[Thảo luận] Lỗi sai làn hay không tuân thủ vạch kẻ đường?

xedap668

Xe buýt
mời 2 Kụ Bopbi_hsgsThủy_CK trả lời giúp e đi. xxx có quyền chọn lỗi vi phạm ah?? hay là chọn lỗi vi phạm nặng nhất ????

Bopbi_hsgs

Xe container
Khi vi phạm đồng thời nhiều lỗi thì xxxx có quyền phạt tất cả các lỗi !
Luật Xử lý vi phạm hành chính: Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm;
Đương nhiên là :
Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần.
Khi vi phạm đồng thời nhiều lỗi thì chưa chắc xxx có thể phạt tất cả các lỗi đc. Lúc đấy, phải xác định các lỗi đấy là do 1 hành vi vi phạm hay do các hành vi khác nhau nữa.

Thuy_CK

Xe điện
Khi vi phạm đồng thời nhiều lỗi thì chưa chắc xxx có thể phạt tất cả các lỗi đc. Lúc đấy, phải xác định các lỗi đấy là do 1 hành vi vi phạm hay do các hành vi khác nhau nữa.
Như vậy không gọi là vi phạm đồng thời nhiều lỗi mà gọi là hành vi vi phạm được quy định đồng thời ở nhiều lỗi vi phạm !

nhuanckotoak49

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn các cụ đã chia sẻ nhé

Bopbi_hsgs

Xe container
Như vậy không gọi là vi phạm đồng thời nhiều lỗi mà gọi là hành vi vi phạm được quy định đồng thời ở nhiều lỗi vi phạm !
Người ta chỉ gọi là "một hành vi vi phạm hành chính" thôi. Cái gọi là "hành vi vi phạm được quy định đồng thời ở nhiều lỗi vi phạm" ở đâu ra đấy hả mợ? E đọc cứ thấy "lủng củng" làm sao ý?

NoCarNoMoney

Xe buýt
Hình 1: OK.
Hình 2: không tuân thủ vạch kẻ đường.
Hình 3: nếu cụ signal, chuyển làn để xin vượt từ đoạn có vạch đứt, đến đây thì gặp vạch liền thì cụ không sai gì cả (điều kiện là xe vẫn đang giữ signal xin vượt), sau khi qua đoạn vạch liền cụ lại signal phải chuyển về làn cũ.

Trên đường có 2 làn ngược chiều, có vạch kẻ phân làn đường gồm vạch liền và vạch đứt (màu vàng) như các hình trên:
Hình 1: xe đi tuân thủ đúng quy định
Hình 2 và 3: đi sai luật nhưng CSGT luôn luôn phạt lỗi đi sai làn đường, phần đường quy định.???
Các cụ tư vấn cho em xem Hình 2 lỗi gì và Hình 3 lỗi gì ạ và CSGT có đúng không?
Xin cảm ơn!

Bopbi_hsgs

Xe container
Hình 1: OK.
Hình 2: không tuân thủ vạch kẻ đường.
Hình 3: nếu cụ signal, chuyển làn để xin vượt từ đoạn có vạch đứt, đến đây thì gặp vạch liền thì cụ không sai gì cả (điều kiện là xe vẫn đang giữ signal xin vượt), sau khi qua đoạn vạch liền cụ lại signal phải chuyển về làn cũ.
Cụ mà đi hình 3 theo phương án của cụ là mất xèn đấy.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Đi theo hình 3 là khi vượt xe khác. Cụ lưu ý là khi vạch đứt và đảm bảo an toàn, có đầy đủ tín hiệu xin vượt và xe kia nhường cho cụ vượt thì cụ được quyền vượt. Tuy nhiên sau khi vượt xong thì cụ gặp vạch liền thì cụ tiếp tục đi thẳng, qua vạch liền thì cụ signal để quay về làn của cụ. Cụ bảo sai ở đâu ạ?

Lưu ý:
1. Vạch liền cấm xe đè lên vạch để vượt.
2. Đường 2 chiều không có giải phân cách cứng, không hề cấm cụ đị sang làn phía ngược chiều để vượt, lưu ý là để vượt nhé (để vượt nghĩa là đường phải đủ an toàn cho cụ vượt, cụ có đầy đủ tín hiệu xin vượt). Vượt xong cụ phải quay lại làn của mình.

Cụ mà đi hình 3 theo phương án của cụ là mất xèn đấy.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đi theo hình 3 là khi vượt xe khác. Cụ lưu ý là khi vạch đứt và đảm bảo an toàn, có đầy đủ tín hiệu xin vượt và xe kia nhường cho cụ vượt thì cụ được quyền vượt. Tuy nhiên sau khi vượt xong thì cụ gặp vạch liền thì cụ tiếp tục đi thẳng, qua vạch liền thì cụ signal để quay về làn của cụ. Cụ bảo sai ở đâu ạ?

Lưu ý:
1. Vạch liền cấm xe đè lên vạch để vượt.
2. Đường 2 chiều không có giải phân cách cứng, không hề cấm cụ đị sang làn phía ngược chiều để vượt, lưu ý là để vượt nhé (để vượt nghĩa là đường phải đủ an toàn cho cụ vượt, cụ có đầy đủ tín hiệu xin vượt). Vượt xong cụ phải quay lại làn của mình.
Đường 2 chiều, cụ đi vào đường/làn đường của chiều ngược lại là có thể bị xử lý về lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình".

NoCarNoMoney

Xe buýt
Cụ ơi em đang vượt mà, có ai cấm cụ mượn làn bên kia để vượt đâu? miễn là khi cụ vượt đảm bảo an toàn. Vượt xong em lại quay lại đúng làn bên phải của mình mà
Đường 2 chiều, cụ đi vào đường/làn đường của chiều ngược lại là có thể bị xử lý về lỗi "Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình".

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ ơi em đang vượt mà, có ai cấm cụ mượn làn bên kia để vượt đâu? miễn là khi cụ vượt đảm bảo an toàn. Vượt xong em lại quay lại đúng làn bên phải của mình mà
Đã là quy định ko đc đi vào đường/làn đường của dòng xe ngược chiều thì cụ muốn vượt cũng ko đc đi vào.

Lấn làn (đè vạch) để vượt xe cũng là mượn làn bên kia để vượt xe, nhưng đi hẳn vào trong làn đường bên kia (đường của dòng xe ngược chiều) lại là khác nhé.