Lỗi sai làn tại Trần Nhật Duật, em đã thắng rồi ạ!

xe hoa

Xe buýt
bọn nó là cứ phải rắn và hiểu luật như bác chủ mới chịu ,không là nó cho lên thớt ngay he he

Gat 66

Xe hơi
Em xin trình bày lại cụ thể như sau
Ngày 28/12/2014, em đi ôtô lưu thông trên đường Trần Nhật Duật, theo hướng từ cầu Chương Dương về phía cầu Long Biên (sau này em mới biết đường này chưa có tên- xxx tạm gọi là đê 401). Sau điểm giao cắt với đường Thanh Yên em thấy không có giá long môn, không có hình vẽ trên mặt đường, chỉ có vạch đứt khúc chia phần đường xe chạy thành 2 làn, và một biển báo hình chữ nhật màu xanh cắm ở vỉa hè bên phải đường như hình dưới

Em đi tiếp ở làn xe bên phải cho đến khi tổ Công tác Đội CSGT số 1 vẫy lại. Em nghĩ bụng chắc lỗi sai làn rồi, có trò vui để xem đây nhưng em nghĩ vụ này chắc nhanh thôi nên ko mang đt ghi âm. Em xuống xe thì mấy cụ xxx phán em sai làn, tất nhiên là em phải chối rồi. Chi tiết em ko muốn kể lại dài dòng, tóm lại là bất đồng quan điểm: xxx cho rằng biển trên là biển phân làn còn em thì cho rằng nó ko có hiệu lực. Đáng chú ý là có 1 xxx gọi riêng em ra nói rằng "Chúng tôi nhắc nhở thôi, có gì cho anh em bữa bia là xong, việc gì phải căng thẳng thế". Tất nhiên em ko muốn các xxx uống bia nhiều hại sức khỏe phục vụ nhân dân nên em từ chối. Sau đó có 1 Thượng úy trẻ tên Long ra làm việc tiếp và 2 bên lại tua lại những gì như trên. Em có yêu cầu đồng chí Long giải thích về biển báo đó cụ thể là biển báo có số hiệu bao nhiêu, nội dung và hiệu lực của biển như thế nào và biển được quy định tại văn bản pháp luật nào thì đồng chí Long không trả lời được và vẫn nhận định biển báo đó có hiệu lực phân làn phương tiện. Em sốt ruột quá vì gần nửa tiếng rồi mà vợ con em đang trên xe nên em yêu cầu đc lập BB, em ký và ghi ý kiến vào như sau:

Cầm BB về em cũng hơi run khi thấy xxx cứng thế. Nhưng sau khi lên OF xin tư vấn và nhận được rất nhiều lời khuyên bổ ích (đặc biệt là cụ sgb345) em đã thông rất nhiều điều và tự tin ở trận này (phần tư vấn và tranh luận các cụ có thể tham khảo tại đây https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1004686169558232&set=gm.780366688718633&type=1&theater). Sau khi đi 1 vòng cung đường đã qua để xem xét lại hệ thống biển báo, tham khảo các văn bản đặc biệt là Luật GTĐB 2008 và Quy chuẩn 41, em viết đơn khiếu nại gửi Đội CSGT 1.
Sáng nay (06/01/2015) em ung dung cầm đơn lên Đội. Trước hết em đưa cái bản photo BB cho các chị văn thư đã thì nhận được câu trả lời dứt khoát anh đã đi sai rồi, còn ý kiến gì nữa (có chị còn phán đây là biển ... 411), em ko muốn tranh luận với phái đẹp nên em đưa các chị cái đơn khiếu nại bảo nhận hộ em cái. Sau khi cầm đơn của em thì thái độ các chị thay đổi ngay, rộn ràng hết cả lên bảo em có gì từ từ nói, đơn từ làm gì... rồi vội vàng dẫn em vào gặp sếp. Nhọ cái sáng nay sếp đi vắng ko ai đứng ra giải quyết cho em đc nên các chị hẹn em chiều nay 2 h đến. Em bảo tôi ko có thời gian, có gì trả lời tôi bằng văn bản. các chị đành phải nhận đơn và ký nhận vào 1 bản của em.
Đến chiều tự dưng có chị gọi cho em bảo em ra Đội, có người sẽ giải quyết cho anh. Em làm mình làm mẩy tí bảo tôi đang bận ko thể ra đc, có yêu cầu gì tôi đã viết trong đơn hết rồi, cứ trả lời bằng công văn cho tôi. Nhưng chị ấy tha thiết quá nên em cũng động lòng, hẹn 16h đến.
Đúng hẹn em đến thì chị ấy dẫn em vào gặp sếp là 1 cụ xxx già sắp về hưu đang ngồi ký QĐ xử phạt. Lúc em vào thì thấy thượng úy Long đang ngồi gãi đầu gãi tai, mặt ngắn tũn khi thấy em vào. Chú già rất vui tính dễ gần, ngồi nói chuyện trên trời dưới biển với em 1 lúc. Sau khi nghe em trình bày lại và yêu cầu chú trả lời cơ sở pháp lý của việc xử phạt em lỗi "Không đi đúng làn đường" là gì thì y như em dự đoán chú ko đả động gì đến cái biển đầy sáng tạo kia mà lấy Khoản 2 Điều 13 Luật GTĐB 2008 ra "Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái" để khè em.
Nhưng em đã chuẩn bị trước và trả lời nếu là đường một chiều phải có biển chỉ dẫn cho người tham gia giao thông, chú ấy đưa ra một số lý luận yếu ớt cho quan điểm đường một chiều thì em lôi Phụ lục E của QC41 ra "Đường một chiều phải cắm biển 407a" và đập tan lý luận của chú.
Đến đây cuộc chiến coi như ngã ngũ, sau khi hoãn binh bằng cách đưa ra một số ví dụ về sự bất hợp lý, sự khó khăn trong cắm biển ở trong tp... thì em chốt câu cuối "Nếu các anh trong đội chỉ nhắc nhở để cháu tuân thủ và lưu thông đúng làn đảm bảo an toàn giao thông thì cháu rất sẵn sàng nhưng để xử phạt thì đã là luật rồi, phải có cơ sở pháp lý vững chắc". Sau khi buôn một cơ số chuyện nữa thì em cũng nhắc khéo muộn rồi, chú giải quyết cho cháu.
Thật bất ngờ là chú ấy trả ngay GPLX cho em mà ko có ý kiến gì, chỉ đề nghị em viết 1 cái đơn gửi Đội có nội dung đại khái là mô tả lại hành vị giao thông của em và nêu lên sự bất hợp lý của hệ thống biển báo ở đoạn đường trên, đề nghị cơ quan chức năng xem xét. Cân nhắc 1 lúc thì em cũng viết và bắt tay chú chào đi về!
Hết! Cuộc nói chuyện kéo dài 45' và em có ghi âm đầy đủ nhưng đưa lên thì dài dòng quá nên các cụ chịu khó đọc vậy!
Theo em thế này cũng đã là thành công rồi, còn nếu căng nữa thì em sợ ko đủ kiên nhẫn và thời gian để theo! Thôi thì mỗi bên nhún 1 tí, em nghĩ xxx nhường như thế cũng là mềm lắm rồi!
Tiện đây nếu cụ nào đã trót bị BB sai làn trên cung đường này thì có thể làm đơn khiếu nại xxx để hoàn tiền (hình như đã có tiền lệ ở HN rồi thì phải)
Vodka mời cụ .Hoan hô ý trí kiên cường của cụ qua cuộc đấu tranh của cụ em có thêm bản lĩnh ra đường . Thanks cụ rất nhiều .

ductrunghn

Xe hơi
Bác giỏi quá. Hic hic. CHúc mừng bác.

evcha or car

Xe hơi
cụ chủ cho thông tin hay quá. Đọc cứ sướng hết cả người

haikim

[Tịch thu bằng lái]
cám ơn cụ và chúc mừng cụ chủ

hieutd2

Xe tăng
E ủng hộ cụ chủ thớt, đoạn từ đầu Yên Phụ đi đến đê Nguyễn Khoái hoặc chiều ngược lại từ đê Nguyễn Khoái đến cầu Long Biên xxx toàn bắt đi sai làn trong khi chỉ có mỗi biển chỉ dẫn hình chữ nhật màu xanh, dưới đường ko có hĩnh vẽ các loại phương tiện theo từng làm đường

dmcn

Xe đạp
Hay qua

Đơn của em nguyên văn thế này, nếu các cụ thấy còn chỗ nào chưa hợp lý thì có thể bổ sung

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
------o0o------

ĐƠN KHIẾU NẠI
(V/v hành vi xử phạt vi phạm TTATGT)

Kính gửi: Ban chỉ huy Đội CSGT số 1 thành phố Hà Nội.
Họ và tên: ABC Ngày sinh:
Địa chỉ thường trú: XYZ
Địa chỉ cư trú: XYZ
Số CMND: 123
Ngày và nơi cấp: CA thành phố Hà Nội cấp ngày 19/07/2008
Vào khoảng 16 giờ 00 phút ngày 28/12/2014, tôi có điều khiển ôtô mang biển kiểm soát 30T-4139 lưu thông trên đường Trần Nhật Duật, theo hướng từ cầu Chương Dương về phía cầu Long Biên. Sau điểm giao cắt với đường Thanh Yên tôi quan sát thấy không có giá long môn, không có hình vẽ trên mặt đường, chỉ có vạch đứt khúc chia phần đường xe chạy thành 2 làn, và một biển báo hình chữ nhật màu xanh cắm ở vỉa hè bên phải đường theo hướng lưu thông của tôi như hình dưới

(hình biển báo sáng tạo trên)

Tôi tiếp tục lưu thông ở làn xe bên phải cho đến khi tổ Công tác Đội CSGT số 1 dừng phương tiện của tôi. Thượng úy Phạm Quốc Long thông báo tôi đã vi phạm lỗi điều khiển phương tiện sai làn đường quy định. Tôi có trình bày với thượng úy Long rằng tôi không phạm lỗi này vì ở điểm giao cắt không có biển báo phân làn phương tiện nhưng thượng úy Long cho rằng biển báo màu xanh như trên chính là biển báo phân làn. Tôi có yêu cầu đồng chí Long giải thích về biển báo đó cụ thể là biển báo có số hiệu bao nhiêu, nội dung và hiệu lực của biển như thế nào và biển được quy định tại văn bản pháp luật nào thì đồng chí Long không trả lời được và vẫn nhận định biển báo đó có hiệu lực phân làn phương tiện. Sau đó thượng úy Long đã lập biên bản vi phạm hành chính tôi với hành vi vi phạm là “đi không đúng làn đường quy định” được quy định tại “Nghị định 171/2013” và đã giữ giấy phép lái xe hạng B2 của tôi. Tôi đã ký biên bản và ghi ý kiến của mình theo đúng quy định (có bản photo biên bản kèm theo đơn khiếu nại này).
Hôm nay, tôi viết đơn này, khiếu nại lần đầu đối với biên bản quy kết lỗi vi phạm điều khiển phương tiện sai làn đường theo nghị định 171/2013/NĐ-CP như sau:
Biển báo màu xanh như tôi đã trình bày ở trên không nằm trong “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ”- QCVN41:2012/BGTVT do Bộ Giao thông Vận tải ban hành ngày 29/05/2012 do đó không có hiệu lực thi hành, không có tác dụng phân làn phương tiện trên đoạn đường từ điểm giao cắt Thanh Yên- Trần Nhật Duật. Việc tôi lưu thông trên làn đường bên phải theo chiều đi của tôi không vi phạm lỗi “đi không đúng làn đường quy định” như trong biên bản đã ghi.
Như vậy việc quy kết hành vi điều khiển ôtô không đúng làn đường của tôi là hoàn toàn không đúng theo quy định của pháp luật Việt Nam.
Được biết đoạn đường này các phương tiện thường xuyên bị Tổ công tác Đội CSGT số 1 lập biên bản và xử phạt với lỗi tương tự.
Tôi đề nghị Đội CSGT số 1 tp HN:
1- Giải tỏa Biên bản vi phạm hành chính số 0389935 và Quyết định xử phạt vi phạm hành chính liên quan vì việc quy kết lỗi của tôi “đi không đúng làn đường quy định” là không đúng và không có cơ sở pháp lý.
2- Hoàn trả Giấy phép lái xe của tôi về địa chỉ: ABC, XYZ.
3- Có hình thức xử lý đối với Tổ công tác Đội CSGT số 1 về hành vi lập Biên bản vi phạm hành chính sai quy định, đồng thời có biện pháp xóa bỏ điểm đen trên, xây dựng niềm tin của nhân dân vào lực lượng CSGT.
4- Có công văn trả lời chính thức cho tôi về việc giải quyết khiếu nại.
Tôi cam đoan nội dung khiếu nại trên là đúng sự thật và chịu mọi trách nhiệm về nội dung đã khiếu nại.
Mong quý cơ quan sớm xét và giải quyết để bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho tôi.
Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

Hà Nội, ngày tháng 01 năm 2015
Người làm đơn
hay qua, cu cho nha em xin cai mau don nay nhe

Tiến-79

Đi bộ
Cụ đúng là người sành sỏi về luật ai cũng hiểu được như cụ thì công an họ sợ mình bằng chết..xin chúc mừng cụ

emnhaque1977

Xe máy
Quá hay cho một cuộc tình, nhưng mà theo em trong phần kiến nghị của cụ nên có thêm phần bồi thường trách nhiệm bồi thường Nhà nước nữa để cho xxx từ sau nó sợ không dám lập BB và xử phạt bố láo như thế đc. Việc này được quy định như sau:
Điều 6 Luật trách nhiệm bồi thường Nhà nước quy định Căn cứ xác định trách nhiệm bồi thường như sau:
1. Việc xác định trách nhiệm bồi thường của Nhà nước trong hoạt động quản lý hành chính, tố tụng dân sự, tố tụng hành chính, thi hành án phải có các căn cứ sau đây:
a) Có văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định hành vi của người thi hành công vụ là trái pháp luật và thuộc phạm vi trách nhiệm bồi thường quy định tại các điều 13, 28, 38 và 39 của Luật này;
b) Có thiệt hại thực tế do hành vi trái pháp luật của người thi hành công vụ gây ra đối với người bị thiệt hại.
Như vậy, sau khi có biên bản xử phạt hành chính cụ có quyền yêu cầu cơ quanh Nhà nước có thẩm quyền xác đinh hành vi lập biên bản vi phạm hành chính của thượng úy Long là trái pháp luật, sau đó cụ viện dẫn việc mất thời gian thực hiện việc khiếu nại và thời gian của cua là bao nhiêu tiền, rồi tổn hại về tinh thần v..v.. cụ gửi lên như vậy cho nó chết con bà mấy thằng xxx bố láo làm cho người dân mất lòng tin vào Nhà nước.

haiaudiopro

Xe tải
Tại sao cụ chủ lại bảo biển báo trên không có hiệu lực các cụ nhỉ????????????????????

shinkisu

Xe hơi
Em là em thấy ghét nhất thái độ mấy mụ ngồi tại nơi tiếp đơn khiếu nại của đội CSGT, cứ tưởng mình là mẹ đời các cụ ạ. Dễ ghét hơn cả các xxx
Dù sao chúc mừngvà cảm ơn cụ chủ đã làm chuột bạch cho mn

Trau Dat

Xe điện
Xin chúc mừng kụ chủ đã giải quyết xong việc này êm thấm nhé.

Kết luận từ vụ này là nếu kụ nào bị csgt căn cứ vào biển gộp hình na ná như trong hình dưới đây để dừng xe phạt các kụ lỗi "đi sai làn đường" thì:

1- Các kụ không cần tranh luận làm gì, vì qua vụ này họ và sếp của họ đã biết họ bắt như vậy là sai rồi.
Các kụ chỉ nhắc lại cho xxx nghe, rằng đã có 2 trường hợp bắt sai các kụ OF như này, sau đó phải hủy biên bản, trả giấy tờ.

2- Các kụ hỏi nhỏ xxx đó xem anh ta có muốn làm nhân vật trung tâm của một vụ thứ 3 như vậy hay không?
Thường đến đây, xxx sẽ "nhắc nhở" rồi để các kụ đi trong hòa bình.
Nếu không, các kụ chuyển sang bước 3.

3- Các kụ cứ nhỏ nhẹ xin cái biên bản, trong đó ghi rõ các kụ đã "phạm lỗi đi sai làn đường", rồi ghi vào phần ý kiến người vi phạm câu "tôi không đồng ý với lỗi này".

4- Về nhà, các kụ thảo cái đơn, như kụ chủ đã làm.

5- Đến ngày hẹn, các kụ đến nộp đơn khiếu nại cho Đội, đề nghị các bác ý chứng minh các kụ đã phạm lỗi "đi sai làn đường".
Không chứng minh được, các bác ý sẽ phải trả lại giấy tờ cho các kụ, giống như họ đã phải trả lại giấy tờ cho kụ thớt.

Tốn tí thời gian, nhưng không mất tiền oan

Em đã thuộc bài.:)

thaison2008

Xe container
Xin chúc mừng kụ chủ đã giải quyết xong việc này êm thấm nhé.

Kết luận từ vụ này là nếu kụ nào bị csgt căn cứ vào biển gộp hình na ná như trong hình dưới đây để dừng xe phạt các kụ lỗi "đi sai làn đường" thì:

1- Các kụ không cần tranh luận làm gì, vì qua vụ này họ và sếp của họ đã biết họ bắt như vậy là sai rồi.
Các kụ chỉ nhắc lại cho xxx nghe, rằng đã có 2 trường hợp bắt sai các kụ OF như này, sau đó phải hủy biên bản, trả giấy tờ.

2- Các kụ hỏi nhỏ xxx đó xem anh ta có muốn làm nhân vật trung tâm của một vụ thứ 3 như vậy hay không?
Thường đến đây, xxx sẽ "nhắc nhở" rồi để các kụ đi trong hòa bình.
Nếu không, các kụ chuyển sang bước 3.

3- Các kụ cứ nhỏ nhẹ xin cái biên bản, trong đó ghi rõ các kụ đã "phạm lỗi đi sai làn đường", rồi ghi vào phần ý kiến người vi phạm câu "tôi không đồng ý với lỗi này".

4- Về nhà, các kụ thảo cái đơn, như kụ chủ đã làm.

5- Đến ngày hẹn, các kụ đến nộp đơn khiếu nại cho Đội, đề nghị các bác ý chứng minh các kụ đã phạm lỗi "đi sai làn đường".
Không chứng minh được, các bác ý sẽ phải trả lại giấy tờ cho các kụ, giống như họ đã phải trả lại giấy tờ cho kụ thớt.

Tốn tí thời gian, nhưng không mất tiền oan

cụ cho e hỏi cách phân biệt biển phân làn với biển chỉ dẫn ạ?e hơi dốt tí ạ

Chaukga

Xe container
Em oánh dấu để đọc thêm các link đã được dẫn ở thớt này.
Cách đây hơn tháng, em chạy đường 1 đoạn trong Vinh ra có đoạn có biển kiểu này mà ếch dám chuyển vào làn trong để vượt mấy xe tải chạy rùa bò. Giờ thì tự tin chạy roài :D

Kamelott

Xe tải
Tại sao cụ chủ lại bảo biển báo trên không có hiệu lực các cụ nhỉ????????????????????
Vì nó ko có trong hệ thống biển báo hiệu đường bộ, theo quy chuẩn 41 cụ ak. Nhìn nó có-vẻ-giống-giống cái biển 412 mà xxx dùng để bắt lỗi đi sai làn nhưng nó hoàn toàn sai về quy cách (kích thước, hình vẽ, vị trí, chiều cao...). Túm lại là cái biển trong hình đó nó ko tồn tại, ko có giá trị pháp lý cụ ak

Website
www.facebook.com
cụ cho e hỏi cách phân biệt biển phân làn với biển chỉ dẫn ạ?e hơi dốt tí ạ
1- Nhóm Biển chỉ dẫn: bao gồm tất cả các biển hình chữ nhật, hình vuông, có nền màu xanh.

2- Biển phân làn: trong luật không quy định có biển phân làn đường, cũng không có khái niệm "phân làn".
Khái niệm "phân làn", "biển phân làn" là do xxx và các kụ tự gọi tên, lâu dần thành quen.

Mời kụ tham khảo thêm tại 2 thớt này nhé.

- http://www.otofun.net/threads/478543-khong-nen-dung-tu-phan-lan-khi-noi-ve-bien-411-va-mui-ten-chi-huong-di

- https://www.otosaigon.com/threads/rat-kho-de-pham-loi-di-khong-dung-phan-duong-lan-duong-quy-dinh.7816138/

thaison2008

Xe container
1- Nhóm Biển chỉ dẫn: bao gồm tất cả các biển hình chữ nhật, hình vuông, có nền màu xanh.

2- Biển phân làn: trong luật không quy định có biển phân làn đường, cũng không có khái niệm "phân làn".
Khái niệm "phân làn", "biển phân làn" là do xxx và các kụ tự gọi tên, lâu dần thành quen.

Mời kụ tham khảo thêm tại 2 thớt này nhé.

- http://www.otofun.net/threads/478543-khong-nen-dung-tu-phan-lan-khi-noi-ve-bien-411-va-mui-ten-chi-huong-di

- https://www.otosaigon.com/threads/rat-kho-de-pham-loi-di-khong-dung-phan-duong-lan-duong-quy-dinh.7816138/
Vâng e rất cám ơn cụ.vậy e chỉ phải tuân thủ các loại biển đúng luật.còn biển chỉ dẫn e ko cần tuân thủ nếu mũi tên chỉ đường không khớp biển phải không cụ.ví dụ mũi tên bằng sơn dưới đường cho phép e đi thẳng trong khi biển chỉ dẫn bắt e chỉ rẽ trái thì e cứ đi thẳng là không sai luật phải không cụ?