Lính đánh thuê

cocsku

Xe cút kít
Em xem qua wikipedia mới biết là có cả một danh từ riêng để chỉ lính đánh thuê "Mercenary". Và trong lịch sử thế giới, lính đánh thuê đã được sử dụng ở Ai cập từ thế kỷ 13 trước công nguyên trong các cuộc chiến của Pharaoh Ramsesses II.

Như vậy là lính đánh thuê có lịch sử rất lâu đời.

BlueSeal

Đi bộ
Theo em đc biết trên thế giới có rất nhiều tổ chức lính đánh thuê. Các hồ sơ của những tổ chức này đều có trong cục tình báo các nước, tập đoàn tài phiệt... Lính đánh thuê thường được sử dụng vào nhiều mục đích khác nhau tùy theo yêu cầu của người muốn thuê mà giá tiền cũng khác nhau. Nói chung các pác mà muốn thuê được họ phải có trung gian môi giới và tài chính khá mạnh. Còn tên tổ chức thì họ hoạt động luôn núp bóng các công ty bảo an, vận chuyển...khá bí mật.

Hồng Quốc

Xe tải
Theo em đc biết trên thế giới có rất nhiều tổ chức lính đánh thuê. Các hồ sơ của những tổ chức này đều có trong cục tình báo các nước, tập đoàn tài phiệt... Lính đánh thuê thường được sử dụng vào nhiều mục đích khác nhau tùy theo yêu cầu của người muốn thuê mà giá tiền cũng khác nhau. Nói chung các pác mà muốn thuê được họ phải có trung gian môi giới và tài chính khá mạnh. Còn tên tổ chức thì họ hoạt động luôn núp bóng các công ty bảo an, vận chuyển...khá bí mật.
các cty lính đánh thuê thường công khai là có sự bảo trợ của chính phủ còn ít công khai hay ko công khai họ thường theo cơ cấu của 1 tổ chức chứ ko thành lập cty . Các lính đánh thuê cũng đa phần là lính đặc nhiệm hay lính ở binh chủng đặc nhiệm.

cocsku

Xe cút kít
Ở VN mình có không các cụ? Kể có cũng hay, các bác cựu binh sỹ giải ngũ có thêm công việc đúng chuyên môn.

UnitedKondoms

Xe điện
Cụ nghĩ sâu xa quá, em chỉ cho rằng ta cũng có thể sử dụng lính đánh thuê mà thôi. Chả có liên quan gì đến hằn học xã hội cả. Thế giới chưa làm thì sao mình không dám nghĩ. Tại sao mình chỉ dám nghĩ những cái thế giới đã làm?
Theo tư duy này của kụ thì thuê được tất, vợ nó đòi chịch, yếu cmn sinh lý, thuê thằng khác về chịch hộ...

Vãi

Chắc thế cụ ạ, vì tấn công nguy hiểm hơn phòng thủ, bỏ tiền thuê thì cũng phải cho cống hiến chứ?
Còn phòng thủ thì cũng có thể tùy tình hình chiến trường, em nghĩ thế. :D
Kụ Trâu cho cháu hỏi tí: Thế mấy anh cần lao thăm thân xứ Uy kiên thuộc type nào hềy?

ladalienxo

Xe tải
Thời Pháp vn mình cũng đi oánh nhau đới cụ

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thời đó không thấy lính VN đi đánh các xứ thuộc địa khác, chỉ thấy lính các xứ khác đến VN chiến cụ nhỉ?
Có chứ. Lính lê dương có cả người Việt nữa. Em biết một cụ đã từng đứng trong hàng ngũ lính Pháp chiến nhau với Phát xít Đức roài.

nguyenvantho

Xe hơi
Lính đánh thuê là nhân viên thuộc công ty tư nhân. Họ lập lên và tuyển dụng, đào tạo. Lĩnh vực kinh doanh của họ là cung cấp an ninh( bảo vệ tài sản, con người- vệ sỹ,công trình, cơ quan, áp tải hàng hóa, giải cứu con tin, và cung cấp lính phục vụ chiến tranh) theo hợp đồng. Còn ở Việt Nam mình cũng có nhưng chỉ hoạt động nhỏ hơn như cung cấp vệ sỹ, bảo vệ.
Lính đánh thuê rất chuyên nghiệp, do có sự đầu quân của cựu binh, đặc nhiệm, quân nhân xuất ngũ, lực lượng vũ trang và một số khác ngoài nhóm trên được sàng lọc tuyển dụng và đào tạo.

kimma

Xe điện
em trc tý nữa thì đi lính lê dương cho pháp rồi. tuổi trẻ ngông cuồng . thích phiêu lưu mạo hiểm. hợp đồng 5 năm phục vụ. có 1 sỹ quan cấp tá người gốc VN. em chịu ông kéo về ngay . đóng quân khắp nơi. lương rất cao, nếu nghẻo nơi chiến trường thì cha mẹ hưởng trợ cấp hết đời. nhưng đời em rẽ qua hướng phiêu lưu mới. ko thì ko bít còn ngồi đây gõ ko

km18 yenson

Xe buýt
em trc tý nữa thì đi lính lê dương cho pháp rồi. tuổi trẻ ngông cuồng . thích phiêu lưu mạo hiểm. hợp đồng 5 năm phục vụ. có 1 sỹ quan cấp tá người gốc VN. em chịu ông kéo về ngay . đóng quân khắp nơi. lương rất cao, nếu nghẻo nơi chiến trường thì cha mẹ hưởng trợ cấp hết đời. nhưng đời em rẽ qua hướng phiêu lưu mới. ko thì ko bít còn ngồi đây gõ ko
Cụ đùa hay thật vụ này vậy?theo em được biết thì thời pháp đô hộ ta,bắt dân việt đi lính cho mẫu quốc,rồi đưa sang các vùng thuộc địa khác,nhiều nhất vẫn là vùng bắc phi,nói đội quân này là lính đánh thuê cũng ko sao

kimma

Xe điện
Cụ đùa hay thật vụ này vậy?theo em được biết thì thời pháp đô hộ ta,bắt dân việt đi lính cho mẫu quốc,rồi đưa sang các vùng thuộc địa khác,nhiều nhất vẫn là vùng bắc phi,nói đội quân này là lính đánh thuê cũng ko sao
Lính liên hiệp quốc cụ à. Vào những năm 90. Thật chứ chả đùa tẹo nào. Ko phải líbh đánh thuê. Lính mũ nồi xanh. Lân cuối em nhân đc tin. Ông đóng ở campuchia

ImPopeye

Xe máy
Lính lê dương (legion) của Pháp hình như cũng là 1 dạng đánh thuê phải ko các cụ nhỉ?

namtran8686

Xe buýt
Bán mạng mà phải có một cái giá ko nhỏ

Hồng Quốc

Xe tải
Lính đánh thuê là nhân viên thuộc công ty tư nhân. Họ lập lên và tuyển dụng, đào tạo. Lĩnh vực kinh doanh của họ là cung cấp an ninh( bảo vệ tài sản, con người- vệ sỹ,công trình, cơ quan, áp tải hàng hóa, giải cứu con tin, và cung cấp lính phục vụ chiến tranh) theo hợp đồng. Còn ở Việt Nam mình cũng có nhưng chỉ hoạt động nhỏ hơn như cung cấp vệ sỹ, bảo vệ.
Lính đánh thuê rất chuyên nghiệp, do có sự đầu quân của cựu binh, đặc nhiệm, quân nhân xuất ngũ, lực lượng vũ trang và một số khác ngoài nhóm trên được sàng lọc tuyển dụng và đào tạo.
lĩnh vực Lính Đánh Thuê ( LĐT ) mà họ tham gia thì ko có giới hạn cụ à nhưng đa phần lĩnh vực mà họ làm là lật đổ các chính phủ , bảo vệ các quan chức cấp cao khi đến vùng chiến sự , đào tạo quân đội tại các nước mà họ nhận đc hợp đồng , cung cấp lính chiến tranh tại các điểm nóng trên thế giới .
LĐT đa phần là lính đánh nhiệm đã tham chiếm có kinh nghiệm hoặc cực quan chức cấp cao của QĐ mà thành lập

nemesisgau

Xe buýt
Em xem qua wikipedia mới biết là có cả một danh từ riêng để chỉ lính đánh thuê "Mercenary". Và trong lịch sử thế giới, lính đánh thuê đã được sử dụng ở Ai cập từ thế kỷ 13 trước công nguyên trong các cuộc chiến của Pharaoh Ramsesses II.

Như vậy là lính đánh thuê có lịch sử rất lâu đời.
Bẩm cụ là LĐT có từ rất lâu rồi và thậm chí trong một số thời điểm lịch sử còn là chủ lực trên chiến trường ợ ;;)
Về vụ Lê dương và LĐT, 2 thằng này khác hẳn nhau và trong hoạt động tác chiến từ thời La Mã tới Fap quốc thì 2 anh này vẫn hay chiến đấu với nhau. Ví dụ, LĐT thuộc các bộ tộc Ả rập vẫn hay được thuê để giúp tụi Lê Dương Fap ở Bắc Phi có nhiệm vụ đàn áp nổi dậy. Theo em điểm khác nhau lớn nhất là Lê dương là quân đội thường trực, là sản phẩm của xã hội hiện đại (trừ Rome, dù tụi Rome cũng rất hiện đại so với thời đó). Còn LĐT thì giao kèo nhiệm vụ - giá tiền. Xong việc thì phắn, ko thù gia hạn, thêm tiền.
Thời Trung Cổ và tiệm Cân đại, Tây Âu ko có nhà nước tập quyền nên đánh nhau toàn lính đánh thuê, nổi nhất là từ Bắc Âu. Nổi tiếng nhất là đám LĐT Thụy Sĩ của Vatican.
Có một cái dở của LĐT, là mức độ tin cậy rất hạn chế. Như LĐT Đức trong thời Trung Cổ thường tránh giao chiến với đồng hương (cũng đánh thuê) ở phía đối địch.
Lưu ý cụ chủ thớt: Bộ luật Hình sự Việt Nam cấm thuê LĐT hoặc đi làm LĐT nhé >:)