Thảo luận Lỗi òa ga nhẹ và tụt vòng tua khi ra côn Albea 1.6

mocchauoto

Xe tăng
Em rảnh ngồi lục lại các bài của hội Fiat nhà mình và có vài hướng cho em albea nhà mình như sau :

1. Bắt bệnh : sau khi mượn một em họng hút bãi ( đang chạy ngon và không lỗi ) vào thì chạy cực ngon. Mới trải nghiệm 2 ngày tầm 60km nhưng không xuất hiện một lỗi nào nữa.
2. Hướng xử lý :
- Gây sức ép bác hồ để luôn họng hút chạy ngon và chạy tiếp.
- Thay một cặp cảm biến vị trí bướm ga + motor bước bù ga vào họng cũ của mình ( chi phí không cao lắm ) nhưng hên xui không biết hết ko ?
- Oder 01 em họng hút mới về thay : ebay đang bán tầm 114$, cái này cụ nào có kinh nghiệm hoặc có hàng mới tương tự cho em xin cái giá ạ
Link ebay : http://www.ebay.com/itm/FIAT-Palio-Albea-Siena-1996-Throttle-Body-1-6L-Magneti-Marelli-/171245112219

Theo các cụ thì hướng nào hợp lý và an toàn nhất ạ !
1.6 cụ không nên cạy các cảm biến

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Nhà cháu đến nay đã sài 3 em fiat (Si HL, HLX, Albea HLX) thì cả 3 em đều oà ga lúc mới lấy về (đểu thế :))). Nhưng xử lý đơn giản, dứt điểm và không tốn kém. Chỉ tốn mỗi time cho bia, lẩu cạnh xưởng cụ Tân.
Chắc xe bác chỉ cần vặn cái vít thì Tân sửa được chứ cái cảm biến có vấn đề hoặc ECU bị hâm thì Tân có sửa vào mắt. Xe em sang đấy rồi, ko khá lên tẹo nào!

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em rảnh ngồi lục lại các bài của hội Fiat nhà mình và có vài hướng cho em albea nhà mình như sau :

1. Bắt bệnh : sau khi mượn một em họng hút bãi ( đang chạy ngon và không lỗi ) vào thì chạy cực ngon. Mới trải nghiệm 2 ngày tầm 60km nhưng không xuất hiện một lỗi nào nữa.
2. Hướng xử lý :
- Thay một cặp cảm biến vị trí bướm ga + motor bước bù ga vào họng cũ của mình ( chi phí không cao lắm ) nhưng hên xui không biết hết ko ?
- Oder 01 em họng hút mới về thay : ebay đang bán tầm 114$, cái này cụ nào có kinh nghiệm hoặc có hàng mới tương tự cho em xin cái giá ạ
Link ebay : http://www.ebay.com/itm/FIAT-Palio-Albea-Siena-1996-Throttle-Body-1-6L-Magneti-Marelli-/171245112219

KỤ sang cụ Hậu đầu họng hút, nhưng nếu ECU có vđ thì thay cả họng hút cũng không giải quyết đưọc vđ gì đâu nhé!

ku-ti

Xe tải

2. Hướng xử lý :

Chạy cái họng hút cụ đang mượn một thời gian xem dư nào. Nếu ổn thì chắc bệnh ở cái này. Nếu thay cả cụm new mà kinh phí cụ chấp nhận được thì nên thay. Thay lẻ chẳng may chúng nó không đồng bộ thì mất thời gian và xiền. Nếu thay lẻ mà chi phí cực hợp lý thì cũng nên cân nhắc thử xem.

mocchauoto

Xe tăng
Không nên cạy là sao cụ? Em mới có 1.6, cũng lọ mọ đang tìm hiểu các cảm biến!
Vì nghe đồn nó hay chết bất tử!
Trên họng hút 1.6 có 2 cảm biến đó là cảm biến bướm và mô tơ bước bù ga, cả hai cục này đều không có ốc vít tháo ra như của 1.3 mà nhà sản xuất dập bằng then hoa và độ chính xác cao nên tốt hơn hết cụ nên thay cả họng còn zin chưa có vết cạy phá.

tuananh_tlu

Xe buýt
đổi xe khác thôi bác

goldfiat76

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Albea nhà cụ hiện trạng ra sao rồi? Nghe nói có kụ trong Đà Nẵng sửa được, cụ thử chuột bạch xem sao?

sannguyen

Xe tải
Cảm ơn cụ đã quan tâm, xe em vẫn đang mượn cổ hút tốt chạy và ko thấy có lỗi! Chắc em đàm phán giữ lại thôi hoặc mua cái mới! Xe cụ đã gặp ý trung nhân chưa ạ?

sannguyen

Xe tải
Hôm nay nhà cháu đào mộ theart này lên chia sẻ với các cụ ạ! Qua nghiên cứu cháu thấy vấn đề này chỉ nằm ở cổ và sâu hơn nữa là em Step môtor bù ga! Nhà cháu đã thay 02 em cảm biến vị trí bướm ga và môtor bước chạy rất OK tuy nhiên đồng thời oder em cổ hút mới! Hnay hàng mới về và lắp chạy thử ạ! Sẽ báo cáo tình trạng sau khi chạy vài bữa nữa cho khách quan!
Chia sẻ ảnh cổ hút mới

P/s: cái cổ hút theo xe vẫn chạy rất ngon, cụ nào cần alo nhà cháu bảo hành ko lỗi lầm gì luôn ạ!

nguyen nghiep

Xe container
Hôm nay nhà cháu đào mộ theart này lên chia sẻ với các cụ ạ! Qua nghiên cứu cháu thấy vấn đề này chỉ nằm ở cổ và sâu hơn nữa là em Step môtor bù ga! Nhà cháu đã thay 02 em cảm biến vị trí bướm ga và môtor bước chạy rất OK tuy nhiên đồng thời oder em cổ hút mới! Hnay hàng mới về và lắp chạy thử ạ! Sẽ báo cáo tình trạng sau khi chạy vài bữa nữa cho khách quan!
Chia sẻ ảnh cổ hút mới

P/s: cái cổ hút theo xe vẫn chạy rất ngon, cụ nào cần alo nhà cháu bảo hành ko lỗi lầm gì luôn ạ!
Cụ quả là... đại da ạ!

Duonglang123

Xe tăng
Chạy ổn chưa cụ, sao mà cụ thay nhiều thế, cháu ghĩ một là cảm biến bù ga, hai là thay cả cụm cổ hút là ok. Xe cháu cũng đang bị hiện tượng nhữne cụ nhưng chưa oder đc hàng xịn.

FiatDriver

Xe hơi
Nhìn bóng bẩy cụ nhỉ! Đồ mới có khác.
Chia sẻ ảnh cổ hút mới

Duonglang123

Xe tăng
Chia sẻ ảnh cổ hút mới

tình hình ngon chưa cụ, cổ hút mới cụ mua ở đâu, giá bn đấy ạ?

sannguyen

Xe tải
Báo cáo các Fiater tình trạng update tới hôm nay như sau :

1. Khi thay mới vào chạy rất ngon từ Gara về cty, nhưng bắt đầu từ cty về nhà và vài ngày sau có vấn đề ạ, vẫn òa ga như thường. Bụng nghĩ thầm mịa nó ra thay lại con cũ chạy cho lành nhưng nghĩ kỹ thấy nó ko ổn ở đâu đó.
2. Cũng lọ mọ tháo ắc quy ra cho ECU nhận lại cảm biến hai lần mà ko dc, nhà cháu chán kệ mịa nó cứ chạy xem sao và bắt đầu lọ mọ châm cứu tìm nguyên nhân tại sao?
3. Nhờ máy Scan của anh Tuấn cầu đôi ktra thông số thì thấy có vấn đề : ECU thường xuyên hiểu góc mở bướm ga là 1o hoặc 2o thay vì là 0o ở chế độ garanty ---> Tính toán bù ga và các thứ kèm theo sai toét hết dẫn tới òa ga ----> Chả có nhẽ cảm biến góc mở mới cứng mà lởm vậy sao ? ---> Phải tìm cách celebrate lại rồi.
4. Lọ mọ mấy Forum của bọn tây lông thấy nó hướng dẫn như sau : nổ máy cho kim nhiệt ổn định ( vạch thứ 5 ) sau đó tắt máy, tháo cọc âm để 30p ( nhà cháu éo chờ dc để 10p) rồi đấu lại, bật tắt khóa điện vài ba lần cho nhận lại cảm biến ---> Đề nổ và để nổ garanty khoảng 30p cho ECU chuẩn lại thông số cảm biến. Ơn giời khi để nổ ( lúc này máy đang nóng, kim nhiệt gần 10h nhé ) vòng tua chuẩn luôn khoảng 800. Nhà cháu bật tắt điều hòa thấy bù ga chuẩn, cắm máy vào đọc thông số ngon choét ---> để kệ nổ garanty sang làm bát bún với cốc trà rồi về cty. Và từ hôm đó đã 3 ngày rồi tuyệt nhiên chạy chuẩn không òa phát nào nữa.
5. Chưa giám khẳng định khi nào sẽ òa lại nhưng chạy cổ hút mới cảm giác thấy hơn chút ( chắc do tiếc tiền ạ ). ----> KL với chi phí không quá nhiều ( khoảng 3.5tr và chờ 1 tháng ) cho em cổ hút xịn cũng đáng ạ !

Xin cảm ơn tất cả các Fiater đã quan tâm

p/s : Nhà cháu còn cổ hút cũ đang rất ổn định cụ nào cần giao lưu alo nhà cháu nhé - 0902247267