Liveshow: Mùa xuân Tây Bắc

namffp

Xe máy
Em hơi tiếc khi không mang cái máy ảnh G12 đi. Giấy vàng em đã chuẩn bị. Đèo Khau Phạ sạt hả cụ?
Đèo Khau Phạ thì sạt lở thường xuyên và quanh năm, ở đó có một đội túc trực sẵn để dọn dẹp và thông đường kể cả Tết, nếu phải chờ thì đằng nào cũng phải chờ, còn đã qua được thì sedan cũng qua được, không có gì phải lo cụ ạ (Em đi đường này nhiều và lần em phải chờ lâu nhất là 3 tiếng)

xedieu

Xe cút kít
namffp nói:
Đèo Khau Phạ thì sạt lở thường xuyên và quanh năm, ở đó có một đội túc trực sẵn để dọn dẹp và thông đường kể cả Tết, nếu phải chờ thì đằng nào cũng phải chờ, còn đã qua được thì sedan cũng qua được, không có gì phải lo cụ ạ (Em đi đường này nhiều và lần em phải chờ lâu nhất là 3 tiếng)
Cảm ơn cụ! Thế em yên tâm rồi. Em đang dừng cho F1 ăn nhẹ một chút. Đường có vẻ đẹp và dễ đi... :)

xedieu

Xe cút kít
Đúng 5h45 em ngủ dậy, chỉ thay nhanh quần áo rồi bế F1 ra xe cho nó rúc vào "giường" ngủ tiếp, em khởi hành lúc 6h10. Đường phố vắng tanh, chạy ra đến đường Bắc Ninh - Nội Bài thì cảm nhận rõ không khí lạnh đang về. Nhiệt độ báo 13 độ, gió mạnh đến mức cảm giác rung rinh cả xe... :P

Lúc này em nổ máy xe

Ngoài phố rất vắng người

Đường 18 trong cơn gió mùa mù mịt

Trời không mưa nhưng đường vẫn ướt. Tối qua thức khuya nên mắt em cứ kèm nhà kèm nhèm. Quyết định đi chậm vì F1 ngủ trên "giường" không đeo được seatbelt, sợ phanh gấp thì... :( Em chạy đường 18 chỉ khoảng 60km/h, đến gần Nội Bài thì cỡ 6h50, tạt vào lề đường định chợp mắt 1 tý thì F1 tỉnh dậy đòi ăn sáng. Thế là chui ra sau lấy đồ, gió thốc vào mặt, tỉnh hết cả ngủ luôn.

Nhập vào đường Bắc Thăng Long - Nội Bài được 1 tý thì mưa gió làm bong cái logo VTC1 của em. Em lại phải dừng lại tìm cuộn băng dính to mang ra để dán đè lên. Cuộn băng dính này em mang đi để dán nilon màu vàng lên đèn pha khi sương mù nhưng chưa dùng đến thì đã phải đem đi dán logo rồi! :D

Cái băng dính lem nhem chỗ tem đăng kiểm đấy ạ

xedieu

Xe cút kít
Cho nó ăn xong, em định lên Vĩnh Yên sẽ dừng để ăn sáng nhưng vào đường tránh Vĩnh Yên thì cơn buồn ngủ lại ập đến. Không biết các cụ thế nào chứ em cứ hễ đi chơi là hôm trước hồi hộp và ngủ rất ít. Hôm sau cứ lên xe được tầm 1 lúc, âm ấm phát là díu hết cả mắt. Nhất định phải ngủ!

Bắt đầu vào đường tránh Vĩnh Yên

Em ngả ghế lái, chợp mắt chừng 5' rồi quyết định làm 1 lon Birdy đen. Kinh nghiệm riêng em cứ nốc 1 lon là đi được 4-5h không buồn ngủ. Cafe đen đúng thật là đen. Em hé kính ném cái vỏ lon ra ngoài thì té ra nó còn lại 1 ít cafe, bắn văng tung toé khắp xe. Lại phải dừng thêm 5' lau chùi! :(

Em đi chơi xa bao giờ trong xe cũng phải có hàng chục lon này

Đường tránh Vĩnh Yên chạy sướng, nhưng đoạn ngã tư có 1 cặp 2B cắt ngang đi rất liều lại rơi vào điểm mù bên trụ A của em. Tý xíu nữa thì vài người mất Tết. Lúc này là 7h57! (Đoạn này em vừa xem lại thì xDriven lắp thẻ bé tý, nó ghi đè hết buổi sáng, chỉ còn từ 12h30 trưa - Chán. Mai lắp cái thẻ 16GB vào không thì mất hết tư liệu)

Em đi đến Việt Trì thì sực nhớ phải cho F1 vào thăm đền Hùng - dù ít hay nhiều. Thế là quyết định rẽ vào đền Hùng luôn! Cũng may là đền Hùng ngay gần đường nên cũng không ngại lắm!

xedieu

Xe cút kít

Biển chỉ dẫn ngay ngã 3 giao với QL2

"Các vua Hùng đã có công..."

Vào cổng đền chỗ barie thì một chú bảo vệ ra sì tốp - Mời anh cho xe vào bãi. Okie! Em vào bãi rồi quay ra mặc thêm quần áo, đi giày cho F1. Đang đi dở dang thì bác Đội trưởng đội bảo vệ của đền Hùng ra hỏi "Anh ở đơn vị nào thế?" (ngó logo VTC). Em chém luôn: Em bên truyền hình kỹ thuật số VTC. Bác ấy bảo "Thế à! Đi có 2 bố con thôi à? Thế thì anh đi luôn xe vào trong cho đỡ phải đi bộ!" Em cảm ơn rồi nổ máy lùi xe quay ra. Đến barie chú bảo vệ còn hỏi với theo: "Anh lên làm chương trình tối nay à?" - He he, gian dã man! :))

Nhờ cái mảnh decal đểu mà em đỡ phải đi bộ cả km! :D

Quảng trường

Đường lên Đền

Thăm đền một lát, chụp mấy kiểu ảnh, ghé qua Bảo tàng Hùng Vương, em ra xe cho F1 ăn nhẹ góm bim và uống hộp sữa rồi chiến tiếp. Đường mưa xuân nhưng khá dày, rất đông người và bẩn, nhớp nháp. Em đi rón rén lắm í (vì sợ xxx nữa :D)

Bảo tàng Hùng Vương

Nội thất nghèo nàn quá

Trống đồng thật hay giả?

Marlon Brando

Xe buýt
Chúc 2 bố con cụ thượng lộ bình an !
E sẽ theo dõi chuyến đi của cụ.
Chúc mừng năm mới !

meogunny

Xe tải
cụ về chưa.. :D

xedieu

Xe cút kít
Đang đi thì F1 đòi đi..... vũ trụ! :(( Nhục quá, mọi lần có gấu thì đơn giản. Ôi chao là khổ, chạy mấy chục km không tìm thấy địa điểm khả thi. Khổ cả bố lẫn con. Mãi sau mới giải quyết được nhờ 1 bụi chuối ven đường. Chuối cả nài! :D (Đoạn này có ảnh nhưng em không dám up lên, sợ bị bem nick :)) ) Khoảng 10h45 thì chạm ngõ Tuyên Quang!

Sau cái biển Welcome này có 1 cái nhà sàn, cụ nào biết nó để làm gì không ạ?

Thi thoảng có đoạn trông rất hữu tình

Đến đầu thành phố (?) Tuyên Quang, em tranh thủ rửa xe phát vì trời hửng nắng. Thấy gấu nhắn tin bảo ở nhà rất lạnh, thế mà Tuyên Quang nắng nhẹ và gần 20 độ C. Cô rửa xe bảo em "Nghề của cháu vất vả nhỉ, ngày Tết ai cũng được về nhà còn truyền hình lại phải đi công tác xa"! =))

Nhắn tin hỏi cụ Hiệp Lực chỗ nào ăn ngon. Trong lúc chờ tin trả lời thì lòng vòng 1 tý cho biết. Em đi qua đây 1 lần rồi nhưng F1 thì chưa bao giờ lên Tuyên Quang cả. Hai bố con cứ trục chính mà dạo.

Đường ở TQ to thật

Xa xa thấy giữa ngã tư có cái lò gạch rất to...

... hóa ra là thành cổ cơ đấy! :))

Này thì tượng đài Tân Trào

Này thì TT Hội nghị Tuyên Quang

Chờ mãi chả thấy cụ Hiệp Lực giả nhời... :(( Thế là 2 bố con đành ghé đại 1 hàng phở để còn kịp lên đường. Tính ra mới đi non nửa quãng đường mà đã gần 6h đồng hồ! :(

Menu chuẩn của F1 nhà em

Em thì làm tạm 2 cái đùi gà với ít bánh phở

Ra khỏi Thành phố, 2 bố con kiếm cái cổng trường học để ngủ trưa

xedieu

Xe cút kít
Đoạn đường từ TP Tuyên Quang đi Hàm Yên không xấu nhưng mặt đường kém, đi không nhanh được. Em cứ tưởng nó như thế mãi đến tận Hà Giang thì mệt lắm. May quá, đoạn từ Hàm Yên lên Hà Giang đường lại rất đẹp - Mỗi tội hơi... cong queo! :D

Đặc sản cam sành Hàm Yên nổi tiếng

Đến 2h18 thì em chạm đất Hà Giang. HG làm cái cổng chào hoành tráng phết. Có điều trông nó chưa đậm chất Hà Giang mấy. Em trộm nghĩ cái nghi môn này đặt ở tỉnh nào mà chả được! :P

Welcome to Ha Giang

Em cho F1 xuống xe vận động một chút, ăn nhẹ tý bánh và hoa quả, đi lại chạy nhảy vận động. Lần này đi một mình một giường nên cậu ta mạnh khỏe lắm. Chỉ có ăn - chơi - ngủ - nghỉ thôi mà lị! :)

Xe em bóng bẩy phết các cụ nhể! :D

Cửa ngõ Hà Giang khá nên thơ, có một bãi đất trống đủ cho vài xe dừng lại nên nhà em đứng ở đấy hơi lâu. Mãi đến lúc F1 kêu lạnh thì em mới lên xe đi tiếp. Đoạn này đường đã khá vắng vẻ và đi lại rất dễ chịu rồi...

Con sông này tên là gì vậy các cụ?

Linhthuynd

Xe buýt
Cái đề can của cụ nghiệm thật. Tiếp đi cụ chủ ơi, em đang hóng.

xedieu

Xe cút kít
Đi thêm 1 đoạn thì em gặp vụ này. Chả hiểu cụ này đi kiểu gì mà lao sang bên trái, làm nát be bét một số thứ (may là không có nát người nào) rồi lại lao sang phải cắm xuống vệ đường. Chỗ này mà là cái vực chắc lại to chuyện. Em liếc gương hậu thấy đường vắng ngắt nên đứng giữa đường xoay iPhone ra chụp. Có 1 chú chạy lên nhìn thấy VTC1 - THỜI SỰ nên lại quay xuống miệng lầm bầm gì ấy! :))

Hôm nay cũng là một ngày nhẹ nhàng - đây là vụ tai nạn duy nhất em gặp

Dọc đường đi, đôi lúc nhìn qua ô cửa xe thấy đời thi vị quá đi mất. Phong cảnh nhiều đoạn hữu tình và nên thơ vô cùng mà chả lẽ lùi xe lại để chụp. Nhưng có 1 điều hơi tiếc là đường lên Hà Giang dây điện giăng ngang dọc đầy đường luôn, nhìn rất đáng ghét. Nếu có photoshop thì em xóa béng đi cho đỡ ngứa mắt! :P

Khói lam chiều làm em nhớ nhà phết đấy! :D

Đến Việt Quang (?) thì trời lại đổ mưa nho nhỏ, càng đi có vẻ mưa càng to. Hình như đợt gió mùa tăng cường bây giờ mới về tới Hà Giang. Được cái đường vẫn đẹp và vắng, đi đều chân ga tầm 60-70km/h không phải nghĩ gì cả!

Hà Giang treo cờ đầy 2 bên đường đón Tết

Đi thêm một chút em lại phải kiếm cái bãi đất trống bên đường lùi xe vào ngủ. Mọi năm gấu đi cùng có người buôn dưa lê cho mà ăn nên tỉnh táo, giờ F1 nó chán cái là nó dấp nên ngồi 1 mình buồn ngủ lắm. Có 1 đoạn em bật nhạc sàn thì lại hưng phấn quá chạy ôm cua như Su ma khơ, có chỗ còn tý bay ra khỏi vệ đường - Kinh quá phải tắt ngay! :))

Hé kính ngủ một tý, vừa chợp mắt thì bị mưa hắt vào tay lại tỉnh và đi tiếp luôn. Trời mỗi lúc một mưa nặng hạt. Tình hình này khéo mai lên đến Đồng Văn lại gặp lũ quét ấy chứ đùa à! :)) Được cái mưa thì ít xe 2B, đi càng nhàn! :P

Mưa mờ mịt hết cả cửa sổ

xedieu

Xe cút kít
Chúc 2 bố con cụ thượng lộ bình an !
E sẽ theo dõi chuyến đi của cụ.
Chúc mừng năm mới !
Cảm ơn cụ!
Em vừa mới đi hôm nay thôi mà, mới là ngày 1 cụ ạ!
Cái đề can của cụ nghiệm thật. Tiếp đi cụ chủ ơi, em đang hóng.
Vâng, em thấy cái trò này hay phết. Nhiều cụ cứ bảo em sao không fake luôn VTV? Bởi vì VTV thì nó tuyền biển xanh! :))

xedieu

Xe cút kít
Em chạm ngõ TP Hà Giang lúc 4h45, sớm hơn dự định 1 tý mặc dù dọc đường em rẽ ngang - ăn - nghỉ - ngủ rất nhiều. Có lẽ vì đường vắng và rất đẹp. Nhìn quả nghi môn của TP Hà Giang em càng buồn cười - Chả hiểu nó ra làm sao! Chắc mô phỏng cái nhà sàn hay sao í ạ?! :))

Bắt đầu vào TP Hà Giang

Bắt đầu vào TP là em đã phải để ý cây xăng của Petrolimex. Ngay đầu đường Nguyễn Trãi (trục trung tâm đi thẳng từ HN lên) ở bên tay trái.Chỗ rửa xe thì rất nhiều. Theo rì còm ment của cụ Hiệp Lực em tìm đến khách sạn Hải Đăng trước nhưng nó bé quá nên em quay lại Huy Hoàn (có chỗ đỗ xe trong nhà). Khách sạn này to và có vẻ bề thế nhất ở Hà Giang hay sao í???

Khách sạn Huy Hoàn có chỗ đỗ xe trong nhà

Đỗ xe xong liếc thấy logo OF của 1 cụ Hà Giang ngay trước xe em. Đố các cụ, cụ ấy nick là gì (đi xe Venza)? Em đố là bởi vì em hỏi cụ ấy chơi OF à, nhưng em cũng quên chả hỏi nick! :))

OFer Hà Giang nào đây?

Phòng em chọn là phòng VIP nhất, giá.... 500K! :D Được cái nó rộng hơn các phòng khác 1 tý, có 1 không gian đệm để làm việc và uống nước. Nhưng cái quan trọng nhất là chỉ phòng này mới có điều hòa 2 chiều. Cụ nào lên tầm rét mướt như bây giờ chú ý nhé! :)

Giường VIP đây ạ! :D

Bàn VIP đây ạ! :))

Tủ VIP đây ạ! :P

Cuối cùng, em xin chia sẻ bữa "tiệc" Tất niên của 2 bố con em! :(( Tất cả các nhà hàng (kể cả khách sạn) ở Hà Giang đều không bán tối Giao thừa. Nói chung cũng chả sao vì bố con em chuẩn bị kinh khủng lắm rồi! :D Thậm chí nhà em có thể chấp thiên hạ 1 tuần liền không ai bán hàng, vẫn sống ngon lành cành đào Tân Trào! :))

:(( :(( :((

xedieu

Xe cút kít
Em xin tạm dừng phần live của ngày thứ nhất tại đây. Bây giờ em nghỉ ngơi để mai chạy Đồng Văn - Lũng Cú ạ! Chúc các cụ đón Giao thừa vui vẻ! (b)

pro8386

Xe tăng
Chúc cụ có chuyến đi thượng lộ bình an.tối nay em phải trông chòi nên ngồi hóng ảnh cụ.Chúc cụ và F1 đón giao thừa ý nghĩa nhé.

tuctuc2010

Xe điện
Em ngả ghế lái, chợp mắt chừng 5' rồi quyết định làm 1 lon Birdy đen. Kinh nghiệm riêng em cứ nốc 1 lon là đi được 4-5h không buồn ngủ. Cafe đen đúng thật là đen. Em hé kính ném cái vỏ lon ra ngoài thì té ra nó còn lại 1 ít cafe, bắn văng tung toé khắp xe. Lại phải dừng thêm 5' lau chùi! :(
Đoạn này cụ điếu nêu gương xấu cho F1 nhá:D.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
tuctuc2010 nói:
Đoạn này cụ điếu nêu gương xấu cho F1 nhá:D.
Úi, em xin nhận sai. Em tuyền bắt nó bỏ rác của nó vào hộc cánh cửa xe, mang về bỏ vào thùng rác sau. Còn lúc đấy nó đang ngủ nên em... tranh thủ! :D :P

phamthanhcong

Xe hơi
cụ đã đi xiên việt rồi đấy ạ,chúc 2 bố con thượng lộ bình an nhé

tunchit

Xe tải
muốn mời cụ rượu mà web ko cho vì chưa mời đủ 10 cụ khác, thôi đành cám ơn cụ trên này, năm mới chúc hai bố con cụ khỏe để load ảnh nhiều, đi nhiều nhé

hoangduong1188

Xe đạp
ngày đầu tiên của cụ :D sắp giao thừa rồi, chúc cụ có ngày thứ 2 vui vẻ, vững tay lái và một năm mới bình yên, mạnh khỏe, mai e lại hóng tiếp!