[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

phuongmit

Xe cút kít
Em thấy chuẩn , gần 50 như em đi xin bồi bàn nó bảo về khi còn đang đi gửi xe
Xét chi li thì vẫn có nhưng tỉ lệ cực thấp cụ ạ. Người nhà e thuê bồi bàn U60, cả phục vụ, rửa bát ở hàng ăn, 200k/công. Các cháu sinh viên part time nhà hàng, tiệc cưới cũng đang dc trả 25k/h. Nhưng svien có thể làm 2 vị trí đó, còn U60 chỉ có 1 lựa chọn và xin k dễ như sv

sansonsan

Xe tăng
Em cũng vừa 50 và cũng vừa nghỉ thất nghiệp 7 tháng rồi . cũng gắn bó với nhà máy hơn chục năm lái xe. đến vừa rồi e bị bệnh ''thoát vị đĩa đệm '' phải nghỉ không theo được , với lại họ cũng tuyển lái mới trẻ khỏe nhiệt huyết được việc hơn , cũng như mình ngày xưa mới vào công ty cày cuốc mang lợi nhuận về cho cty đến giờ bệnh tật như quả chanh bị vắt bỏ . buồn vì mình ko kịp chuẩn bị gì đến giờ tiền ko còn đồng nào . may mà e đẻ 1 cháu gái vẫn còn đi học , mẹ làm văn thư nhà trường tháng vài triệu 2 mẹ con nuôi nhau..chỉ mong ở xứ ''thiên đường '' này có chế độ với người lao động tốt hơn chứ tiền công đoàn tháng nào cũng đóng mà ốm đau cũng ko dc bao nhiêu , đóng bảo hiểm bao năm vẫn mức thấp nhất ko nâng bậc hay đặc thù công việc gì cả...cho em hỏi '' công đoàn độc lập là cái gì ? có lúc chạy xe liền 16 tiếng , làm hết giờ hành chính ko được thêm giờ...lương lái xe giờ có chỗ họ tuyển trả 8 đến 10 tr t/ tháng còn bảo vệ chỗ e 12 h cũng 6 tr thôi

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em cũng vừa 50 và cũng vừa nghỉ thất nghiệp 7 tháng rồi . cũng gắn bó với nhà máy hơn chục năm lái xe. đến vừa rồi e bị bệnh ''thoát vị đĩa đệm '' phải nghỉ không theo được , với lại họ cũng tuyển lái mới trẻ khỏe nhiệt huyết được việc hơn , cũng như mình ngày xưa mới vào công ty cày cuốc mang lợi nhuận về cho cty đến giờ bệnh tật như quả chanh bị vắt bỏ . buồn vì mình ko kịp chuẩn bị gì đến giờ tiền ko còn đồng nào . may mà e đẻ 1 cháu gái vẫn còn đi học , mẹ làm văn thư nhà trường tháng vài triệu 2 mẹ con nuôi nhau..chỉ mong ở xứ ''thiên đường '' này có chế độ với người lao động tốt hơn chứ tiền công đoàn tháng nào cũng đóng mà ốm đau cũng ko dc bao nhiêu , đóng bảo hiểm bao năm vẫn mức thấp nhất ko nâng bậc hay đặc thù công việc gì cả...cho em hỏi '' công đoàn độc lập là cái gì ? có lúc chạy xe liền 16 tiếng , làm hết giờ hành chính ko được thêm giờ...lương lái xe giờ có chỗ họ tuyển trả 8 đến 10 tr t/ tháng còn bảo vệ chỗ e 12 h cũng 6 tr thôi
Trông chờ gì vào công đoàn ở chỗ tư nhân vì chủ tịch công đoàn đi làm thuê, lái xe thấp vậy kiếm chỗ 12_15 tr lái cho CTY dich vụ giờ đã vậy, bảo vệ kiếm chỗ làm trực tiếp 8h/ ngày thôi, lương chục đồng,

wiv

Xe máy
Cụ vẫn đang tâm tư lắm. Cụ nên tránh suy nghĩ quá nhiều rồi thành nghĩ quẩn.
Đời việc gì đến sẽ đến. Rồi mọi chuyện sẽ qua.
Chắc công ty cụ ấy làm tài chính giống cty cũ bên em. 3 tháng thay kế toán trưởng 1 lần. Giờ người nhà sếp phải làm Kế toán trưởng . Cty cũ em làm tuần tiếp 3 4 đội đòi nợ thuê đến ngồi

Dan du an

Xe cút kít
Em lại thích tuyển các mợ tầm 40 trở lên. Kiếm được các mợ thích làm trong ngành làm đẹp và chấp nhận mức lương loanh quoanh 8-10 triệu hoặc nếu chuyên về maketing mà chấp nhận lương tầm 10-12 triệu thì em thích quá.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Htrc cháu có ngồi trao đổi vs 1 mợ sinh năm 68, vị trí này bên cháu tương tự như các cty quy mô vừa và nhỏ khác gồm các đầu việc A, B,C (1 bạn có kinh nghiệm mất 30-50 phút để làm xong hết khâu chuẩn bị) nhưng mợ ý nhất quyết chỉ làm A vì A mợ đang làm, B và C mợ làm được nhưng mất thời gian, bảo thuê thêm người về hỗ trợ mợ ý. Mợ ý quen làm mô hình công ty khác và không có nhu cầu thay đổi nên 2 bên cuối cùng không hợp tác. Về độ nhanh nhẹn, ham học hỏi và thích ứng nhanh với công việc thì giới trẻ sẽ có lợi thế hơn hẳn.

Chỉnh sửa cuối:

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lại thích tuyển các mợ tầm 40 trở lên. Kiếm được các mợ thích làm trong ngành làm đẹp và chấp nhận mức lương loanh quoanh 8-10 triệu hoặc nếu chuyên về maketing mà chấp nhận lương tầm 10-12 triệu thì em thích quá.
Cụ thể vị trí cụ đang tuyển là gì ạ? Cháu có bà chị cũng đang tìm việc, nếu phù hợp, cháu bảo bà ý qua cụ trao đổi xem sao.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ thể vị trí cụ đang tuyển là gì ạ? Cháu có bà chị cũng đang tìm việc, nếu phù hợp, cháu bảo bà ý qua cụ trao đổi xem sao.
Cháu tìm lễ tân, nhân viên tư vấn hoặc maketing ạ

Minhnd

Xe điện
Bước qua tuổi 40 đi xin việc đã khó, qua tuổi 50 thì lại còn khó hơn. Nếu không có năng lực đặc biệt và được mời làm việc thì gần như là thất nghiệp 90%.
Nếu là cháu thì cháu sẽ mở quán cafe nho nhỏ hoặc ra vùng xa xa chút, mua mảnh đất nông nghiệp để tự tạo việc làm.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em sợ nhất vụ kiểu này...nên thui cứ đóng Bảo hiểm đầy đủ không rút 1 lần gì cả?
Đến lúc đó thất nghiệp làm tàng tàng đợi lĩnh lương hưu thui.

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
có lúc chạy xe liền 16 tiếng , làm hết giờ hành chính ko được thêm giờ...lương lái xe giờ có chỗ họ tuyển trả 8 đến 10 tr t/ tháng còn bảo vệ chỗ e 12 h cũng 6 tr thôi
Thật ra cũng lỗi tại mình phần lớn, lúc người ta học thì mình chơi, vào đời không có kiến thức chuyên môn gì cả, bắt buộc phải làm công việc chân tay, mình bỏ thì vô số người khác vào thay ngay. Chế độ nào cũng thế thôi, lao động chân tay sẽ bị đào thải nhanh chóng.

xe đạp Japan

Xe tăng
Chủ tịch công đoàn cty tư nhân cũng là đi làm thuê và kiêm nhiệm nên phải bảo vệ ông chủ. Lái xe chỗ em thì lương khởi điểm 10 tr, sau nhiều năm thì đang loanh quanh 14-15 tr/ th, còn bảo vệ là 8 tr làm 12h/ ngày đã bao ăn trưa.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Chủ tịch công đoàn cty tư nhân cũng là đi làm thuê và kiêm nhiệm nên phải bảo vệ ông chủ. Lái xe chỗ em thì lương khởi điểm 10 tr, sau nhiều năm thì đang loanh quanh 14-15 tr/ th, còn bảo vệ là 8 tr làm 12h/ ngày đã bao ăn trưa.
Đấy là mức lương cao cho ngành này đó kụ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trông chờ gì vào công đoàn ở chỗ tư nhân vì chủ tịch công đoàn đi làm thuê, lái xe thấp vậy kiếm chỗ 12_15 tr lái cho CTY dich vụ giờ đã vậy, bảo vệ kiếm chỗ làm trực tiếp 8h/ ngày thôi, lương chục đồng,
Kụ đúng người giời ạ nhẽ lương kụ cao 😁. Bảo vệ cụ cứ lấy số tiếng chia đôi ra lương nhé. Ví dụ làm 10 tiếng 1 ngày thì lương 5 củ thây

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thật ra cũng lỗi tại mình phần lớn, lúc người ta học thì mình chơi, vào đời không có kiến thức chuyên môn gì cả, bắt buộc phải làm công việc chân tay, mình bỏ thì vô số người khác vào thay ngay. Chế độ nào cũng thế thôi, lao động chân tay sẽ bị đào thải nhanh chóng.
Lao động trí óc mất việc muộn hơn 1 chút. Đến 38 hay bị các doanh nghiệp FDI sa thải

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bước qua tuổi 40 đi xin việc đã khó, qua tuổi 50 thì lại còn khó hơn. Nếu không có năng lực đặc biệt và được mời làm việc thì gần như là thất nghiệp 90%.
Nếu là cháu thì cháu sẽ mở quán cafe nho nhỏ hoặc ra vùng xa xa chút, mua mảnh đất nông nghiệp để tự tạo việc làm.
Tự cày thôi kụ nhẩy