệ. Nhưng điều mọi người đang bàn ở đây chính là phẩm chất của ông ta, phẩm chất của một người Anh Hùng?

Cap nhi tan

Xe buýt
Việc tranh công làm vấy bẩn một chiến thắng....tất cả....

hoviethung

Xe lăn
Xe 843 đi đầu là dĩ nhiên, không ai phản đối. Vấn đề là xe 390 húc đổ cổng chính.
Một nửa sự thật không phải là sự thật. Nếu lịch sử chỉ nói ông Thệ lên cắm cờ thì không sao. Nhưng lại bôi thêm đoạn húc đổ cổng dinh. Lại còn dựng phim lại là không ổn rồi.
Ông Thệ hay ông Thận là người lên cắm cờ đầu tiên ở dinh ĐL vậy cụ?

TONGIA

Tầu Hỏa
Bài mới của TT

TONGIA

Tầu Hỏa
Báo Tuoitre:
"Bản thân chúng tôi là những cán bộ suốt đời tận trung cống hiến cho chế độ ta, đã hết lòng để bảo vệ sự thật lịch sử bằng sự khách quan, công tâm.
Mặc dù ông Bùi Văn Tùng không màng danh lợi nhưng việc xét tặng danh hiệu cao quý của Đảng và Nhà nước cho cống hiến vệ quốc của ông Bùi Văn Tùng sẽ thể hiện sự quan tâm công bằng, như đã trao danh hiệu này cho ông Bùi Quang Thận, ông Phạm Xuân Thệ, đem lại niềm tin cho các thế hệ yêu nước cũng như các cựu chiến binh".
(trích thư đề nghị của ông Phạm Việt Tùng, tháng 4-2022)

Bachsima

Xe lăn

...............................................

Clip gốc đoạn ở cổng dinh của NBC để các cụ thấy là tay trích đoạn cổng chính kia nó crop có ý đồ cả đấy!
Em 390 bò được đến trước mặt dinh thì trên nóc cụ Thận đã kéo mợ nó xong cờ rồi. 20 năm trước em đưa đúng clip này cho cụ nhà em; Ông già nhà em ngồi xem clip này chán rồi mới đề nghị kíp 390 kể đúng trình tự câu chuyện cho đám lính mới nhà mình.

Các nhà báo nhà mình cãi nhau làm méo gì, bỏ vài chục ngàn $ mua bản quyền sự kiện phần NBC quay ở đài phát thanh - thế là đỡ 2 ông cãi nhau! Toàn con cháu phải đi mò clip về làm bánh mì
Trích lại đây để thấy tư duy rất cập kênh của một ...;))

Bachsima

Xe lăn
Báo Tuoitre:
"Bản thân chúng tôi là những cán bộ suốt đời tận trung cống hiến cho chế độ ta, đã hết lòng để bảo vệ sự thật lịch sử bằng sự khách quan, công tâm.
Mặc dù ông Bùi Văn Tùng không màng danh lợi nhưng việc xét tặng danh hiệu cao quý của Đảng và Nhà nước cho cống hiến vệ quốc của ông Bùi Văn Tùng sẽ thể hiện sự quan tâm công bằng, như đã trao danh hiệu này cho ông Bùi Quang Thận, ông Phạm Xuân Thệ, đem lại niềm tin cho các thế hệ yêu nước cũng như các cựu chiến binh".
Ý em thì phải bỏ được tư duy lịch sử được dựng lại chủ yếu qua lời kể nhân chứng (mà thường cũng là nhân chứng đã được "chuẩn bị ngay ngắn"), các bằng chứng hình ảnh âm thanh đa phần là dựng lại đi đã, sau đó mới đến đoạn làm sử dựa trên việc phân tích hình ảnh âm thanh và phỏng vấn nhân chứng on site. Có như thế những người đến sau mới có được sự thực tương đối toàn vẹn nhất.
Đó mới là gốc của vấn đề.

.Bo My

Xe container
Báo Tuoitre:
thằng tuổi trẻ bày trò này cả mấy chục năm trước rồi. Đáng lẽ nó đưa tin ông đạo diễn xin thì cũng nên nghiên cứu xem danh hiệu anh hùng có phù hợp hay không. Bao nhiêu lãnh đạo trước đã xác nhận ông Tùng đã hưởng đủ, nó nói thế là phủ nhận à!

Còn thiếu Huân chương Lao động hạng 3, có đề nghị tặng nốt hay không?!

Chỉnh sửa cuối:

Gét chó

Xe hơi
Em vodka cụ.
Chính vì nhân chứng lịch sử và những tư liệu thuyết phục như vậy, cho nên cụ Chủ tịch mới chỉ đạo khẩn trương xem xét phong tặng AHLLVTND cho cụ Tùng.
Muộn thì muộn, cơ mà không thể lờ đi được, nó thuộc về lịch sử dân tộc.
Chủ tịch chỉ đạo khẩn trương xem xét phong tặng AHLLVTND cho cụ Tùng, không nhanh chủ tịch nghỉ hưu thì không bao giờ được tặng, có chủ tịch cùng quê không phải lúc nào cũng có...cơ hội ngàn năm có một đấy .

Chỉnh sửa cuối:

Belat Missan

Xe điện
Cái sai của ông Thệ là nói dối , nói sai sự thật , nhận vơ 1 số cái k phải của mình lên mới gây ra những tranh luận đáng tiếc hiện nay . Lịch sử cần chính xác . Và sự thật ở đây là bản tuyên bố đầu hàng do tổng thống DVM đọc là do chính ủy Tung chấp bút viết
Thì ghi nhận lại cho bọn trẻ học thôi.
Các cụ tầm tuổi OF giờ này hỏi có khi chả mấy ai quan tâm nữa.

qhhp

Xe điện
thằng tuổi trẻ bày trò này cả mấy chục năm trước rồi. Đáng lẽ nó đưa tin ông đạo diễn xin thì cũng nên nghiên cứu xem danh hiệu anh hùng có phù hợp hay không. Bao nhiêu lãnh đạo trước đã xác nhận ông Tùng đã hưởng đủ, nó nói thế là phủ nhận à!

Còn thiếu Huân chương Lao động hạng 3, có đề nghị tặng nốt hay không?!
Nick này của đại úy Thệ à?