[Funland] Lợi nhuận trong chăn nuôi và trồng trọt thường là bao nhiêu, được 20%/năm trở lên không ạ ?

Supercub_90

Xe điện
Tụi em không làm WEB Site bác ạh!
Mô hình của tụi em đơn giản mà. Từ hồi mua cái Cty này đến giờ, chỉ trừ thời gian đầu để tăng công suất thôi, còn đến bây giờ vẫn không đổi. Nhưng như viết ở trên kia, nông nghiệp chỉ là 1 mảng, tụi em có các mảng khác hỗ trợ cho nông nghiệp trong những năm cái mảng này không đem về lợi nhuận, nên cũng dễ dàng!
Tiêu chí của tụi em (gọi tụi là số nhiều của hơn 1 thôi) là thấy xung quanh lãi ầm ầm cũng không sốt ruột, nên khi thị trường đi xuống cũng không lỗ nhiều!
Vâng, cảm ơn cụ. Em có đi thăm một vài mô hình kinh tế nông nghiệp qui mô vừa và nhỏ như gia công lợn thịt cho CP, nuôi tôm trong đầm và bể cạn, trồng dưa lưới, đông trùng... thì thấy một số mô hình có hiệu quả nhưng họ vận hành chủ yếu vẫn theo kinh nghiệm, làm tắt một số khâu (nhất là phòng trừ dịch bệnh).
Ở công ty cụ có hay trồng những mô hình thí điểm trước khi làm qui mô lớn không?

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, cảm ơn cụ. Em có đi thăm một vài mô hình kinh tế nông nghiệp qui mô vừa và nhỏ như gia công lợn thịt cho CP, nuôi tôm trong đầm và bể cạn, trồng dưa lưới, đông trùng... thì thấy một số mô hình có hiệu quả nhưng họ vận hành chủ yếu vẫn theo kinh nghiệm, làm tắt một số khâu (nhất là phòng trừ dịch bệnh).
Ở công ty cụ có hay trồng những mô hình thí điểm trước khi làm qui mô lớn không?
Tụi em không làm mô hình, cách thức thì cả 2 chục năm nay gần như không đổi. Thay đổi thì chỉ có công suất theo thị trường thôi.
Nhưng bác viết gia công cho CP thì họ không làm cảm tính đâu. Kỹ thuật của CP giám sát khá chặt đấy.
Nếu bắt đầu mà bác làm gia công cho mấy tập đoàn lớn cũng là 1 cách khá chắn chắn. Tất nhiên lợi nhuận không thể như tự làm, nhưng ít mạo hiểm. Bắt đầu theo hướng dẫn - giám sát kỹ thuật của họ sẽ học được nhiều kinh nghiệm!

Tiểungưnhi88

Xe điện
Nông nghiệp là món rất khó xơi, ngày xưa trong group lớn em làm có cty con trồng rau sạch mà chỉ để đó để branding thôi vì lỗ triền miên, tiền đầu tư + xử lý đất, nước ban đầu cho đúng chuẩn là rất lớn (mà đấy là xin được đất của tỉnh để làm dự án rồi đó)

Trồng hoa hồng có mấy farm đi tiên phong trong SG với HN từ thời kỳ đầu thì thấy bán rất được (như bên Trang rose, cua gạo...v..v), đầu tư ban đầu cần chỉn chu về giống, diện tích trồng, kỹ sư chăm sóc...v.v + làm khá tử tế (ko ghép gốc tầm xuân - ghép tầm xuân hoa ra mấy đợt là tịt, ko bón thuốc tăng trưởng).

Ngoài trồng hoa hồng bán làm cảnh, có thể: trồng hữu cơ để làm trà hoa hồng, ép tinh dầu...(tuy nhiên hồng ngoại mà trồng ở miền bắc ra chất lượng thấp, ko đủ tiêu chuẩn làm mỹ phẩm :D)

Còn nông nghiệp em cũng đôi lần ấp ủ làm mấy cái hay hay như:
- Nuôi giun quế
- Nuôi trai lấy ngọc
- Đầu tư nhà yến
- Nuôi cá sông khổng lồ
- Trồng vườn nha đam
....
Nếu cụ có trùn quế. Thì nên có con gì ăn trùn và tự làm cám có đạm cao. Cho cá sông siêu to khổng lồ ăn. Cá sông to ăn trùn thẳng ko đủ.
Mà đã nuôi trùn thì phải nuôi bò lấy phân. Cho trùn. Ko lại đi mua phân bò.
Nuôi thêm ấu trùng ruồi lính đen.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Như tiêu đề, xin hỏi các cao nhân ộp nhờ có ý kiến ạ,
Nhảy vào ngành chăn nuôi, trồng trọt ở ta giờ thù lợi nhuận có cao đủ hấp dẫn không ạ ?
Có được tầm 20-25%/năm hay cao hơn nữa ạ ?
Em thấy là siêu lợi nhuận chứ chả chơi, x10 x100 chứ ai tính theo % làm gì cho mệt.

Giá vốn cây này có đến 1 tỷ không cccm? :))

1.25 ton

Xe điện
Bác đang làm nông nghiệp àh?
Đừng kể chuyện mạng xã hội ở đây. Mạng xã hội hay rất nhiều ngành khác thích mở thì hôm sau mở được, thích đóng cũng vậy, nhưng nông nghiệp thì không như vậy đâu. Nhanh cũng vài tháng, nếu không thì vài năm.
Tôi đang thu rất nhiều từ nông nghiệp đấy, doanh thu hàng năm không nhỏ đâu, nhưng 10 năm thì 3 được, 3 mất 4 nằm giữa được và mất, 3 năm được ấy cõng tất. Nhưng 3 năm mất liền nhau không phải doanh nghiệp nào cũng chịu được đâu.
Mà làm nông nghiệp là trồng, cấy, nuôi, chứ chỉ buôn bán sản phẩm nông nghiệp thì vẫn là thương mại!
Bạn em đây, kỹ sư xây dựng cách đây 8 năm thấy ngành xây dựng kém quá, liên nhảy vào nông nghiệp, bán hết cả xe máy công trình dồn được cỡ 15 tỷ, đầu tư trồng nấm. Nó trồng nấm vì có hẳn đối tác là giáo sư chuyên ngành ở Viện di truyền NN tham gia. Có tiền cộng với kiến thức tưởng chắc ăn 100% rồi còn gì. :)) . Nào ngờ, năm đầu tiên lỗ, năm thứ hai lỗ, năm thứ ba cũng lỗ nốt...Đóng cửa được 4 năm rồi. Lỗ nguyên chi phí xây dựng nhà xưởng, máy móc thiết bị.

coolpix8700

Xe ngựa
Bạn em đây, kỹ sư xây dựng cách đây 8 năm thấy ngành xây dựng kém quá, liên nhảy vào nông nghiệp, bán hết cả xe máy công trình dồn được cỡ 15 tỷ, đầu tư trồng nấm. Nó trồng nấm vì có hẳn đối tác là giáo sư chuyên ngành ở Viện di truyền NN tham gia. Có tiền cộng với kiến thức tưởng chắc ăn 100% rồi còn gì. :)) . Nào ngờ, năm đầu tiên lỗ, năm thứ hai lỗ, năm thứ ba cũng lỗ nốt...Đóng cửa được 4 năm rồi. Lỗ nguyên chi phí xây dựng nhà xưởng, máy móc thiết bị.
Bác đọc tên cái ông chuyên gia, chắc là ông ấy sẽ biết em.
Vụ trưởng hiện tại ở CQ em cũ cũng từ cái Viện ấy đi lên. Ông GS VT cũ cũng rất nổi tiếng ở Nga.
Nhưng theo các viện sỹ làm kinh tế thì hơi khó!

1.25 ton

Xe điện
Vụ trưởng hiện tại ở CQ em cũ cũng từ cái Viện ấy đi lên. Ông GS VT cũ cũng rất nổi tiếng ở Nga.
Thôi em ngại nói lắm, nhưng đúng là các cụ giáo sư thì chuẩn chỉ trong phòng thí nghiệm thôi, chứ bước ra thực địa lại thua người nông dân. em nghe loang thoáng, bạn em nó tiếc của cho chính ông tổ trưởng tổ sản xuất ông ấy thuê lại nhà xưởng với giá trông coi. :)) Mà ông tổ trưởng này làm lại ngon mới hay, vì ông ấy cứ tiện thì làm thôi, huy động người nhà làm thời gia rảnh rỗi, chi phí giảm,đâm ra lại có lãi . :))

Supercub_90

Xe điện
Tụi em không làm mô hình, cách thức thì cả 2 chục năm nay gần như không đổi. Thay đổi thì chỉ có công suất theo thị trường thôi.
Nhưng bác viết gia công cho CP thì họ không làm cảm tính đâu. Kỹ thuật của CP giám sát khá chặt đấy.
Nếu bắt đầu mà bác làm gia công cho mấy tập đoàn lớn cũng là 1 cách khá chắn chắn. Tất nhiên lợi nhuận không thể như tự làm, nhưng ít mạo hiểm. Bắt đầu theo hướng dẫn - giám sát kỹ thuật của họ sẽ học được nhiều kinh nghiệm!
Vâng, CP họ có giám sát khá tốt nhưng cụ biết là ở mình người ta vẫn làm cảm tính và chưa thực sự chuyên nghiệp, kỹ sư phụ trách nhiều trại chứ không làm thay chủ trang trại được. Mô hình này thì khá ổn rồi dù không thể lãi đột biến nhưng tránh được rủi ro dịch bệnh và tiêu thụ.
Theo như cụ nói thì cty cụ vẫn làm chủ yếu dựa theo kinh nghiệm và thói quen? Có khi nào cụ nghĩ chỉ trồng 1/2 -2/3 diện tích mà hiệu quả hay năng suất gì đó vẫn tương tự không? Mô hình trồng trọt thì hầu như em thấy ở mình đều sử dụng 100% diện tích mình có, có vẻ điều này hơi lãng phí sức lao động và giảm năng suất.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Có một lần tui đặt câu hỏi/vấn đề với một vị trong ngành khoa học thực phẩm rằng với công nghệ bây giờ chắc chắn người ta phân tích ra được trong 1 loại thực phẩm có những thứ gì, hàm lượng/nồng độ bao nhiêu.
Và tất cả các chất/vi chất trong ngành thực phẩm giờ người ta cũng làm được hết rồi
Và nếu thế thì sẽ chẳng có gì gọi là bí quyết nữa; chả có gì gọi là đặc sản vùng miền nữa.. Điều này có mâu thuẫn với thực tế không không ?

Tui nhớ có ông vẫn rao giảng rất nhiều, ổng có ý nói là bà con làng Bần tại sao cứ không giặt rửa các nong nia dùng để ủ hạt đỗ tương khi làm tương, rồi lấy nấm của ổng mà rắc vào; lại cứ để nong nia ấy lưu cữu với mục đích giữ bảo tử nấm. Về lý thuyết thì đúng, nhưng về thực tế thì một loại thơm lừng, một loại thối hoắc.

Supercub_90

Xe điện
Thôi em ngại nói lắm, nhưng đúng là các cụ giáo sư thì chuẩn chỉ trong phòng thí nghiệm thôi, chứ bước ra thực địa lại thua người nông dân. em nghe loang thoáng, bạn em nó tiếc của cho chính ông tổ trưởng tổ sản xuất ông ấy thuê lại nhà xưởng với giá trông coi. :)) Mà ông tổ trưởng này làm lại ngon mới hay, vì ông ấy cứ tiện thì làm thôi, huy động người nhà làm thời gia rảnh rỗi, chi phí giảm,đâm ra lại có lãi . :))
Các GS nghiên cứu khoa học cơ bản, kiến thức hàn lâm nêu đặt họ vào sản suất thực tế qui mô lớn sẽ khó khăn. Ở mình thường ít làm mô hình hóa vì nó mất thời gian, cần qui mô và kinh phí lớn hơn. Em có thi thoảng tìm đọc vì quan tâm mà chưa thấy có nghiên cứu đầy đủ nào ở trong nước về vấn đề mô hình hóa.

tridaulau

Xe tăng
Hồi em làm nhập nguyên liệu đa lượng làm tăcn, nhưng thấy thì khủng đấy, cả tàu toàn mấy triệu đô hàng, nhưng tỷ lệ lãi ít lắm, nhập về trúng dc thời điểm có khi chỉ dc trên 1% tẹo
Đôi lúc mong tàu nó chìm mie ngoài khơi còn được ăn tiền bảo hiểm còn sướng hơn

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Lãi 25%-35%, cụ nào không tin thì hỏi bầu Đức.

Supercub_90

Xe điện
Có một lần tui đặt câu hỏi/vấn đề với một vị trong ngành khoa học thực phẩm rằng với công nghệ bây giờ chắc chắn người ta phân tích ra được trong 1 loại thực phẩm có những thứ gì, hàm lượng/nồng độ bao nhiêu.
Và tất cả các chất/vi chất trong ngành thực phẩm giờ người ta cũng làm được hết rồi
Và nếu thế thì sẽ chẳng có gì gọi là bí quyết nữa; chả có gì gọi là đặc sản vùng miền nữa.. Điều này có mâu thuẫn với thực tế không không ?

Tui nhớ có ông vẫn rao giảng rất nhiều, ổng có ý nói là bà con làng Bần tại sao cứ không giặt rửa các nong nia dùng để ủ hạt đỗ tương khi làm tương, rồi lấy nấm của ổng mà rắc vào; lại cứ để nong nia ấy lưu cữu với mục đích giữ bảo tử nấm. Về lý thuyết thì đúng, nhưng về thực tế thì một loại thơm lừng, một loại thối hoắc.
Cụ đặt câu hỏi này khó và khá bâng quơ nên khó trả lời là phải rồi. Bản thân việc phân tích toàn bộ thành phần/hàm lượng trong một loại thực phẩm nào đó là vấn đề khó nhưng có thể làm được. Còn vấn đề phân tích, đánh giá trạng thái tồn tại và tương tác giữa chúng với nhau thì không thể. Bên cạnh đó, một sự thay đổi rất nhỏ của một thành phần nào đó do yếu tố thổ nhưỡng và khí hậu cũng có thể làm ra sự khác biệt tổng thể mà máy móc không thể đo được.
Em ví dụ, người ta có thể phân tích tổng các chất trong cơ thể con người bằng các phân tích vô cơ hoặc hữu cơ, nhưng với một lượng chất vô cơ và hữu cơ như thế họ không thể tạo ra một con người. Trạng thái tồn tại và sự tương tác trong trường hợp này mới quan trọng chứ không phải thành phần hay hàm lượng cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, CP họ có giám sát khá tốt nhưng cụ biết là ở mình người ta vẫn làm cảm tính và chưa thực sự chuyên nghiệp, kỹ sư phụ trách nhiều trại chứ không làm thay chủ trang trại được. Mô hình này thì khá ổn rồi dù không thể lãi đột biến nhưng tránh được rủi ro dịch bệnh và tiêu thụ.
Theo như cụ nói thì cty cụ vẫn làm chủ yếu dựa theo kinh nghiệm và thói quen? Có khi nào cụ nghĩ chỉ trồng 1/2 -2/3 diện tích mà hiệu quả hay năng suất gì đó vẫn tương tự không? Mô hình trồng trọt thì hầu như em thấy ở mình đều sử dụng 100% diện tích mình có, có vẻ điều này hơi lãng phí sức lao động và giảm năng suất.
Việc này em không nghĩ mà là cái tiêu chí ban đầu vẫn khá trung thành cho đến bây giờ!
Thực ra khi bác hỏi mô hình, chắc muốn xem. Em chẳng có công nghệ gì phải dấu cả, nhưng chắc để làm theo cách tụi em đã làm thì rất khó để có khả năng nhắc lại, kể cả tụi em. Vì Cty này vốn là 1 doanh nghiệp nhà nước. Khi họ cổ phần hóa tụi em nhảy vào mua, và cứ mua dần cho đến lúc gần như nắm đủ như hôm nay. Mà thời đó Nhà nước bán rất rẻ, thậm chí còn giao khoán (giao cho người đang làm với giá 0 đồng).
Em cũng đã viết tụi em tổ chức theo mô hình rất đơn giản, hạch toán trung tâm, tức là văn phòng Cty ở HN, các cơ sở khác (và cả cái XN làm nông nghiệp này) hạch toán báo sổ. Người được giảm bớt tới mức tối thiểu.
Còn công nghệ cũng đơn giản. Khi mua, chủ yếu tụi em nhắm vào các vị trí mà Cty đang quản lý, cho đến cách đây độ 2 năm thì nơi cuối cùng cũng đã làm xong sổ đỏ. Cũng biết sơ sơ cách họ đã làm và sao lại gần như sập tiệm nên cũng khá tự tim không sợ lỗ dài đến mức phá sản. Chỉ không nghĩ là bắt tay vào làm lại thấy được. Em rất tích cực tham gia các cuộc hội thảo, trước cô vít, hàng năm không dưới 2 chục. Họ mời chuyên gia đủ khắp nơi, mỗi người có 1 thế mạnh, Bắc Mỹ-châu Âu về các tiến bộ mới, châu Á-Thái Bình Dương là các kinh nghiệm thực tế. Ngồi uống rượu với đồng nghiệp là những kinh nghiệm cả về thành công lẫn thất bại của họ, tình hình phát triển, khó khăn sắp sửa đến,...
Tiêu chí em đã viết, không cần phát triển thật to và luôn tối ưu hóa lợi nhuận trên công sức bỏ ra. Tuy vậy, em vẫn chấp nhận thỉnh thoảng để bã xã hứng chí, vì thực tế rất khó để ngồi giữ trong những lúc xung quanh người ta thu hái ầm ầm, nhưng cũng trong giới hạn có thể khắc phục được!

Chỉnh sửa cuối:

catking113

Xe điện
Như tiêu đề, xin hỏi các cao nhân ộp nhờ có ý kiến ạ,
Nhảy vào ngành chăn nuôi, trồng trọt ở ta giờ thù lợi nhuận có cao đủ hấp dẫn không ạ ?
Có được tầm 20-25%/năm hay cao hơn nữa ạ ?
Còn tùy, nuôi con j, trồng cây j. Keke

Supercub_90

Xe điện
Việc này em không nghĩ mà là cái tiêu chí ban đầu vẫn khá trung thành cho đến bây giờ!
Thực ra khi bác hỏi mô hình, chắc muốn xem. Em chẳng có công nghệ gì phải dấu cả, nhưng chắc để làm theo cách tụi em đã làm thì rất khó để có khả năng nhắc lại, kể cả tụi em. Vì Cty này vốn là 1 doanh nghiệp nhà nước. Khi họ cổ phần hóa tụi em nhảy vào mua, và cứ mua dần cho đến lúc gần như nắm đủ như hôm nay. Mà thời đó Nhà nước bán rất rẻ, thậm chí còn giao khoán (giao cho người đang làm với giá 0 đồng).
Em cũng đã viết tụi em tổ chức theo mô hình rất đơn giản, hạch toán trung tâm, tức là văn phòng Cty ở HN, các cơ sở khác (và cả cái XN làm nông nghiệp này) hạch toán báo sổ. Người được giảm bớt tới mức tối thiểu.
Còn công nghệ cũng đơn giản. Khi mua, chủ yếu tụi em nhắm vào các vị trí mà Cty đang quản lý, cho đến cách đây độ 2 năm thì nơi cuối cùng cũng đã làm xong sổ đỏ. Cũng biết sơ sơ cách họ đã làm và sao lại gần như sập tiệm nên cũng khá tự tim không sợ lỗ dài đến mức phá sản. Chỉ không nghĩ là bắt tay vào làm lại thấy được. Em rất tích cực tham gia các cuộc hội thảo, trước cô vít, hàng năm không dưới 2 chục. Họ mời chuyên gia đủ khắp nơi, mỗi người có 1 thế mạnh, Bắc Mỹ-châu Âu về các tiến bộ mới, châu Á-Thái Bình Dương là các kinh nghiệm thực tế. Ngồi uống rượu với đồng nghiệp là những kinh nghiệm cả về thành công lẫn thất bại của họ, tình hình phát triển, khó khăn sắp sửa đến,...
Tiêu chí em đã viết, không cần phát triển thật to và luôn tối ưu hóa lợi nhuận trên công sức bỏ ra. Tuy vậy, em vẫn chấp nhận thỉnh thoảng để bã xã hứng chí, vì thực tế rất khó để ngồi giữ trong những lúc xung quanh người ta thu hái ầm ầm, nhưng cũng trong giới hạn có thể khắc phục được!
Vâng, cảm ơn cụ :) .

Đại Ba

Xe điện
Bác cũng đừng tin báo chí quá!
Thường người đang làm được sẽ im như thóc.
Chẳng phải mỗi nông nghiệp, mà tự nhiên thấy 1 người sắm xe sang, sửa văn phòng, báo chí vào ca ngợi ầm ầm... thì không chỉ mỗi ở VN thì nhiều người nên hiểu việc tiếp theo.
Sau những việc này nhiều người có khi sẽ phát triển lên, nhưng rất nhiều người khác cũng lại được báo chí xô đến, nhưng cách viết sẽ ngược lại!
Em biết khi nào thì có thể tin báo chí, và khi nào thì không thể. Bởi vì em được đào tạo những kỹ năng cơ bản để tìm kiếm, phân tích, tổng hợp thông tin cũng như kiểm chứng thông tin.

Trong trường hợp này, em đánh giá việc ông ĐNĐ sử dụng phế phẩm, phụ phẩm của nghành trồng trọt để làm thức ăn chăn nuôi là hợp logic.

hoanptp

Xe điện
Đào ao thả cá chép đỏ tam dương nuôi 4 tháng giá bán tại áo đã 90-120.k/kg. Nhớ là làm thức ăn. Nhiều người nuôi đầu tư lớn nhưng ko tự làm thức ăn nên chị phí quá cao.
Mấy ngày nay giá cá nhảy sex mỗi ngày.
Cực khó cụ ah, em vừa ở vựa Hồ tiêu, Cà phê trên Tây nguyên về đất đỏ Bazan rất tốt phải nói là tốt bời bời mới đúng. Chủ đất trồng 1000 cây cafe và 1000 trụ tiêu trên mảnh đất 1.2ha, anh này có kiến thức về nông nghiệp tuần làm 4 ngày, mỗi ngày 4 tiếng và anh cho biết thu nhập bình quân 1 năm và như năm nay cafe tươi thu hoạch 20 tấn (giá 10.000đ/kg thu 200 triệu) tiêu nhân thu hoạch hơn 3 tấn (đơn giá 100.000đ/kg thu 300 triệu). Tuy nhiên đây mới chỉ là doanh thu trừ đi công xá anh đó tự tính cả tiền phân tro (phân hữu cơ) tổng tính 100 triệu năm và trừ đi nhân công thuê thu hoạch mất cỡ 40 triệu. Vậy lãi ròng được 360 triệu/năm đó là em nói anh này có kiến thức về nông nghiệp canh tác trên mảnh đất tốt bời bời và rất chăm chỉ làm nông nghiệp.
Người nông dân của chúng ta đây em vừa chụp hôm qua đây