Lỗi sai làn tại Trần Nhật Duật, em đã thắng rồi ạ!

fadco

Xe container
Em đã nhờ lão havu chuẩn bị đơn kiện CSGT Hưng Yên roài, ko biết có mất 5 củ ko nữa:)

thuyphuong

Xe tải
cụ chủ cứng quá, xxx mình hư nguyên nhân chủ yếu do a e ta không cứng vì không thuộc luật, thi bằng lái xe thì phần thi lý thuyết toàn cho thật dễ để a e không cần học nhiều cũng qua

Dark Man

Xe buýt
... Thật bất ngờ là chú ấy trả ngay GPLX cho em mà ko có ý kiến gì, chỉ đề nghị em viết 1 cái đơn gửi Đội có nội dung đại khái là mô tả lại hành vị giao thông của em và nêu lên sự bất hợp lý của hệ thống biển báo ở đoạn đường trên...
Em từng vượt đèn vàng tại ngã tư cầu Mai Động, xxx lập biên bản vượt đèn đỏ e ghi luôn vào bb "tại vị trí vạch dừng đèn tín hiệu chuyển vàng. Tôi không công nhận lỗi trên" tuần sau ra nhận quyết đinh, chưa đơn từ gì cả chú xxx cũng xin e viết một lá đơn hệt như trên nhưng trình bày với lý do việc gia đình nên đề nghị xem xét và trả lại GPLX, thấy xxx cũng nhã nhặn nên e đồng ý viết, cũng đỡ mất thời gian của mình.

Website
www.facebook.com
Em đã xuống tận CSGT Hưng Yên tranh luận với trưởng phòng về vấn đề này, bác ấy alo cả sang GTCC và Thanh tra cục giao thông đường bộ hỏi về việc cắm biển thế đã chuẩn chưa và cả 2 đồng chí trên đều nói cắm thế là chuẩn rồi, bác ấy vẫn bảo lưu quan điểm yêu cầu em lấy quyết định xử phạt ra kho bạc nộp, em đã cầm quyết định xử phạt nhưng ko đồng ý nộp phạt nên nhờ các cụ tư vấn xem nên làm thế nào tiếp theo, ảnh em cắt từ video ra cụ xem giùm em với
Sorry kụ Fadco, hôm nay nhà cháu mới đọc được còn kụ hỏi.
Tiếp theo còm của kụ Tauchien, nhà cháu xin nói thêm mấy ý như sau.

Theo nhà cháu, biển 420 "bắt đầu khu đông dân cư" gắn phía trên phần đường xe chạy như trong hình là gắn sai so với quy định nêu tại Khoản 17.2 và 17.3 của Quy Chuẩn 41.

1- Để được coi là gắn đúng luật, biển báo phải được gắn trên lề đường bên phải theo chiều đi (xem ① trong Hình #1).

2- Riêng các biển báo nào chỉ có hiệu lực trên một hoặc một số làn đường thì được gắn ngay phía trên làn đường đó, trên giá long môn (xem ② trong Hình #1). Mà biển 420 này không phải là các báo đó.

3- Tuy nhiên, tại khoản 17.6 có một quy định tương đối mơ hồ "trên những đường xe chạy với tốc độ cao và có nhiều làn đường thì biển có thể treo ở phía trên phần đường xe chạy" (xem ③ Hình #2).

Xxx có thể lợi dụng sự mơ hồ này để chứng minh họ gắn biển như trong hình là không sai.
Trong khi đó, kụ và kụ luật sư phải chứng minh ngược lại, rằng khoản 17.6 không áp dụng cho những đường vận hành với tốc độ thông thường, tức là không áp dụng cho những đường có tốc độ 50 km/h trong khu đông dân cư và 80 km/h ngoài khu đông dân cư, đồng thời trên thực tế biển 420 trong hình kụ nêu được gắn trên cần vươn chứ không phải gắn trên giá long môn.

Hình #1:

Hình #2:

Hình #3: Minh hoạ về Giá long môn, là loại khung thép dạng cổng chào, có 2 chân đế. Một chân đế gắn trên vỉa hè bên phải, một chân đế gắn trên giải phân cách giữa đường.

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Cụ [@sgb345;2985]: Em đọc lại điều 16 của quy chuẩn 41, thấy quy định về hiệu lực của biển báo theo chiều ngang đường. Theo quy định này thì biển chỉ dẫn có hiệu lực trên tất cả làn đường của 1 chiều xe chạy, ví dụ như chỉ dẫn địa giới, chỉ dẫn khu đông dân cư đều có hiệu lực cho tất cả các làn đường của chiều xe chạy phía đặt biển.
Do đó nếu biển chỉ dẫn quy định hiệu lực trên 1 làn đường là ko đúng quy định, chẳng hạn như biển 412 chỉ dẫn cho 1 làn đường nếu như đường có nhiều làn là sai. Theo cụ thì suy nghĩ của em có đúng ko?

Website
www.facebook.com
Cụ [@sgb345;2985]: Em đọc lại điều 16 của quy chuẩn 41, thấy quy định về hiệu lực của biển báo theo chiều ngang đường. Theo quy định này thì biển chỉ dẫn có hiệu lực trên tất cả làn đường của 1 chiều xe chạy, ví dụ như chỉ dẫn địa giới, chỉ dẫn khu đông dân cư đều có hiệu lực cho tất cả các làn đường của chiều xe chạy phía đặt biển.
Do đó nếu biển chỉ dẫn quy định hiệu lực trên 1 làn đường là ko đúng quy định, chẳng hạn như biển 412 chỉ dẫn cho 1 làn đường nếu như đường có nhiều làn là sai. Theo cụ thì suy nghĩ của em có đúng ko?

Phần chữ đậm kụ nêu nói rằng "ý nghĩa của các thông tin của bảng chỉ dẫn (hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh) có giá trị đối với tất cả các làn đường của một chiều xe chạy", mà không có ý nghĩa cho riêng từng làn đường.

Luật hiện hành của VN cũng như quy định trong Công ước Viên đều xác nhận "biển chỉ dẫn thông tin không có hiệu lực bắt buộc người tham gia giao thông phải thi hành". Cụ thể:

1- Tại các điều 27, 31, 35 của QC41 có quy định rõ hiệu lực tác dụng của các loại biển cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh.
Trong khi đó, tại Điều 40 của KHÔNG quy định hiệu lực cho biển chỉ dẫn (hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh) để bắt buộc phải thi hành.
Tại Khoản 14.4, Điều 14, Khoản 36.1, 36.2, Điều 36 quy định các biển chỉ dẫn chỉ có chức năng thông báo thông tin có ích cho lái xe mà thôi.

2- Tại các Điều 22, 28, 32 của QC41 có quy định nghĩa vụ người lái xe phải làm gì khi gặp biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh, thì tại Khoản 36.1, 36.2, Điều 36 của QC41 lại không hề quy định người lái xe phải làm gì khi gặp biển chỉ dẫn thông tin.

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Phần chữ đậm kụ nêu nói rằng "ý nghĩa của các thông tin của bảng chỉ dẫn (hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh) có giá trị đối với tất cả các làn đường của một chiều xe chạy", mà không có ý nghĩa cho riêng từng làn.
.....
2- Tại các Điều 22, 28, 32 của QC41 có quy định nghĩa vụ người lái xe phải làm gì khi gặp biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh, thì tại Khoản 36.1, 36.2, Điều 36 của QC41 lại không hề quy định người lái xe phải làm gì khi gặp biển chỉ dẫn thông tin.
Em hiểu ý nghĩa của biển chỉ dẫn, và cũng ko phản bác gì các lập luận của cụ.
Ý em ở đây là biển chỉ dẫn phải có tác dụng trên tất cả các làn đường, chứ ko được quy định riêng cho từng làn đường.
Em ví dụ: biển chỉ dẫn địa giới, có tác dụng cho tất cả làn đường của 1 chiều xe chạy, cho dù phần đường đó có 10 hay 20 làn cũng chỉ cần 1 biển đó thôi.
Nhưng biển 411 hay 412 tự quy định hiệu lực cho 1 làn đường nghĩa là đã vi phạm quy tắc 16.1 của quy chuẩn 41: biển chỉ dẫn có giá trị trên tất cả các làn đường của 1 chiều xe chạy.

Mấy cái ảnh của cụ die hết rồi. EM không nhìn được. Vẫn thanks cụ đã chia sẻ để anh em không mất tiền oan. Vodka cụ!!

lumia525wp8

Đi bộ
Phần chữ đậm kụ nêu nói rằng "ý nghĩa của các thông tin của bảng chỉ dẫn (hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh) có giá trị đối với tất cả các làn đường của một chiều xe chạy", mà không có ý nghĩa cho riêng từng làn đường.

Luật hiện hành của VN cũng như quy định trong Công ước Viên đều xác nhận "biển chỉ dẫn thông tin không có hiệu lực bắt buộc người tham gia giao thông phải thi hành". Cụ thể:

1- Tại các điều 27, 31, 35 của QC41 có quy định rõ hiệu lực tác dụng của các loại biển cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh.
Trong khi đó, tại Điều 40 của KHÔNG quy định hiệu lực cho biển chỉ dẫn (hình chữ nhật hoặc vuông, nền xanh) để bắt buộc phải thi hành.
Tại Khoản 14.4, Điều 14, Khoản 36.1, 36.2, Điều 36 quy định các biển chỉ dẫn chỉ có chức năng thông báo thông tin có ích cho lái xe mà thôi.

như vậy có nghĩa là vd như nếu đi thẳng mà đi sang làn có mũi tên rẽ trái mà khi bị vợt thì vẫn cãi à. cãi là biển chỉ dẫn k bắt buộc tuân theo nên tôi có thể đi nvay, cùng lắm bị nhắc nhở xog cho à

HDZ3001

Xe hơi
E là e mừng cho cụ nhưng mà nghĩ cũng mất thời gian lắm. Đây cũng là 1 bài học cho các đồng chí x

angkorwat

Xe điện
Cụ Sgb345: e định chuột bạch "lỗi sai làn" tại ngã tư Trâu Quỳ, nơi điểm đen về bât sai làn với mấy cái biển báo như trên để giải thoát nỗi lo sợ cho cánh lái xe HP, HD, QN...khi qua đây
Nick em trên FB là: Nhạt Văn Toẹt
Em sẽ post và trao đổi trên FB và nhờ các cụ tư vấn cẩn thận để em tiếp chuyện CSGT đội 5
Cụ chủ khi nào định làm chuột bạch hú em một tiếng em ra quay phim, chụp ảnh. Ngày nào em cũngđi qua đó, bị dính 1 lần em cũng bla một hồi với xxx rồi đi. xxx chỗ này bắt lỗi sai làn là ẩu, nhưng cũng vợt được khá, phần lớn là các bác biển tỉnh.

long1810

Xe máy
các bác nắm được luật đi xe tự tin hơn hẳn nhỉ

dragon03

Xe buýt
Phải thường xuyên vào OF để trau dồi kiến thức

xe than

Xe tăng
Ước gì em là cụ sgb 345,thật là uyên bác về lĩnh vực giao thông.

VIOS83193

Xe hơi
Thanks cụ, em đọc và ghi nhớ bài viết của cụ

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ khi nào định làm chuột bạch hú em một tiếng em ra quay phim, chụp ảnh. Ngày nào em cũngđi qua đó, bị dính 1 lần em cũng bla một hồi với xxx rồi đi. xxx chỗ này bắt lỗi sai làn là ẩu, nhưng cũng vợt được khá, phần lớn là các bác biển tỉnh.
Bây giờ xe em thì mấy CSGT đội 5 nó quen rồi... chạy làn nào cũng k bị tuýt.
Vì...