Thảo luận Lỗi báo trên màn hình lái xe CRV-2019

kaka26

Xe hơi
Em vừa đi ra hãng chiều nay. Đây là con CRV thứ 2 tại đại lý này bị bệnh như em. Đây là lỗi phần mềm của xe ạ. Phải cân chỉnh lại phần mềm hệ thống phanh. Em không muốn phân tích cụ thể vì không muốn nói xấu dìm hàng Honda cũng như CRV nói riêng.
Đây không phải lỗi xe đâu bác ơi, bác cứ thử mấy buổi test drive là rõ thôi

nguyenquoctu

Xe hơi
Dùng CC thì để hờ chân phanh thế nhỡ chạm vào thì sao
Bác có đang sử dụng xe này không và bác đã dùng cc bảo giờ chưa, ngưỡng chạm và đạp phanh nó khác hẳn nhau bác nhé. Nếu đạp phanh thì cc sẽ hủy, xe đi chậm lại chứ sao nữa hả bác

tiendat8888

Xe máy

barca224

Xe máy
Cụ nào bị lỗi CC thật thì cứ vác ra hãng kiểm tra cho chắc nhé. E thấy trên gr CRV fb đâu có cụ nào kêu gì nữa đâu.
Nó chỉ xảy ra ở số ít thôi. Hôm trước ngồi xe ông bạn đi cao tốc HN-QN cũng thấy có hiện tượng xuất hiện đèn cảnh bảo nhưng phanh vẫn bình thường k sao cả.

vuha0371

Xe tải

tuanlem

Xe hơi
Tổ sư mấy thằng sale ko thèm quan tâm đến tính mạng người sử dụng, cứ nói kiểu ko có gì quan trọng để lấp liếm bán được nhiều xe mới cay. HĐVN đúng là coi thường khách hàng Việt quá, lỗi như thế này còn ko kêu gọi triệu hồi toàn bộ mà cập nhật phần mềm đi.

haidv.ict

Xe đạp
Thế này thì ghê rồi :)

audilove

Xe máy
Cụ nào bị lỗi CC thật thì cứ vác ra hãng kiểm tra cho chắc nhé. E thấy trên gr CRV fb đâu có cụ nào kêu gì nữa đâu.
Nói đúng ra là cụ nào có thói quen hay rà phanh thì mới cần ra hãng cập nhật thôi, k thì lại mất công

RAVA

Xe ba gác
Em không có CRV 2018, em không phải chuyên gia hay kỹ thuật, nhưng em dám tự tin khẳng định rằng: Trên thế gian này, không có bất cứ hãng sx xe hơi nào lại thiết kế xe sao cho chân phanh bị cứng chết khi xe đang vận hành....Mọi lý giải cho hiện tượng này không ngoài mục đích bao biện cho 1 khiếm khuyết nào đó trong hệ thống điều khiển mà đầu tiên là luôn có xu hướng đổ lỗi cho người sử dụng.

Về hệ thống phanh luôn phải đảm bảo hoạt động trơn tru dễ dàng và chủ động trong mọi tình huống khi cần để giảm tốc độ. Đó mới là tiêu chuẩn của một hệ thống phanh an toàn. Bất cứ xuất hiện 1 cản trở nào cho hoạt động này đều bị coi là lỗi hoặc khiếm khuyết và kém an toàn
-Cũng ko hoàn toàn là nv đâu? Các hãng xe đều có khuyến cáo là nếu như có sự cố như chết máy đột ngột chẳng hạn...khi đó hệ thống trợ lực phanh sẽ mất td, ng lái xe khi nhấn bàn đạp phanh sẽ phải mất thêm lực và cũng chỉ có thêm đc vài lần thao tác trc khi nó mất td hẳn. Đấy là đv xe con, còn với xe to giờ đc trang bị ht phanh hơi hết cả rồi, mất hơi là xe phanh bó cứng lại luôn và ko di chuyển đc nên giờ ko có chuyện “mất phanh” như ngày xưa đâu, mấy cái thằng bị tai nạn đổ lỗi cho bị mất phanh thì toàn là...bố láo hết!

vovevove

Xe đạp
Do thói quen người dùng thôi cụ. Nếu cụ cũng có thói quen đó thì mang ra hãng người ta cập nhật phần mềm là xong
https://vnexpress.net/oto-xe-may/honda-viet-nam-phanh-cung-tren-cr-v-khong-phai-loi-chat-luong-3942061.html?fbclid=IwAR00XtEs7PtmgZAQFTVRtQ5MDPxIqQxLtI4hFctgbEtIG3uzZZeA0FYnxAA
Đọc báo thấy mới có vài cụ báo hãng. Thế tính ra cũng đâu phải nhiều lắm khi xe nó cả nghìn em đời mới được bán ra nhỉ. Trong bài cũng nhắc đến thói quen người dùng hay để rà phanh mới bị vậy mà cũng đưa ra giải pháp cập nhật phần mềm r. Thế thì e cũng yên tâm

cusao

Xe lăn
-Cũng ko hoàn toàn là nv đâu? Các hãng xe đều có khuyến cáo là nếu như có sự cố như chết máy đột ngột chẳng hạn...khi đó hệ thống trợ lực phanh sẽ mất td, ng lái xe khi nhấn bàn đạp phanh sẽ phải mất thêm lực và cũng chỉ có thêm đc vài lần thao tác trc khi nó mất td hẳn. Đấy là đv xe con, còn với xe to giờ đc trang bị ht phanh hơi hết cả rồi, mất hơi là xe phanh bó cứng lại luôn và ko di chuyển đc nên giờ ko có chuyện “mất phanh” như ngày xưa đâu, mấy cái thằng bị tai nạn đổ lỗi cho bị mất phanh thì toàn là...bố láo hết!
Em rất hiểu ý kiến của bác, tuy nhiên có vẻ ý kiến của bác và của em chưa cùng chiều
Ý của em là: Phanh bị bó cúng đến mức không(hoặc khó) điều khiển được để giảm tốc độ như mong muốn là mất an toàn
Ý của bác là: Đôi khi, phanh bị bó cứng lại để xe không(hoạc giảm) di chuyển để đảm bảo an toàn

achoo_haha

Xe đạp
Xe các cụ thuộc diện phải triệu hồi hết. Nhưng ở cái xứ ta người tiêu dùng chỉ là con muỗi.
Cụ lại vui tính rồi. Honda có thông báo về cách khắc phục rồi đó. Mà còn khẳng định k phải lỗi sp nữa.

step321

Xe tăng
Nhỡ đang đi cần phanh gấp mà nó ko cho phanh thì chết. Xe e đi thì nhấn phanh là tự động hủy CC.
Khi để chân lên phanh mà cảm biến chân phanh nhạy quá thì xe hiểu là đang rà phanh, sau thời gian 60s thì nó hiểu phải tự bảo vệ hệ thống phanh tránh bị mòn, sôi dầu phanh nên nó mới khoá cứng phanh thôi. Tóm lại đừng để ở chân phanh khi cruise control là xong mà. Cứ cố tình chọc vào đó làm gì khi biết là đang phá xe của mình.

Duong Thua

Xe máy
Tổ sư mấy thằng sale ko thèm quan tâm đến tính mạng người sử dụng, cứ nói kiểu ko có gì quan trọng để lấp liếm bán được nhiều xe mới cay. HĐVN đúng là coi thường khách hàng Việt quá, lỗi như thế này còn ko kêu gọi triệu hồi toàn bộ mà cập nhật phần mềm đi.
Cụ nói hơi quá rồi đấy. Ngta rà phanh khi chạy CC mới vậy chứ có phải xe lỗi toàn bộ đâu. Đi cập nhật phần mềm là giải pháp dành cho các cụ có thói quen đấy chứ triệu hồi hết chỉ tổ tốn time

Thu Hung

Xe máy
Vẫn còn phải ra cao tốc đi thử theo dõi thêm mới biết ạ. Hôm đó bác thợ ngoáy vài km đường trên cao em nghĩ không ăn thua. Lỗi khi cruise control các bác ạ. Theo bác thợ hãng nói xe trước sửa như vậy là ok. Còn vì sao bị lỗi này thì vẫn ậm ừ lắm. Bug phần mềm.
Theo báo mới nói thì do mình rà phanh lúc chạy CC mới vậy thôi. Cụ nào hay để chân như vậy thì mới cần đi cập nhật phần mềm chứ k thì k cần ra hãng đâu cụ.

audilove

Xe máy
Xe các cụ thuộc diện phải triệu hồi hết. Nhưng ở cái xứ ta người tiêu dùng chỉ là con muỗi.
Triệu hồi hết ở đâu ra vậy cụ? Cụ nào dùng CC mà hờ phanh mới đi cập nhật, và đấy là số ít k phải phần đông.

Chả hiểu các cụ nâng bi bọn honda làm gì, đây rõ ràng là lỗi sản phẩm chứ có phải lỗi người dùng đâu, nhà cháu không chạy crv nhưng có GLC CX5 với Vitara 2016 nếu đang chạy CC chỉ cần rà nhẹ cái là nó huỷ CC rồi chứ không phải bó cứng lại như crv đâu nhé.

kapsong

Xe máy
Xe em đang để trong HD Giải phóng để kiểm tra. Xe bị hệt như xe Cụ. Nhưng nó còn dã man hơn là bị 1 phát phanh cứng đơ không đạp được. Sau khi mang ra Hãng chạy lại phần mềm, e chạy thử trên cao tốc và vẫn lỗi (đèn vàng hiển thị nhấp nháy các loại), nhưng khi bấm huỷ Cruise ctr đi thì hết. Hãng nói do lỗi đặt CrCtrl. Còn đi bình thường trong phố không thấy báo lỗi đó.
Cụ có để hờ chân phanh lúc chạy CC k. Nếu có thì tìm bãi đất trống vắng r test xem. Đừng để hờ chân phanh

Nongdantb

Xe buýt
Em thì e k có CRV nhưng em thấy bao nhiêu năm nay có cái xe nào ở VN nó triệu hồi đâu,nát bét đầu túi khí k bung nó còn chả triệu thì lỗi con con đó nó lại bảo do các cụ hết.

thanh_phat

Xe đạp
E cũng đã từng đăng nhận xét là hiện tượng bó cứng phanh chân khi sử dụng CC do xung đột giữa CC và hệ thống trợ lực phanh khẩn cấp, chứ k phải là rà phanh gì đó làm hỏng hệ thống phanh. Cái ngưỡng mình chạm lên chân phanh nó rất nhẹ, nằm trong độ dơ của chân phanh nên chắc chắn chưa thể có tác dụng gì đến phanh để hủy CC.
Thôi thì phần mềm hay cứng thì mình cũng cần để cho hãng HD khắc phục chứ biết sao giờ, xe thì mua 1 năm chạy được gần 4 vạn, mọi thứ đều ổn trong tầm giá trừ mấy lỗi lặt vặt kiểu này :)
Thế nào rồi cụ ơi? Đã ra hãng cập nhật chưa chia sẻ cho e biết thông tin với :D