[Funland] Loại Bia nào ngon nhất ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

haomeo

Xe tăng
Thế ạ :((

Nhưng em nói thật, tại sao bao năm mà em chưa gặp bia "dỏm" như cụ nói nhỉ (em đánh giá tương đối khách quan và so sánh với chính loại bia ấy - uống bên trời Âu) ?
Hay do em uống tháng chưa đến chục thùng, các nhà nhập khẩu/phân phối chê ít, chả buồn đưa vào thành phần "đua đòi", cụ nhỉ?
Cụ hoành quá em ngưỡng mộ tóa, em thì một năm chắc tiêu thụ dc 1 thùng bia ngoại hic hic tuyền uống hàng nội thôi :((

okiela

Xe tải
Thế ạ :((

Nhưng em nói thật, tại sao bao năm mà em chưa gặp bia "dỏm" như cụ nói nhỉ (em đánh giá tương đối khách quan và so sánh với chính loại bia ấy - uống bên trời Âu) ?
Hay do em uống tháng chưa đến chục thùng, các nhà nhập khẩu/phân phối chê ít, chả buồn đưa vào thành phần "đua đòi", cụ nhỉ?
Thánh bia đó cụ...

Projector1

Xe hơi
bia TQ, cái này e ko biết, chỉ biết mỗi bi LIQ bên TQ qua uống được.
rượu giả từ TQ thì cháu còn nghe nói, chứ bia thì chưa thấy ạ. bia từ CAm vs Lào qua thì có, nhưng cũng chẳng phải hàng giả

flat

Xe buýt
Thánh bia đó cụ...

Ke ke ke, cụ ấy chém thế, cũng là để anh em mình cảnh giác hơn thôi, cụ nhỉ.

Em chỉ nghiện scotch là chính, nhưng mồm/miệng/lưỡi/mũi cứ bị các cụ BSC (Brother Singlemalt Club) lôi đi tasting suốt ngày :((, quay về với hương vị dịu dàng/ngọt ngào/thơm thảo của những chai bia "chánh hiệu", cũng thú vị lắm, cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Cụ hoành quá em ngưỡng mộ tóa, em thì một năm chắc tiêu thụ dc 1 thùng bia ngoại hic hic tuyền uống hàng nội thôi :((
Ke ke ke, em mà uống một mình như thế, chắc chắn sẽ ....đau "bao tử", tức "ruột tượng", tức cái ví (purse) lắm cụ ạ :D

Do công việc thôi, em toàn phải đi tiếp khách hộ =)), cụ cứ tính, mỗi tuần phải tiếp khách 1, 2 lần thì hết cỡ 2,3 thùng "nho nhỏ" 330ml/tuần ngay ấy mà.

flat

Xe buýt
Bây giờ mới nhớ, đợt Giáng sinh đầu năm, cụ Winecellar có gửi tặng chục "hộp" bia cho khách hàng thân thiết, em giữ lại còn nhõn 1 chai.
Không biết chai này có phải xuất xứ từ TQ không cụ Winecellar ơi, cụ trả lời ngay nhé, để em còn ...mở, cho đỡ thèm :D

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
Bây giờ mới nhớ, đợt Giáng sinh đầu năm, cụ Winecellar có gửi tặng chục "hộp" bia cho khách hàng thân thiết, em giữ lại còn nhõn 1 chai.
Không biết chai này có phải xuất xứ từ TQ không cụ Winecellar ơi, cụ trả lời ngay nhé, để em còn ...mở, cho đỡ thèm :D

Đây là mộ nhà máy bia của Bỉ rats ngon đấy cụ. Loại bia này một năm họ chỉ nấu một lần vào tháng 8, họ bán để phục vụ Giáng sinh, bia này hương vị giống như cái mon SM ủ trong thùng Sherry mà cụ hay thưởng thức. hương vi socola, cà phe, mật ong , mùi táo tàu, cacao, mùi hops, vallia. hậu vị béo ngậy của malty. Đây là một chai bia ngon đấy cụ

flat

Xe buýt
Đây là mộ nhà máy bia của Bỉ rats ngon đấy cụ. Loại bia này một năm họ chỉ nấu một lần vào tháng 8, họ bán để phục vụ Giáng sinh, bia này hương vị giống như cái mon SM ủ trong thùng Sherry mà cụ hay thưởng thức. hương vi socola, cà phe, mật ong , mùi táo tàu, cacao, mùi hops, vallia. hậu vị béo ngậy của malty. Đây là một chai bia ngon đấy cụ
May quá ;)
Trên kia có cụ nói toàn bia Bỉ - made by China - làm iem sợ quá ....

@ cụ winecellar:
1- cụ thua cuộc chai bia Thầy tu ở trên kìa :)
2- có khi như topic rượu mạnh, rượu vang, cụ mở thêm topic beer cho anh em có thêm chỗ chém gió đi cụ.

@xichlo@

Xe điện
Em thấy bia ngon nhất là bia khi đá bóng về ngửa cổ làm 1 hơi 2 cốc chứ bia gì em không quan tâm.

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
May quá ;)
Trên kia có cụ nói toàn bia Bỉ - made by China - làm iem sợ quá ....

@ cụ winecellar:
1- cụ thua cuộc chai bia Thầy tu ở trên kìa :)
2- có khi như topic rượu mạnh, rượu vang, cụ mở thêm topic beer cho anh em có thêm chỗ chém gió đi cụ.
Dạ em gặp đúng cao thủ cụ ạ, em thua cụ ấy rồi, em sẽ PM để tặng cụ ấy bộ ly. Hihi

winecellar

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.winecellar.vn
He he, hôm nay cho em “múa rìu qua mắt thợ” tý nhé.

Em cũng thích bia/rượu lắm. Ngoài mấy loại bia hơi/chai/lon phổ thông để uống hàng ngày thì em cũng làm một ít bia Bỉ/Đức/Tiệp/Hà Lan…loại ngon để thi thoảng nhâm nhi. Uống chơi thôi, chứ cái món này, cứ “trăm phần trăm” thì vừa khó ghép với đồ ăn thông thường nên lãng phí, vừa …nhanh say (như chết), vừa đau…dạ dày (quên, đau …ví), he he.

Thật ra, mấy loại bia “Thầy tu” như cụ Winecellar đưa ra, cũng không đắt lắm. Em đã từng lấy mấy loại như La Trappe, Orval, Rochefort ….ở chỗ Thái Hà nhà cụ mà giá cũng không cao, cỡ hơn 200k/chai to – 750ml, thế coi như còn …rẻ hơn chai vang nhập hạng xoàng.

Cụ Winecellar đánh đố thế thôi, chắc để động viên anh em trên diễn đàn OF quan tâm tới thú uống và chơi bia có văn hóa, chứ câu đố chả khó lắm.

Ai khoái bia một tý đều biết cái chai phía ngoài cùng bên phải ảnh cụ đưa là bia của Tu viện Saint Sixtus của Wesvleteren, Bỉ nên được gọi luôn là bia thầy tu Wesvleteren. Bia này được đánh giá rất cao và nếu em nhớ không nhầm, loại bia nắp vàng (Wesvleteren 12) trong ảnh của cụ Winecellar đã đạt danh hiệu “bia tốt nhất thế giới” thì phải.

Bia Wesvleteren này có một đặc điểm chả thằng nào có (thế em mới bảo câu đố của cụ Winecellar là rất…dễ), đó là …không thèm làm nhãn chai, “mọi thông tin, chúng mày cứ xem…trên nắp chai là đủ rồi, và, chúng tao cũng là loại bia “thầy tu” duy nhất không có biểu tượng “trappist” trên chai”, thế mới vui.
Ba loại bia của nhà Wesvleteren này, do không có nhãn chai, thì nắp chai được in màu để dễ nhận biết, và dân chơi, thì cứ nhìn màu nút chai mà phán thôi, he he.

Trong hình trên, loại chai nắp xanh lá cây (chai ở giữa), gọi là Trappist Westvleteren Blond, là bia vàng, nhẹ nhất (5,8 vol)
Loại chai nắp xanh nước biển (chai bên trái), gọi là Trappist Westvleteren 8, bia đen, 8 vol.
Loại chai nắp vàng (chai bên phải), gọi là Trappist Westvleteren 12, bia đen, 10,2vol. Chai này thì đỉnh rồi, liên tục giành được các danh hiệu, giải thưởng…của các tạp chí, tổ chức… bia trên thế giới.

Thông tin trên mấy cái nắp chai đây các cụ ạ.

Mà bia này, đúng là không được bán theo cung - cầu thương mại thông thường, mà bán hạn chế tại cổng tu viện. Ai càu nhàu khắc được nghe câu slogan kinh dị của tu viện “Chúng tôi làm bia để sống chứ không phải sống để làm bia, nhé” he he.

Em hóng hớt đội bạn đi Bỉ về kể chuyện, cuối tuần, dân Bỉ xếp hang chờ mua bia Wesvleteren, xe ô tô xếp hàng dài…vài cây số trước cửa tu viện. Hình như bán bia có định mức, bán theo…giấy phép lái xe của mỗi người và …cỡ….2 tháng hãy quay lại mua một lần nên khuân được mấy lốc bia ra, ai cũng hể hả lắm.

Vậy nên, cụ Winecellar không sẵn bia này để mời em…là đúng thôi, dù cụ là nhà phân phối bia Bỉ cỡ nhớn thì chắc, thi thoảng cụ gửi về được một ít thôi.
Không sao cụ ạ, gặp cụ, gặp anh em thích bia là vui rồi.
Dạ em xin kính cụ một ly, cun là người cũng rất đam mê bia, em rất vui khi có một người bạn cùng đam mê. Trước lạ sau quen em xin mời cụ qua 198 Thái Hà em mời cụ ly bia và thực hiện lời hứa tặng cụ một bộ ly. Em đã PM cho cụ

TuDo2808

Xe điện
Em có nhời khen cho nhà Chimay!(b)

phuongtv_76

Xe container
Nhà cụ winecelar có bia le fe vàng ko ah, bán lẻ ko ah

Lucifer191

Xe hơi
Dạ em xin kính cụ một ly, cun là người cũng rất đam mê bia, em rất vui khi có một người bạn cùng đam mê. Trước lạ sau quen em xin mời cụ qua 198 Thái Hà em mời cụ ly bia và thực hiện lời hứa tặng cụ một bộ ly. Em đã PM cho cụ
Cho em bám càng bác Rờ Lai đc ko cụ

volanggo

Xe tăng
Em thì cũng ít uống, bia ngoại thì chưa được thử một lần..bia nội thì 2 năm trở lại đây em toàn uống bia Sài Gòn Special

Trạng thái
Thớt đang đóng