[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 198x của Françoise Demulder

oishivn

Xe điện
Ảnh hay quá, cho em hỏi ngu phát là sao ảnh nào cũng có một vùng chữ nhật mờ mờ bên phải ở giữa vậy

doctor76

Xe ba gác
Ảnh hay quá, cho em hỏi ngu phát là sao ảnh nào cũng có một vùng chữ nhật mờ mờ bên phải ở giữa vậy
Đó là dấu bản- quyền, nghĩa là cụ muốn có ảnh xịn thì phải bỏ tiền ra mua ạ.

aQu

Xe buýt
Vớ vẩn! Năm 1989 tàu điện vẫn chạy!!
Cuối năm 89 mới bỏ tàu điện,chuyển sang xe điện bánh hơi chạy dc mấy tháng phá sản vì nó nguy hiểm quá,em nhớ hồi đó người ta gọi là máy nghiến người..

doctor76

Xe ba gác
Sài Gòn 1988, nhảy Đít Cô, xem ra hồi đó dân SG cũng có nhiều chốn ăn chơi ác,

daiyentrang

Xe tải
Thời kỳ VN mới mở cửa, Tây lông sang du lịch VN, nhìn thấy những cảnh làm ăn buôn bán rất lạc hậu của xứ ta, họ rất thích chụp choạch. Từ những ô già đạp xích lô vất vả mưu sinh đến bà bán hàng rong dẻo bước với trên vai với đôi quang gánh nặng trĩu huyền thoại, các làng nghề thủ công sx ngay vỉa hè phố phường...vv.
Thấy Tây lông rất thích chụp những cảnh này, dân ta đã phát huy tính sáng tạo để tận thu khai thác vào điểm này. Cũng vẫn đôi quang gánh trên vai nhưng phía dưới chỉ sơ sài 1 vài nải chuối nhẹ phều và thay thế các bà lão là các cô khoẻ mạnh. Họ lang thang rong ruổi ở các khu phố cổ, điểm tập trung dân du lịch Tây lông. Hễ cứ thấy Tây lông chụp ảnh thì họ đứng làm mẫu cùng Tây lông (kiểu như các đấu sĩ ở đấu trường La Mã ở Roma) và xin đc bo 1-2 $. Trò này kiếm bộn nên càng ngày càng thu hút lực lượng đông đảo các bà các cô ở vùng xung quanh lân cận HN lên tham gia. Nó biến tướng gần như thành 1 tệ nạn bôi nhọ làm méo mó hình ảnh HN. Chỉ liếc thấy Tây lông,nhất là những đối tượng đã đứng tuổi đang say mê chụp ảnh cảnh quan phố phường là họ chạy vội đến,tự động khoác lên vai Tây lông cái quang gánh cùng với ụp chiếc nón lá lên đầu Tây lông. Sau khi chụp choạch vài kiểu thì họ vớ lấy nải chuối (độ dăm quả) dúi vào Tây lông và xin xèng. Đã rất nhiều trường hợp Tây lông bị "há miệng mắc quai" rơi vào "bẫy" của họ. Thường là 1 vài chục Đô.
Mãi gần đây nạn ép Tây lông mua hàng chụp ảnh mới đc CQ dẹp dần nhưng vẫn lác đác còn ở hình thức cơ động dễ chuồn của ng bán hàng hơn.
Y như dân du lịch bây giờ chụp đồng bào dân tộc nhỉ???

berryfun

Xe điện
Vâng, thời đó nhà cháu vào làm ở 1 công ty chuyên về âm thanh,phòng của nhà cháu vận hành các máy móc thiết bị điện tử dân dụng từ thời Mẽo Thiệu chuyển ra. Các bố cùng phòng vận hành này đều là những ô có tay nghề điện tử,bảo dưỡng. Ngoài giờ làm ra thì các bố nhận sửa chữa kiếm thêm,tuy là tay trái nhưng xèng kiếm đc từ dịch vụ sửa chữa này thu bộn tiền,nó gấp cả chục lần thậm chí còn hơn nữa so với lương cơ bản (lúc đó lương học việc của nhà cháu ký h/đ nhõn có 38 đ). Nhà cháu cắp tráp theo các bố sửa chữa nên đc bám càng. Những vụ bia hơi ở đó,mỗi bữa chỉ loanh quanh 20-30 đồng là bét nhè,trong khi 1 ca sửa chữa thường kiếm đc từ 50 đ - 100 đồng.
HN những năm thời bao cấp thì nghề tay trái luôn là nguồn thu chính!
Như mới ngày hôm qua cụ nhề. Đến hôm này, thì tay phải đã là thu nhập chính đâu cụ. Toàn chổi đót và nuôi lơn đấy thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Như mới ngày hôm qua cụ nhề. Đến hôm này, thì tay phải đã là thu nhập chính đâu cụ. Toàn chổi đót và nuôi lơn đấy thôi.
Bây giờ thì đỡ hơn rồi cụ,ít nhất thì chế độ lương bổng,đãi ngộ cho giới công chức đã tương đối ổn. Làm thêm thì ngành giáo dục và y tế phát triển thôi,các ngành khác(ko bàn về khoản lậu) theo cơ chế thị trường hiện nay rất khó có đất dụng võ. Xu hướng bây giờ nhất nghệ tinh nhất thân vinh,1 nghề thì sống đống nghề thì chít! :))
Có chăng làm thêm ngoài giờ bây giờ chỉ mang tính chất cải thiện thêm chất lượng cs,hoặc áp lực chi phí khi giá cả càng ngày càng tăng...và những nghề làm thêm thường mang tính đơn giản như grab,lắp đặt,sửa chữa vặt amateur.
Ngày xưa thì đúng là lương công chức rất thấp. Hồi thời kỳ bao cấp có so sánh chứa đựng sự gato rất bi hài. Tiền hỗ trợ làm thêm của 1 tay bác sỹ phẫu thuật cắt đoạn ruột thừa thua xa tiền kiếm đc của 1 ô thợ vá măng xông cái săm xe đạp. :))
Hôm vừa rồi,mấy a em nhà cháu ngồi ôn kỷ niệm với bà cụ nhà mình khi nhìn thấy tờ quết định lương của ông cụ (năm 1958) đc hưởng 70 đ/tháng. Bà cụ nhà cháu năm nay U 90, trộm vía trí nhớ vẫn còn minh mẫn,bà cụ kể: tuy lương của ông cao,nhưng thu nhập vẫn thua mẹ vì mẹ làm thêm rất nhiều.

doctor76

Xe ba gác
1 bức ảnh kinh-điển mà Tây lông chụp, địa điểm các cụ đều rõ

Dodge Ram

Xe điện
1 bức ảnh kinh-điển mà Tây lông chụp, địa điểm các cụ đều rõ

Xe favorit, áo lông đức or tiệp... chuẩn thanh niên nhà có điều kiện.
Giữa ban ngày ban mặt mà đấu mỏ như này giống như được sắp đặt?:)

doctor76

Xe ba gác
Xe favorit, áo lông đức or tiệp... chuẩn thanh niên nhà có điều kiện.
Giữa ban ngày ban mặt mà đấu mỏ như này giống như được sắp đặt?:)
Chắc không sắp đặt đâu cụ ơi, nụ hôn ác liệt, năm 1987 em về Hn, vào công viên Lênin cũng thấy nhiều cảnh này

cruze vt

Xe tải
nghĩ lại vẫn kinh hoàng ko hiểu sao ngày xưa vẫn có thể ngồi trên em xe này dc
Em ở Vũng Tàu có liên doanh dầu khí Vietsov chuyên có dòng xe Laz này chở CBCNV đi làm. Mãi đến năm 1998 thì mới cho thanh lý hết các xe này.

Chu An

Xe điện
Chắc không sắp đặt đâu cụ ơi, nụ hôn ác liệt, năm 1987 em về Hn, vào công viên Lênin cũng thấy nhiều cảnh này
Vâng. Đầu thập kỷ 90 nam thanh nữ tú HN cực bạo và cởi mở. Các mợ mặc Juyp siêu ngắn ôm chặt cứng các anh, thả dáng lững thững trên hè dưới đường là chuyện quá phổ biến. E dân tỉnh lẻ, năm 91 vào CV Lê nin tập xà mà không dám dòm quanh vì các đôi hôn hít, sờ mó như chỗ không người.