[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

Hiệu sách thuần túy kinh doanh ít lãi lắm nên em sợ ước mơ của mợ có thể thành hiện thực nhưng khó duy trì lâu dài.
Nhưng hiệu sách kèm trò chơi, dịch vụ cho trẻ con em thấy có ng làm ăn đc lắm mợ a.
Cảm ơn cụ!
Hàng xóm nhà em mở 1 cái xong lại mở mấy cái rồi. Em thấy sách thì bán được ít vì các con đều đặt mua sách ở trường hết rồi. Chủ yếu bán VPP và các đồ lặt vặt ấy ah.

Min Autumn

Xe tải
Em thích câu kết của cụ Tungthoc ạ. Những thay đổi tích cực này của các cụ mợ giúp em thấy tình hình cũng sáng sủa hơn rồi ạ. 😄

"Khó nhất là bước qua được ngại ngần ban đầu, rồi mọi thứ sẽ ổn."

Em cũng từng tự mình nghỉ việc cách đây 4 năm khi 43 tuổi. Khi đó nộp CV khắp các trang tuyển dụng, cũng đi phỏng vấn vài nơi.... đều không có kết quả.
Sau cùng đăng ký vào Doanh nghiệp chuyên cho thuê lao động, và tự mình kiếm lấy việc mình tự làm - Chuyên sửa chữa, xây dựng, đồ điện nước, tin học, cơ khí, trang trí nội thất, kiến thiết cảnh quan... lặt vặt cho các hộ gia đình làm lẻ, với cách làm việc cần mẫn không nề hà và tính công thấp nên việc nhiều làm không hết, phải kéo thêm nhiều anh, em trong cùng tình cảnh đi làm cùng... Thu nhập cũng được, cao hơn việc đi làm trước đây. Sau này ổn rồi thì nhóm anh em cũ vẫn làm, còn em tìm được việc khác.
Khó nhất là bước qua được ngại ngần ban đầu, rồi mọi thứ sẽ ổn.
Em 4x mà vẫn được nhận làm quân mà. Em đầu quân chỗ mới cũng được gần 1 năm rồi í.
Đỡ đau đầu vì phải họp hành nhiều. Giờ chỗ cũ tha thiết gọi về mà em còn không muốn về đây!
Em có ông bạn hơn mình tuổi (em 52) vừa khởi.... sự thành công, ai cũng bẩu chẻ thía, thế mà 50 các cụ OF lại bẩu già!!!

PDlong

Xe tăng
Làm Quan thì chắc 4x ;5x mới là thời vàng kim ; mỗi năm có khi làm căn biệt thự

Min Autumn

Xe tải
Trình độ quyết định công việc , em nghĩ vậy.

. Có kiến thức thì tuổi không thành vấn đề vì bản thân người có kiến thức cũng đẫ tự quyết định mình phải làm gì. ( Người biết mình là ai và đang ở đâu) Đối với đối tượng này không mất việc bao giờ và sẽ tự lựa chọn việc cho mình

. Trường hợp khác :
.. Có sức khỏe thì tìm việc chân tay phù hợp . ( bảo vệ nhà máy , trường học ...)
.. Không có sức khỏe kiến thức không đủ (đông) với yêu cầu thì tim việc thấp hơn 1 đến 2 bậc với mình nghĩ.

Quan điểm cá nhân em: tích trữ một khoản hoặc có nguồn thu hàng tháng để đến 5X sống theo nhu cầu mình có.
Không ai chống lại được thời gian, 35 tuổi trở ra là sang bên kia sườn dốc cuộc đời về sức khỏe, khi mình có mỗi sức trẻ, sức khỏe cơ bắp để bán thì phải chấp nhận thôi.
Trí tuệ thì khác, trí nhớ có thể giảm sút, tiếp thu cái mới có thể chậm hơn nhưng sự kiên trì học hỏi sẽ bù đắp lại & trí tuệ ngày càng mở mang, uyên bác, có thể làm việc hiệu quả đến cuối đời bằng cái đầu của mình, lúc ấy khỏi lo không ai thuê, chỉ là có thích đi làm thuê hay tự làm thôi, vì lúc này là câu chuyện kiếm tiền qua đầu tư rồi chứ không phải dùng sức trẻ, sức khỏe nữa.
Vậy nên, tập luyện, sinh hoạt, ăn uống, giữ tinh thần lạc quan để rèn luyện sức khỏe thân thể & tinh thần, rồi lao động trí óc là cách để thích nghi khi ở nửa sau cuộc đời.
Ý kiến cá nhân của thanh niên U40 & tự làm tự ăn
Vâng. Nếu chịu khó học hỏi và giữ vững được phong độ từ lúc 3x đến 5x thì chắc 5x cũng không tệ được. Em nghĩ đó là thành quả xứng đáng cho những cụ mợ có năng lực và sự kiên trì đáng nể ạ.

Đừng sợ

Xe hơi
Không ai chống lại được thời gian, 35 tuổi trở ra là sang bên kia sườn dốc cuộc đời về sức khỏe, khi mình có mỗi sức trẻ, sức khỏe cơ bắp để bán thì phải chấp nhận thôi.
Trí tuệ thì khác, trí nhớ có thể giảm sút, tiếp thu cái mới có thể chậm hơn nhưng sự kiên trì học hỏi sẽ bù đắp lại & trí tuệ ngày càng mở mang, uyên bác, có thể làm việc hiệu quả đến cuối đời bằng cái đầu của mình, lúc ấy khỏi lo không ai thuê, chỉ là có thích đi làm thuê hay tự làm thôi, vì lúc này là câu chuyện kiếm tiền qua đầu tư rồi chứ không phải dùng sức trẻ, sức khỏe nữa.
Vậy nên, tập luyện, sinh hoạt, ăn uống, giữ tinh thần lạc quan để rèn luyện sức khỏe thân thể & tinh thần, rồi lao động trí óc là cách để thích nghi khi ở nửa sau cuộc đời.
Ý kiến cá nhân của thanh niên U40 & tự làm tự ăn
Đọc tới đọc lui thấy ý kiến của cụ là thực tế và có màu hồng nhất, e cũng ngấp nghé 4 chục và đã bắt tay vào học 1 nghề phụ rồi. Như 1 cụ đã cmt, qtrong là có gì trong tay thôi, trừ khi sk quá kém, còn lại e nghĩ mỗi tuổi có lợi thế riêng của nó.
Gấu nhà em thì ngoài giờ làm hành chính còn có nghề dạy yoga nữa, nên hiện tại cũng tạm ổn, còn e, đang cố cày cuốc, tầm 4-5 năm nữa là có thêm 1 cái nghề trong tay. Còn nghề hiện tại của e là bán hàng thiết bị phòng Lab, cũng sống được, và việc cũng nhàn, chỉ sợ đến 1 ngày, lửa nghề tắt, thì lúc đó đi làm chán lắm, lúc đó mình chuyển sang nghề phụ chắc cũng sống được.
Bắt đầu có tý tuổi, đọc cmt của các cụ tự nhiên thấy tâm tư hẳn ghê :D

truongvnss82

Xe buýt
Em 43t, làm BV lương cũng 9 củ/1 tháng. Ngày 12 tiếng, oải bả chè đậu. Tuần off 1 ngày. Sắp tới có món tiền nhỏ định ở nhà bán online, ko làm bv nữa. Còn 7 năm nữa , đang kiếm định hướng buôn bán cho ổn đến 50t. Chán bỏ xừ. :D :D :D
Bệnh viện mà lương và time căng thế cụ

Min Autumn

Xe tải
Đọc tới đọc lui thấy ý kiến của cụ là thực tế và có màu hồng nhất, e cũng ngấp nghé 4 chục và đã bắt tay vào học 1 nghề phụ rồi. Như 1 cụ đã cmt, qtrong là có gì trong tay thôi, trừ khi sk quá kém, còn lại e nghĩ mỗi tuổi có lợi thế riêng của nó.
Gấu nhà em thì ngoài giờ làm hành chính còn có nghề dạy yoga nữa, nên hiện tại cũng tạm ổn, còn e, đang cố cày cuốc, tầm 4-5 năm nữa là có thêm 1 cái nghề trong tay. Còn nghề hiện tại của e là bán hàng thiết bị phòng Lab, cũng sống được, và việc cũng nhàn, chỉ sợ đến 1 ngày, lửa nghề tắt, thì lúc đó đi làm chán lắm, lúc đó mình chuyển sang nghề phụ chắc cũng sống được.
Vậy là nhà cụ cũng suy nghĩ chu đáo quá rồi. Chắc là ổn thôi.

Topic của em nói chuyện cho hiểu thêm 1 góc về cuộc sống để giúp xác định hướng đi phù hợp hơn thôi. Các cụ mợ đừng tâm tư gì cho nhanh mệt,. . Hiện tại của mình đang ổn thì mình cứ vui với nó đã ạ.😄 Lát các cụ về đi uống beer đi, còn các mợ đi tập tành chăm sóc bản thân đi thôi ạ, nhanh rồi còn về nấu cơm. 😄

Chỉnh sửa cuối:

raisomoon

Xe tăng
Công nhận là OF giờ già rồi, và cũng phân hóa mạnh. Đang có 2 thớt hot là ngoài 4x tính nghỉ hưu và thớt này 5x lo đi tìm việc :v làm em cũng hoang mang

nguyen_kia

Xe điện
Vào lái xe cho Vin trụ được không các cụ?

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
quan trọng là nhân sự đó có cái gì ? (trình độ, nghiệp vụ, kinh nghiệm, sức khỏe, quan hệ, tài chính........), chứ nói thật với các cụ là tầm đó thì đa số đã ổn định, có tích lũy, có thể là quản lý.......nên ít nhiệt, máu lửa....mà chỉ thích làm Sếp và deal lương với đơn vị tuyển dụng bằng "kinh nghiệm" :)) ;)) . Em cũng nghỉ cty cổ phần nhà nc đc gần 3 năm cũng định apply vào một số đơn vị khác nhưng chỉ thích apply vào vị trí "Sếp" :)) nên khó , vậy là quyết định tự mình chiến đấu,đến thời điểm này sau 3 năm ra ngoài & startup thì suy nghĩ sao mình không nghỉ sớm, quyết sớm để tự làm những cái mình thích :)):P

KIA Q7

Xe tăng
Tùy thuộc vào ngành nghề lĩnh vực. Gấu nhà tôi 53 tuổi còn nhảy việc từ một bệnh viện quốc tế này sang một bệnh viện cũng quốc tế khác, đồng nghiệp của thị tầm tuổi hoạt ít hơn chút cũng nhày ầm ầm. Có chuyên môn cao thì chả sợ, khoai to không lo chết đói.

peace_park

Xe buýt
Việc thì em nghĩ có nhiều, tuỳ tình trạng sk mỗi người thôi. Tuy nhiên theo em trc 50t nên cày cuốc chăm chỉ để sau 50 thích thì làm, ko thích thì nghỉ.

TorienT

Xe container
Thầy già con hát trẻ. Hợp nhất cho người già là đi dậy ạ.

fanmu1234

Tháo bánh
Em cảm ơn các cụ đã cho ý kiến. Những ý kiến này của các cụ rất đáng để suy ngẫm ạ.

Việc sẽ phải chấp nhận những công việc thấp hơn kì vọng hẳn sẽ khó khăn với nhiều người tầm này ạ. Nhưng chắc cũng đến lúc phải chấp nhận thôi đúng không ạ?!

Vâng. Nhìn quanh thì em thấy có tình trạng thế này, không biết có phải là đáng lo ngại không cụ? Hay chỉ là xu hướng phát triển chung ạ?

Hướng đi của cụ hay quá ạ, là một hướng đi sáng và lạc quan nhưng có vẻ rất hợp lý khả thi với người có chuyên môn tốt ạ.
Bài học rút ra là trong giai đoạn từ 22 tuổi đến 30 tuổi là thời điểm làm việc và tích lũy, bổ sung kiến thức, từ 30 đến 50 tuổi cần nỗ lực làm việc để có thu nhập và cần phải chi tiêu tiết kiệm để có 1 khoản tích lũy dự phòng trường hợp xấu mất việc lúc 50 tuổi.

Sau 50 tuổi lỡ có mất việc thì đã có 1 khoản tích lũy phòng thân, và nếu không tim được việc ở đẳng cấp cao thì cũng đành chấp nhận những cv thấp như dạy kèm, xe grab, bảo vệ, giao hàng, ....

50 tuổi mất việc, thì tìm việc gì cũng được, miễn phù hợp sức khỏe, kiếm được 300-500k/ ngày và cảm thấy happy với cv là ok, không cần phải làm ông nọ bà kia

fanmu1234

Tháo bánh
Em giờ đang muốn tích góp tí sau này mở 1 hiệu sách nho nhỏ.
Cũng không biết có thực hiện được không vì mở hiệu sách chi phí cũng khá cao.
Em khuyên cụ đừng mở hiệu sách, vì với sự thay đổi của công nghệ hiện nay, sách giấy sớm đi vào dĩ vãng

Thang N.

Xe tăng
Sao đã gần 50 rồi mà cc lại dũng cảm chủ động thất nghiệp thế. Nhà em từng bị sếp nó đì, thậm chí nó chơi bài gọi điện từ nước ngoài sang báo nó buộc phải cut nhà em, board of management quyết thế, nó không biết làm sao, friendly speaking là mày nên đi tìm việc khác. Em cứ kệ xem sao, 1 tháng sau nó gọi hỏi tình hình new job của mày thế nào rồi, em bảo chưa kiếm được, nó bảo time không còn nhiều mày nên chủ động xin nghỉ đi, em bảo cty có good package tao nghỉ ngay, nó hỏi good pavkage là bn, em bảo tầm 3-5 năm lương là ok. Việc đấy chìm trong khoảng 2 tháng thì bất thình lình nó mới là người bị cho nghỉ, và chả có board of management nào cut nhà em cả. Vượt qua áp lực thì hết mưa trời lại sáng.
Có khi chính cụ là đối thủ của sếp của cụ đó. Cụ được chọn, còn sếp của cụ thì không. Có lẽ sếp của cụ đã cảm nhận hoặc được gợi ý trước thì mới tìm cách đẩy cụ đi để giữ chỗ.

trantien

Xe tăng
Of thực sự già hóa. Chúc cụ chủ chân cứng đá mềm.

aitymo

Xe điện
Thế mà góp ý BHXH sửa đổi không bác nào vào đóng góp gì cả... giờ 50 tuổi không xin được việc vậy chờ 12 năm nữa mới có cái sổ hưu vậy khác ép người nhể?