List và hình ảnh xe SUV - Pickup đã từng có mặt tại Việt Nam (bài và ảnh - TAKESUKO)

TAKESUKO

Xe tải
Như vậy thuật ngữ SUV và Crossover đã thành chủ đề tranh cãi, trong catalog của Chevrolet, Captiva cũng được gọi là SUV, cả Santa Fe, RAV4 và CR-V đều như vậy, và cũng trong nhiều báo chí tại Việt Nam cũng viết như vậy, thông cáo báo chí của các hãng có những chiếc xe trên, đang lắp ráp liên doanh hay nhập khẩu về Việt Nam cũng nói nó là SUV.

Ở nước ngoài, SUV chia ra SUV hạng nhẹ, hạng trung và SUV cỡ lớn, tùy theo kích thước của xe.

- SUV là viết tắt của chữ Sport Utility Vehicle để chỉ loại xe thể thao đa dụng. Nếu hiểu sâu hơn chút thì SUV cổ điển khác với SUV ngày nay đấy nhé. SUV cổ điển nó xuất phát từ cội nguồn xe tải, khung gầm rời hẳn với vỏ xe, có khung gầm rất cao và được đề cao tính năng vượt địa hình. Nó cùng phân khúc với Minivan. SUV ngày nay thì thiết kế khác hơn chút, cái khác lớn nhất là khung gầm bệ liền, còn hệ dẫn động 4 bánh hay 2 bánh chủ động hay toàn thời gian thì còn tùy. Đại loại thế.

- Crossover là gì? Nó được lấy chữ đầu trong chữ viết tắt CUV - crossover utility vehicle (xe lai mẫu đa dụng). Được đặt theo sự hòa trộn các đặc tính của xe hơi với minivan (xe 7 chỗ trở lên) và SUV (xe thể thao đa dụng). Crossover thường đồng nghĩa với loại xe kết hợp được ưu thế của các dòng xe: vị trí ghế ngồi cao và tính đa dụng của chiếc SUV, cùng với khả năng vận hành êm ái và vẻ ngoài không bị thô ráp của một chiếc xe hơi. Còn một sự khác biệt khó nhận ra: đó là cấu tạo thân vỏ và khung gầm chung một khối giống như xe hơi, do đó xe thường nhỏ và nhẹ hơn so với loại SUV truyền thống có thân vỏ riêng và khung gầm riêng, giống như loại pick-up (bán tải). Loại SUV truyền thống có thể cứng cáp hơn, nhưng những chiếc crossover lại tiết kiệm nhiên liệu hơn.

Ngoài ra, có thêm thuật ngữ SAV (Sport Activity Vehicle) là thuật ngữ chuyên môn trong ngành công nghiệp ô tô để chỉ loại xe thể thao đa tính năng, những mẫu xe thể thao hòa quyện nhiều kiểu dáng khác nhau. Nó cũng chỉ về một dòng xe lai!

Ví dụ để nói Ford Everest là SUV thì cũng đúng mà cũng không, vì vậy họ mới xếp chiếc này vào dòng Crossover-SUV, nghĩa là nó là mẫu xe thể thao đa dụng lai SUV. Nói về xe lai thì các bác đừng quên cái tên dòng xe SAV nhé ("SAV - Sport Activity Vehicle", nó là thuật ngữ chuyên môn trong ngành công nghiệp ô tô để chỉ loại xe thể thao đa tính năng, những mẫu xe thể thao hòa quyện nhiều kiểu dáng khác). Đứa con lai theo dòng SAV này thì nó không những lai thể thao đa dụng mà nó còn lai cả Coupe, sedan, Cross, wagon ... Vì thế, các bác cứ nhìn con BMW X6 đi, các góc nhìn khác nhau sẽ lại thấy một thằng khác nhau đấy!

Cho nên nói chuyện em Captiva là SUV hay là CUV thì có thể nói qua là thế này. Kiểu dáng thì là crossover vì nó sử dụng khung sườn (platform) của sedan. Ngay cả bọn tây nó cũng chẳng biết nên gọi là gì vì các hãng thường cố gắng làm khác nhau. Chuyện phân biệt dùng 4WD hay AWD cũng chỉ dùng cho xe đa dụng.

Em chỉ có ý kiến như vậy thôi, vì hiện tại các dòng xe trên thế giới thiên về kiểu dáng của CUV nhiều hơn, dù tính năng thì vẫn là SUV. Nếu không các bác nghĩ con BMW X1 mới đó, nó là cái gì nhỉ, chiếc ấy thằng BMW vẫn gọi nó là SUV hạng nhỏ đấy, rồi tiếp nữa nhé, Audi Q5 gọi là gì, và chiếc mới nhất Porsche Cayenne 2011 ấy, xe mới cứng ấy, nhìn kiểu dáng ấy, ai bảo nó là SUV, nó là Crossover chứ ... Chuyện này còn bàn cãi nhiều, vì phong cách thiết kế bây giờ khác xưa nhiều rồi ...

xe365vn

Xe container
hôm nay e thấy con honda PILOT thì có được gọi là SUV ko ah?

Ruarualady

Xe tăng
=))=))=))

con này đi cafe thì to qá G. Cả đống xe củ bác chủ thớt iêm chả khoái cái nào, có con wrangle đầu tiên ấy trông cũng hay nhưng tốn xăng lắm >>> cũng quên luôn.

em thích nhất trong dòng pick up là xe này.Bác có biết ở HP chào bán bao nhiêu kg ạ?

Phờ Râu

Xe điện
Ở HN cũng đã có vài em này

e chờ ảnh thực tế của cụ
mấy con Toy Tundra mới này to khủng khiếp, cả 4runner đời mới nữa. HÔm trước em thấy 2 cái 4runner mới tinh chưa biển đỗ ở Lieu Giai Zone gì gì đấy.
To, hầm hố và đẹp quá

TAKESUKO

Xe tải
Bài này cho vào đây thấy ko hợp vì chẳng dính tới offroad, cũng chẳng có phân tích về khả năng offroad ...
Anh Noza này, thế giờ cho vào đâu bây giờ ... Có mỗi CLB Offroad mới dính dáng đến SUV và Pick Up thui mà ... Nếu có chỗ nào thích hợp, anh chuyển topic hộ em cái ... Nói về tính năng của xe có thể sử dụng Offroad thì qua những hình ảnh quảng cáo ở nước ngoài, em thấy có nhiều xe vẫn dùng để chạy việt dã hoặc leo đèo lội suối được mà ... Hay là do xe ở Việt Nam mình khác xe nước ngoài, chỉ giống về hình thức thôi ...

hành_khất_đêm

Xe điện

Em này cũng không hiếm đâu bác ạ, mấy lần KPI tham gia triển lãm về Auto hoặc giao thông đều thấy trưng bày con này với một em Veracruz nữa, xe đặc chủng như kiểu xe Pajero trang bị cho mấy ngân hàng đấy ạ, em vẫn còn giữ catalog đây ạ ... Santa Fe và Veracruz dạng này thấy ít dùng nhưng ko phải là chưa được ngó qua ...
Khu đô thị mới việt hưng - long biên có 1 em veracruz kiểu này biển 30U - 07... em cũng không nhớ rõ

Hilux voi Triton gia khoang 18.000usd . Ridgeline 36.000usd . Khong biet co hon k?
Đây là giá Việt Nam hay giá ở nước ngoài hả cụ. Nếu 18k obama thì em cũng cố làm 1 em triton

TheOne

Xe điện
Anh Noza này, thế giờ cho vào đâu bây giờ ... Có mỗi CLB Offroad mới dính dáng đến SUV và Pick Up thui mà ... Nếu có chỗ nào thích hợp, anh chuyển topic hộ em cái ... Nói về tính năng của xe có thể sử dụng Offroad thì qua những hình ảnh quảng cáo ở nước ngoài, em thấy có nhiều xe vẫn dùng để chạy việt dã hoặc leo đèo lội suối được mà ... Hay là do xe ở Việt Nam mình khác xe nước ngoài, chỉ giống về hình thức thôi ...
bác bị bác noza rút thẻ vàng nhắc nhở là phải .... bởi vì bác lỡ chê Hilux của bác ý :P

alehap

Xe tải

2007 NISSAN PATHFINDER - SUV lớn của Nissan, nhưng vẫn chưa lớn bằng bản PATROL, hoặc tên là AMADA (cái tên này không biết viết có thiếu ko nữa?) ... Xe này được đại sứ ... (sẽ bổ sung ạ, giờ em chưa nhớ ra) dùng ạ, nhưng hôm em chụp được thì là chở một chân dài rất xinh và yêu kiều qua The Garden ạ ...

(Còn tiếp)
Đại sứ Anh tại VN cụ ạ.

carauto

Xe buýt
Venza có gọi là SUV ko cụ ơi :)). Rồi e bổ sung thêm còn thiếu: Toy 4runner, FJ Cruiser; Nissan Patrol, Armada, Rogue, Murano, Juke; Honda Pilot, Crosstour; Mazda Tribute, CX-7, CX-9; Mitsubishi Outlander, ASX, Challenger; Subaru Forester, Tribeca; Suzuki XL-7, Samsung QM5, Kia Sportage, Kia Borrego; Ford Edge, VW Touareg, Volvo XC90,... còn nhiều lắm

Estonque

Xe điện
Ở HN cũng đã có vài em này

e chờ ảnh thực tế của cụ
mấy con Toy Tundra mới này to khủng khiếp, cả 4runner đời mới nữa. HÔm trước em thấy 2 cái 4runner mới tinh chưa biển đỗ ở Lieu Giai Zone gì gì đấy.
To, hầm hố và đẹp quá
Trông giống nhau nhưng hình như phiên bản SUV của nó tên là Sequoia thì phải cụ ạk :D

KarinMoon

Xe tăng
cụ hình như thiếu con ỉn à

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Con Ỉn nhà em đầy đường mà cụ không đưa lên.
Ứ vôte!

cuchuoi79

Xe hơi
kiến thức cụ hay quá =D>

Estonque

Xe điện

2007 NISSAN PATHFINDER - SUV lớn của Nissan, nhưng vẫn chưa lớn bằng bản PATROL, hoặc tên là AMADA (cái tên này không biết viết có thiếu ko nữa?) ... Xe này được đại sứ ... (sẽ bổ sung ạ, giờ em chưa nhớ ra) dùng ạ, nhưng hôm em chụp được thì là chở một chân dài rất xinh và yêu kiều qua The Garden ạ ...
Biển 676-01 này là của Đại sứ Venezuela anh ạk, ngồi trong xe này tức là đang ngồi ở đất nước quê hương mình, có nghĩa là toàn bộ cái xe là lãnh thổ di động của một nước, em thấy bảo là những người ngồi trên xe này được quyền miễn trừ trách nhiệm, tức là nếu có quá tốc độ hay vượt đèn đỏ thì cũng chả sao hết, chú CSGT nào dám tuýt xe này tức là đang muốn được chuyển công tác khác :))

phungminhus

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tạm ổn rồi các bác nhỉ ?