Lỗi sai làn cao tốc Bắc Ninh - Lạng Sơn

quyt

Xe tăng
Như các cụ đã biết cao tốc đi Bắc Ninh - Lạng Sơn có cắm biển phân làn: Xe con làn trong, xe tải xe khách làn ngoài... Hôm nay em gặp tình huống này chưa biết xử lý sao.

Em và ông bạn vừa đi vừa chém gió tốc độ khoảng 65 - 70km/h ở làn trong thì đằng sau có 1 bác Altis nháy xin nhan trái xin vượt (chắc đang vội hoặc em đi hơi chậm). Em cũng xinh nhan phải vào làn bên cạnh cho bác ý vượt.

Lúc em xi nhan phải vào nhìn lên thấy xxx đã cầm cạp nong đứng giữa đường chỉ vào em rồi, tuy nhiên em cứ đi đợi bác Altis vượt xong em lại xi nhan về làn cũ đi tiếp, lúc này em vừa đi ngang xxx, thì thấy xxx phẩy tay cho em đi.

Trong trường hợp này nếu xxx vịn vì lỗi sai làn thì em dùng lí lẽ - luật nào để có thể chiến được chuẩn nhất các cụ nhỉ ? hay chấp nhận làm hư xxx ?

huchi

Xe hơi
Cái này đâu thể quy vào lỗi sai làn được,

Cụ cứ nhẹ nhàng nói với xxx là tôi chuyển làn tạm thời để nhường đường cho xe sau vượt.

Miễn là vạch đứt và cụ có xi-nhan khi chuyển làn.

Nếu xxx thích làm căng thì lại học tập các cụ trên đây,

Xin cái bb rồi cụ ghi ý kiến vào đó, chiến đấu tiếp thôi.

Mình không sai thì không việc gì phải làm hư xxx cụ ah. Mất tiền thì mất sao cho xứng đáng

quyt

Xe tăng
huchi nói:
Cái này đâu thể quy vào lỗi sai làn được,

Cụ cứ nhẹ nhàng nói với xxx là tôi chuyển làn tạm thời để nhường đường cho xe sau vượt.

Miễn là vạch đứt và cụ có xi-nhan khi chuyển làn.

Nếu xxx thích làm căng thì lại học tập các cụ trên đây,

Xin cái bb rồi cụ ghi ý kiến vào đó, chiến đấu tiếp thôi.

Mình không sai thì không việc gì phải làm hư xxx cụ ah. Mất tiền thì mất sao cho xứng đáng
Thì vì tình mình vẫn có thể nói thế được, nhưng em muốn hỏi về Văn bản quy phạm để mình chiến lại xxx trong trường hợp cứ xxx bắt mình vào lỗi sai làn

MOTOYA

Xe tăng
chào cụ, em rất hay qua lại đường này và học tập mí cụ đường 5 em chia sẻ kn cho cụ dư thế này,,, đầu đường sau khi qua cầu phù đổng thì quả thật có biển phân làn xe thật,,, tuy nhiên cái biển đó chỉ có hiệu lực cho tới ngã ba thứ nhất tức là khu công nghiệp tiên sơn.... vậy là từ khu công nghiệp tiên sơn cho đến ngã ba đền đô thì phải không có biển phân làn đường... nếu công an bắt thì cụ cứ bảo anh đi từ khu công nghiệp ra... chả nhìn thấy cái biển phân làn nào cả... chả nhẽ chú bắt anh đi ngược ra đầu đường mà xem à??? hệt như các cụ ở đường 5... tiếp theo cự cứ để ý,,, cứ qua ngã ba nào mà không có biển phân làn nhắc lại thì cụ cứ đi làn nào cũng được ợ....

quyt

Xe tăng
Thank kụ, chắc phải dùng bài này thôi... với cả xe em có cam hành trình nên có gì bật cho các chú ý xem là xong nhỉ :D

chailang

Xe tải
e cũng lắp cái cam hành trình để tiện k trình bày = mồm đc thì e cho xem hình ảnh nhuôn cho nhanh, mình đi đúng thì k fai ngợi cụ ah :D

hôm qua e cũng vừa đi BG, trên đường về qua BN thì gặp 1 cụ Camry đi 60-65km/h mà e còi, đèn, xi thế nào cụ í cũng k cho e vượt trái, k nhịn đc nữa e đành vựot phải nhưng may k làm sao. quả đấy chẳng may 3x tóm e thì k biết e có cãi đc k các cụ nhỉ?

noithatkientruc

Xe điện
Em vừa bị bắt sai làn ở đường 5 hôm qua xong, đi qua ngã tư cầu vĩnh tuy bằng làn giữa - làn đi thẳng em quên mất phải rẽ sang làn trái mà cứ đi ở giữa đến ngã tư tiếp theo thì bị tóm. Em nhọ cái là ko bật xinhan trái khi đi làn giữua nên ko cãi đc, dúi ít ... rồi đi lễ chùa cho sớm. Mọi lần cẩn thận thế mà đúng hôm bất cẩn, đi hơn 4 năm rồi bây h mới bị vịn lần đầu nhọ quá

Chỉnh sửa cuối:

CuongDunhill

Xe hơi
cụ có sai đâu mà xxx tóm dc hehe...

Kysidemtrang

Xe buýt
chuyển làn tạm thời (đủ điều kiện + có đánh xinh nhan) thì hoàn toàn được cụ ạ. không ai bắt cụ cả. cụ chú ý là đừng để xinh nhan tắt nhé.
giống như là ô tô tải hoặc khách vượt nhau ấy, họ cũng đánh sang làn xe con (vẫn giữ xinh nhan), vượt xong thì lại xinh nhan về như cũ.

quan trọng là cụ đi chậm hơn tốc độ cho phép thì nên nhường, chứ đường max 80 cụ đóng 80 rồi thì nhường làm gì nữa phải không cụ :))

kysu

Xe tải
em chạy đường bác ninh mình đã chạy 80km rồi mà còn bị nháy đèn xin vượt hoài,lắm lúc bực lắm các cụ ợ:-??

xeruabo2

Xe điện
Như các cụ đã biết cao tốc đi Bắc Ninh - Lạng Sơn có cắm biển phân làn: Xe con làn trong, xe tải xe khách làn ngoài... Hôm nay em gặp tình huống này chưa biết xử lý sao.

Em và ông bạn vừa đi vừa chém gió tốc độ khoảng 65 - 70km/h ở làn trong thì đằng sau có 1 bác Altis nháy xin nhan trái xin vượt (chắc đang vội hoặc em đi hơi chậm). Em cũng xinh nhan phải vào làn bên cạnh cho bác ý vượt.

Lúc em xi nhan phải vào nhìn lên thấy xxx đã cầm cạp nong đứng giữa đường chỉ vào em rồi, tuy nhiên em cứ đi đợi bác Altis vượt xong em lại xi nhan về làn cũ đi tiếp, lúc này em vừa đi ngang xxx, thì thấy xxx phẩy tay cho em đi.

Trong trường hợp này nếu xxx vịn vì lỗi sai làn thì em dùng lí lẽ - luật nào để có thể chiến được chuẩn nhất các cụ nhỉ ? hay chấp nhận làm hư xxx ?
Vượt xe,nhường đường ,chuyển hướng,... cụ được phép chuyển làn tạm thời miễn là đoạn đó không cấm vượt , không cấm chuyển làn ( vạch đứt ) và nhớ xi nhan . Khi an toàn cụ không được chạy tiếp mà phải xinhan về làn ngay . Mời cụ tham khảo Đ13-LGTDB2008 về " sử dụng làn đường" , " qui chế khai thác, sử dụng QL5 " ,...

quyt

Xe tăng
xeruabo2 nói:
Vượt xe,nhường đường ,chuyển hướng,... cụ được phép chuyển làn tạm thời miễn là đoạn đó không cấm vượt , không cấm chuyển làn ( vạch đứt ) và nhớ xi nhan . Khi an toàn cụ không được chạy tiếp mà phải xinhan về làn ngay . Mời cụ tham khảo Đ13-LGTDB2008 về " sử dụng làn đường" , " qui chế khai thác, sử dụng QL5 " ,...
Cụ ơi đây là cao tốc Bắc Ninh Lạng Sơn ạ, tuy nhiên em vừa xem lại điều 13 luật GTĐB 2008

Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

tuanphuongduong

Xe tăng
Em thường xuyên đi làm trên đường này, nhiều lúc đi tốc độ 80km/h mà vẫn có xe xin vượt, nhưng em không nhường đường vì đang đi tốc độ max rồi, thế mà nhiều xe vẫn vượt phải em mới chít, thỉnh thoảng có xe vừa vượt xong thì lên đoạn trên bị xxx tóm, hê hê đáng đời, chắc bị xxx cho ăn nhiều lỗi lắm đây........ chỉ mỗi tội có khi lại 50/50....

Chỉnh sửa cuối:

dongkijote

Xe điện
Cụ ơi đây là cao tốc Bắc Ninh Lạng Sơn ạ, tuy nhiên em vừa xem lại điều 13 luật GTĐB 2008

Điều 13. Sử dụng làn đường

1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phả
i.
Các cụ giải ngố cho em cái 2 và 3 với ạ:
- Cái 2 đã qui định làn đường được phép đi cho các loại xe?
- Cái 3 lại qui định về tốc độ lưu thông khi sử dụng làn đường?
----------> Em đi xe cơ giới, em đi tốc thấp, em đi làn nào đúng?