[Thảo luận] Lỗi đè vạch liền màu vàng số 27

xedap668

Xe buýt
Biển số
OF-405456
Ngày cấp bằng
18/2/16
Số km
829
Động cơ
235,090 Mã lực
Tuổi
43
Lốp xe của cụ chồng lên vạch 5cm thì cũng gọi là đè vạch. Chồng hết lên cả vạch cũng gọi là đè vạch. Nhưng khi nửa xe đi qua vạch thì không thể gọi đó là đè vạch được nữa mà lấn sang làn của người khác hay đi không đúng làn quy định. Ý nghĩa của việc cấm đè lên vạch là như vậy, phải đi trong làn đường mà giới hạn là cái vạch đó.
Cũng như nhà cụ làm cái hàng rào sắt, cụ có làm thêm mấy cái biển ghi: "cấm trèo rào vào trong" treo lên để báo cho mọi người biết không :)
Kụ thông cho em phát: Nếu 1/4 xe đè vạch thì sao..?? hay là 1/5 xe đè vạch thì thế nào...??? hay là xe đè vạch thì chỉ có cái bánh xe đè vào vạch...
 

xedap668

Xe buýt
Biển số
OF-405456
Ngày cấp bằng
18/2/16
Số km
829
Động cơ
235,090 Mã lực
Tuổi
43
Mà Kụ chủ đâu ko lên tiếng, đưa hình ảnh thực tế cho a e xem
E dự là lỗi: ' Không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường là chuẩn nhất
 

ThanhTungTB

Xe điện
Biển số
OF-73474
Ngày cấp bằng
21/9/10
Số km
3,832
Động cơ
462,840 Mã lực
Tuổi
34
Mà Kụ chủ đâu ko lên tiếng, đưa hình ảnh thực tế cho a e xem
E dự là lỗi: ' Không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường là chuẩn nhất
e cũng nghĩ giống như cụ
 

redTop

Xe điện
Biển số
OF-431489
Ngày cấp bằng
21/6/16
Số km
2,219
Động cơ
236,590 Mã lực
Vạch số 27 chỉ "cấm xe vượt xe hoặc chạy đè lên vạch" thôi chứ, có "quy định rõ phần đường bên phải của vạch là không được thò sang" đâu cụ?

Cấm chạy đè lên vạch tức là cấm thò sang phần đường bộ bên trái của vạch. Còn cụ cãi được là hành vi phạm là đè vạch số 27 thì xxx chẳng phạt được cụ.
 

ngựa thồ

Xe tăng
Biển số
OF-206047
Ngày cấp bằng
14/8/13
Số km
1,300
Động cơ
342,634 Mã lực
Nơi ở
Hàng Gai, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Đất đai, nhà cửa liên quan đến Luật đất đai và Luật nhà ở, cụ ko thể lấy quy định của Luật đất đai, Luật nhả ở ra để cm cho Luật GTĐB đc. Nếu cần cụ mở một thớt về Luật đất đai hoặc Luật nhà ở ra cho mọi người cùng chém :)[/QUOTE]

Thế cụ không thấy có cụ còn lấy cả quy tắc toán học ra để giải thích cho luật GT hay sao :)
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,082
Động cơ
413,236 Mã lực
Cấm chạy đè lên vạch tức là cấm thò sang phần đường bộ bên trái của vạch. Còn cụ cãi được là hành vi phạm là đè vạch số 27 thì xxx chẳng phạt được cụ.
Xe đè vạch đối với loại vạch cấm đè, nếu xxx ko cm đc lx đã có một trong các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Điểm b, Điểm c, Điểm đ Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7; Điểm a, Điểm đ Khoản 8 Điều 5 NĐ 46 thì chỉ xử lý đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi. :)

Vạch số 27 có 2 quy định, đó là "cấm vượt xe" và "cấm đè vạch".

- Vượt xe trong trường hợp có quy định cấm vượt xe là lỗi "Vượt trong các trường hợp cấm vượt".

- Đè vạch trong trường hợp có quy định "cấm đè vạch" (lấn làn/thò sang 1 phần đường bộ bên trái của vạch là ĐÈ VẠCH), nếu xxx ko cm đc vi phạm nào khác ngoài quy định của vạch số 27 thì chỉ xử lý đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi.
 

ngựa thồ

Xe tăng
Biển số
OF-206047
Ngày cấp bằng
14/8/13
Số km
1,300
Động cơ
342,634 Mã lực
Nơi ở
Hàng Gai, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Luật quy định đè vạch là lấn làn mà cụ lại hiểu là lấn toàn bộ xe sang làn xe ngược chiều là sao? Xe (đè vạch) là toàn bộ thiết diện của xe chứ ko phải "bánh xe" là xe!?

Cụ thử trích dẫn quy định trong luật hay định nghĩa rõ ràng trong QC về khái niệm: "đè vạch là lấn làn" xem sao :)
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,082
Động cơ
413,236 Mã lực
Luật quy định đè vạch là lấn làn mà cụ lại hiểu là lấn toàn bộ xe sang làn xe ngược chiều là sao? Xe (đè vạch) là toàn bộ thiết diện của xe chứ ko phải "bánh xe" là xe!?

Cụ thử trích dẫn quy định trong luật hay định nghĩa rõ ràng trong QC về khái niệm: "đè vạch là lấn làn" xem sao :)
QC 41/2012 ghi: Đè vạch (lấn làn). Trong Tiếng Việt, dấu ngoặc đơn là để ngăn cách thành phần chú thích từ ngữ trong thành phần chính của câu/từ. Vậy trong QC 41/2012, "Đè vạch" đc giải thích là "Lấn làn" :)
 

xedap668

Xe buýt
Biển số
OF-405456
Ngày cấp bằng
18/2/16
Số km
829
Động cơ
235,090 Mã lực
Tuổi
43
Luật quy định đè vạch là lấn làn mà cụ lại hiểu là lấn toàn bộ xe sang làn xe ngược chiều là sao? Xe (đè vạch) là toàn bộ thiết diện của xe chứ ko phải "bánh xe" là xe!?

Cụ thử trích dẫn quy định trong luật hay định nghĩa rõ ràng trong QC về khái niệm: "đè vạch là lấn làn" xem sao :)
Kụ trả lời e câu hỏi trên phát: Nếu 1/4 xe đè vạch thì sao..?? hay là 1/5 xe đè vạch thì thế nào...??? hay là xe đè vạch thì chỉ có cái bánh xe đè vào vạch...
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,082
Động cơ
413,236 Mã lực
Kụ trả lời e câu hỏi trên phát: Nếu 1/4 xe đè vạch thì sao..?? hay là 1/5 xe đè vạch thì thế nào...??? hay là xe đè vạch thì chỉ có cái bánh xe đè vào vạch...
Cụ bổ sung thêm câu hỏi: Bánh xe thì tính bánh xe bên lái hay bánh xe bên phụ? nữa. :)
 

redTop

Xe điện
Biển số
OF-431489
Ngày cấp bằng
21/6/16
Số km
2,219
Động cơ
236,590 Mã lực
Bởi vì đơn giản, ko ai quy định cách 2 của cụ, là phần đường. Cụ cứ trích chỗ nào quy định, hướng ngược chiều được gọi là phần đường ngược chiều đi ợ. Nếu cụ trích được, thì bắt lỗi sai phần đường đúng. Ko trích được thì ko phạt được và đó là ý e. Còn như e đã nói, nếu phi hẳn sang bên phải vạch liền, bắt chuẩn nhất vẫn là lỗi: ko đi bên phải chiều đi.
Nếu cãi như cụ thì đơn giản quá. Cụ chỉ cần nói hành vi sai của tôi là "đè lên vạch cấm vượt" cứ phạt đúng hành vi đây không phiên sang bất cứ hành vi nào khác thì xxx không phạt được rồi.
Luật không có câu "đè lên vạch cấm vượt" là "không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn vạch kẻ đường" đề nghị xxx phạt hành vi "đè lên vạch cấm vượt".=))
 

redTop

Xe điện
Biển số
OF-431489
Ngày cấp bằng
21/6/16
Số km
2,219
Động cơ
236,590 Mã lực
Xe đè vạch đối với loại vạch cấm đè, nếu xxx ko cm đc lx đã có một trong các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm g, Điểm h, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm k Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h, Điểm i Khoản 4; Điểm a Khoản 5; Điểm b, Điểm c, Điểm đ Khoản 6; Điểm a, Điểm c Khoản 7; Điểm a, Điểm đ Khoản 8 Điều 5 NĐ 46 thì chỉ xử lý đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi. :)

Vạch số 27 có 2 quy định, đó là "cấm vượt xe" và "cấm đè vạch".

- Vượt xe trong trường hợp có quy định cấm vượt xe là lỗi "Vượt trong các trường hợp cấm vượt".

- Đè vạch trong trường hợp có quy định "cấm đè vạch" (lấn làn/thò sang 1 phần đường bộ bên trái của vạch là ĐÈ VẠCH), nếu xxx ko cm đc vi phạm nào khác ngoài quy định của vạch số 27 thì chỉ xử lý đc lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi.
Cụ đọc com #52. Hành vị "đè lên vạch cấm vượt" là hành vi sai nhưng không có chế tài xử phạt.
 

ngựa thồ

Xe tăng
Biển số
OF-206047
Ngày cấp bằng
14/8/13
Số km
1,300
Động cơ
342,634 Mã lực
Nơi ở
Hàng Gai, Hoàn Kiếm, Hà Nội
QC 41/2012 ghi: Đè vạch (lấn làn). Trong Tiếng Việt, dấu ngoặc đơn là để ngăn cách thành phần chú thích từ ngữ trong thành phần chính của câu/từ. Vậy trong QC 41/2012, "Đè vạch" đc giải thích là "Lấn làn" :)
Kụ trả lời e câu hỏi trên phát: Nếu 1/4 xe đè vạch thì sao..?? hay là 1/5 xe đè vạch thì thế nào...??? hay là xe đè vạch thì chỉ có cái bánh xe đè vào vạch...
1/2 cho máu: thì đi ko đúng làn đường quy định
 

ngựa thồ

Xe tăng
Biển số
OF-206047
Ngày cấp bằng
14/8/13
Số km
1,300
Động cơ
342,634 Mã lực
Nơi ở
Hàng Gai, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Em hỏi cụ rồi, cụ đã thử ngoài thực tế lỗi này chưa hay mới đang thử nghiệm trên diễn đàn. Nếu mới dừng ở việc thử trên này thì em đã thử vượt đèn đỏ mấy lần rồi, xx bảo lỗi chuẩn nhất của anh là: thị lực chưa được tốt lắm, mời anh đi :). Chẳng phạt gì
 

ngựa thồ

Xe tăng
Biển số
OF-206047
Ngày cấp bằng
14/8/13
Số km
1,300
Động cơ
342,634 Mã lực
Nơi ở
Hàng Gai, Hoàn Kiếm, Hà Nội
QC 41/2012 ghi: Đè vạch (lấn làn). Trong Tiếng Việt, dấu ngoặc đơn là để ngăn cách thành phần chú thích từ ngữ trong thành phần chính của câu/từ. Vậy trong QC 41/2012, "Đè vạch" đc giải thích là "Lấn làn" :)
Cụ chuẩn tiếng việt như vậy thì giải thích chỗ: "xe đè vạch là toàn bộ thiết diện của xe" là như thế nào :)
 

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,082
Động cơ
413,236 Mã lực
Cụ đọc com #52. Hành vị "đè lên vạch cấm vượt" là hành vi sai nhưng không có chế tài xử phạt.
Đúng là "đè lên vạch cấm vượt" thì ko xử lý đc lỗi j nếu ko vượt xe trong phạm vi của vạch đó. Nhưng vạch số 27 còn quy định "cấm đè vạch" nữa, nên nếu ko vượt xe mà chỉ đè vạch thôi thì vẫn vi phạm luật, cụ thể là lỗi "Ko chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường".
 
Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Biển số
OF-388238
Ngày cấp bằng
21/10/15
Số km
6,082
Động cơ
413,236 Mã lực
Cụ chuẩn tiếng việt như vậy thì giải thích chỗ: "xe đè vạch là toàn bộ thiết diện của xe" là như thế nào :)
Thiết diện của ô tô là một mặt phẳng (tưởng tượng) cắt qua ô tô, được giới hạn bởi các giao tuyến sinh ra do mặt phẳng đó và xe ôtô gọi là thiết diện (mặt cắt). Hình chiếu đứng của thiết diện đó (gọi ngắn gọn là hình chiếu đứng của xe ôtô) xuống đường chính là phần xe đè lên đường.

Do vậy, nếu xét xe đè lên vạch là tính theo thiết diện của xe đè lên vạch. :)
 
Chỉnh sửa cuối:
Thông tin thớt
Đang tải

Bài viết mới

Top