[Thảo luận] Lỗi vượt đèn vàng

drbinh

Xe hơi
Các cụ tranh luận e nghiên cứu hết rồi,thế nên e nghĩ không tranh luận ở đây nữa,mà các cụ giúp em quy trình nộp đơn khiếu kiện thế nào cho đúng để đỡ mất thời gian đi lại vì e cũng cách xa khoảng 60km ,em đội ơn các cụ...hi

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Mời cụ tham khảo mẫu đơn em sưu tầm ạ !

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
.....................***................
ĐƠN KHIẾU NẠI
(V/v xử lú vi phạm TTATGT)​

Kính gửi: Ban chỉ huy Đội CSGT ............ !
Tên tôi là: .............
Ngày sinh: ...............
Số CMND: ..............
Ngày và nơi cấp: CA thành phố ..... cấp ngày ..............
Địa chỉ thường trú: ...............
Địa chỉ tạm trú: ...............

Vào khoảng ........ giờ ....... phút ngày ............... , tôi có điều khiển ôtô mang biển kiểm soát .......... lưu thông trên đường theo hướng từ .............. đến .............. .
Tại điểm giao cắt ................. với .................. tôi quan sát thấy đèn tín hiệu giao thông đang màu xanh sau đó chuyển sang màu vàng, đèn tín hiệu không nhấp nháy và không có đồng hồ đếm ngược thời gian còn lại. Tôi tiếp tục lưu thông đúng quy định của LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ cho đến khi tổ Công tác Đội CSGT .......... dừng phương tiện của tôi. Đ/c ............... thông báo tôi đã vi phạm lỗi "không chấp hành tín hiệu đèn giao thông". Tôi có trình bày với Đ/c .......... rằng tôi không phạm lỗi nhưng Đ/c ............. cho rằng tôi đã phạm lỗi vì không cho xe dừng lại khi tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng . Sau đó Đ/c ............. đã lập biên bản vi phạm hành chính áp đặt cho tôi lỗi vi phạm là “không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng)” nhưng không ghi rõ căn cứ theo điều khoản nào của pháp luật và đã giữ giấy phép lái xe của tôi. Tôi đã ký biên bản và ghi ý kiến của mình theo đúng quy định. Ý kiến của tôi là không đồng ý với lỗi trên.

Hôm nay, tôi viết đơn này, khiếu nại về việc lập biên bản quy kết cho tôi lỗi vi phạm không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng). Cụ thể như sau:

- Tín hiệu đèn giao thông màu vàng không nhấp nháy được quy định tại LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ, Điều 10, khoản 3, mục c: "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;"
1. Theo tôi được biết thì "tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng" không cấm tiếp tục đi đúng theo quy định. (Tương tự tại điều 9 khoản 1 LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình" không cấm người tham gia giao thông dừng, đỗ đúng quy định)
2. Vì tôi đã đi quá vạch dừng trong khi tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng do đó tôi được tiếp tục đi đúng quy định "trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp" trong LUẬT GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ.
Không những thế theo quy định tại Điều 9, điểm 9.3.2 của TCVN 41/2012 tôi còn có trách nhiệm phải nhanh chóng đi tiếp khỏi nơi giao nhau để tránh gây ra nguy hiểm .
3. Tôi không biết có văn bản pháp luật nào khác có quy định cấm đi qua vạch dừng khi tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng.

- Việc tôi lưu thông qua giao cắt trong khi tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng không phải là hành vi “không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng)” như trong biên bản đã ghi.

- Việc xác định lỗi "không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng)" cho hành vi của tôi là hoàn toàn không đúng theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Vì vậy tôi đề nghị Đội CSGT .............. :
- Đưa ra căn cứ pháp lý quy định cấm đi tiếp khi tín hiệu giao thông chuyển từ màu xanh sang màu vàng .
- Hoặc :
1. Hủy bỏ Biên bản vi phạm hành chính số ............. và Quyết định xử phạt vi phạm hành chính liên quan vì việc quy kết lỗi của tôi “không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng)” là không đúng và không có cơ sở pháp lý.
2. Hoàn trả Giấy phép lái xe của tôi về địa chỉ: .......................
3. Có hình thức khắc phục hợp lý đối với hành vi lập Biên bản vi phạm hành chính sai quy định của pháp luật, có biện pháp ngăn chặn và xóa bỏ sai phạm này để xây dựng và cũng cố niềm tin của nhân dân vào pháp luật Việt Nam.
- Đồng thời trả lời chính thức cho tôi về việc giải quyết đơn khiếu nại này bằng văn bản theo đúng quy định.

Tôi cam đoan nội dung trên là đúng sự thật và chịu mọi trách nhiệm về nội dung này.
Mong quý cơ quan sớm xem xét và giải quyết đơn này để bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho tôi.
Chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào.

Hải Phòng, ngày ...... tháng ....... năm 2016
Người làm đơn :​

Chỉnh sửa cuối:

drbinh

Xe hơi
Cụ giúp em tận tình quá,em vodka cụ nhé,có thông tin e sớm inbox cho cụ.

Krampus

Xe tải
Cám ơn cụ Nốc phép, thật đầy đủ, chi tiết
Chúc cụ thớt thành công trong việc khiếu nại này, để các ofer khỏi mất xiền oan vì cái lỗi "vượt đèn vàng" ngớ ngẩn này.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Chúng ta cùng theo dõi kết quả việc khiếu nại của cụ chủ. Trước mắt, nếu có thể, cụ giúp cụ chủ trong vấn đề khiếu nại với xxx về việc "vượt đèn vàng" của cụ ý.

Ngay tại HN này, nếu cụ tự tin, cụ có thể lx vượt đèn vàng, khi xxx lập bb thì cụ "làm việc" với xxx và quay clip hoặc ghi âm buổi làm việc đó. Nếu kết quả buổi làm việc đó cụ CM và xxx chấp nhận là việc dừng phương tiện khi lx vượt đèn vàng là sai thì cụ đăng lên để các cụ khác lấy đấy làm cơ sở đấu tranh trong những trường hợp tương tự sau này.

Mọi "lý thuyết" khác liên quan đến vấn đề vượt đèn vàng mà ko có kiểm nghiệm hoặc CM thực tế đều là "lý thuyết suông" của mấy cô, cậu hs hết ;))
Nhà em cũng muốn giữ trật tự lắm, nhưng cụ không giảm sự khiêu khích thì tất nhiên em phải tiếp. Đi đường những lúc thấy an toàn em vẫn thử cố chờ qua đèn vàng mà có bị bắt lỗi đâu, hay tại xe em gắn cam hành trình? Hay em phải xuống xe bảo CSGT bắt lỗi em đi? Em nhớ mới đây có cụ nào đăng video bị bắt lỗi đèn đỏ nhưng khi cho xem thấy đèn vàng thì lại thôi thì phải

Luật có phải lý thuyết suông đâu ạ, bản thân cụ còn chẳng hiểu Luật chỉ dựa kiến thức vào mấy vụ làm láo thì nhà em không ngại chứng minh, cụ cứ chờ đấy.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Đơn khiếu nại của cụ là sau khi có QĐ xử phạt VPHC thì cụ mới gửi đc, cụ có thể gửi lần thứ nhất, lần thứ hai. Sau đó cụ có thể khởi kiện ra Tòa án.

Khi có QĐ xử phạt r thì cụ sẽ khó khăn hơn. Lúc đấy cũng là ngày hết hạn tạm giữ GPLX của cụ. Nếu cụ ko nộp tiền phạt vào NSNN để lấy GPLX mà tiếp tục bị lỗi khác thì cụ còn bị lỗi "Ko có GPLX" nữa, bị phạt 5tr và bị tạm gữ phương tiện 7 ngày. Nếu cụ nộp tiền phạt vào NSNN rồi, để lấy đc ra là rất khó.

Trước mắt, cụ có thể gửi đơn "Giải trình" cho xxx. Cụ có thể "giải trình bằng VB", cụ phải gửi VB bản giải trình cho người có thẩm quyền xử phạt VPHC trong thời hạn không quá 5 ngày, kể từ ngày lập bb.

Nếu cụ yêu cầu giải trình trực tiếp thì cụ phải gửi VB yêu cầu được giải trình trực tiếp đến người có thẩm quyền xử phạt VPHC trong thời giạn không quá 2 ngày, kể từ ngày lập bb.
Hành động lập biên bản là 1 hành vi hành chính do đó có thể khiếu nại ngay.
Đây là khiếu nại hành vi hành chính không phải khiếu nại quyết định hành chính !

LUẬT KHIẾU NẠI
... Khiếu nại là việc công dân, cơ quan, tổ chức hoặc cán bộ, công chức theo thủ tục do Luật này quy định, đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền xem xét lại quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan hành chính nhà nước, của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước hoặc quyết định kỷ luật cán bộ, công chức khi có căn cứ cho rằng quyết định hoặc hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hành động lập biên bản là 1 hành vi hành chính do đó có thể khiếu nại ngay.
Đây là khiếu nại hành vi hành chính không phải khiếu nại quyết định hành chính !

LUẬT KHIẾU NẠI
... Khiếu nại là việc công dân, cơ quan, tổ chức hoặc cán bộ, công chức theo thủ tục do Luật này quy định, đề nghị cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền xem xét lại quyết định hành chính, hành vi hành chính của cơ quan hành chính nhà nước, của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước hoặc quyết định kỷ luật cán bộ, công chức khi có căn cứ cho rằng quyết định hoặc hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình.
Hành động lập biên bản VPHC trong lĩnh vực GTĐB là "Hành vi hành chính" hả cụ?

Trích luật:

"Hành vi hành chính là hành vi của cơ quan hành chính nhà nước hoặc của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước hoặc cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật"

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com

Trích luật:

"Hành vi hành chính là hành vi của cơ quan hành chính nhà nước hoặc của người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước hoặc cơ quan, tổ chức được giao thực hiện quản lý hành chính nhà nước thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật"
Lập biên bản vi phạm ATGT sai quy định ... có phải là hành vi của sỹ quan CSGT là người có thẩm quyền được giao thuộc cơ quan hành chính nhà nước ?

Chỉnh sửa cuối:

damtrunghai

Xe hơi

E hôm nay có công việc đi qua ngã tư giao cắt giữa đường minh khai và điện biên phủ thành phố hải phòng,đèn xanh,đèn đỏ ở đó không có thời gian đếm ngược nên khi đi đến giao lộ có tin hiệu đèn vàng e vẫn đi và khi bánh xe của e đã đi qua vạch dừng tín hiệu đèn giao thông vẫn màu vàng(không thể dừng lại vì gây nguy hiểm cho người đi sau)lên e vẫn đi qua ngã tư,công an giao thông ở đó đã dừng xe và thông báo lỗi vi phạm không chấp hành tín hiệu đèn giao thông (vượt đèn vàng),e đã đồng ý lập biên bản và ghi phần khiêu nại la không đồng ý lỗi vi phạm này và khj nộp phạt yêu cầu có hình ảnh chưng minh,đông chí công an ở đó lúc đầu không đồng ý cho ghi phần lời khai (nói rất khó nghe,đại loại là a không được phép ghi vao đó,chỉ được ghi đồng ý lỗi vi phạm,và a phai ghi theo sự hướng dẫn của chúng tôi,và bảo rằng khi sau này khi đóng tiền phạt cũng không có nghĩa vụ phải chưng minh hình ảnh,sau đó e làm căng lên và vẫn cho ghi vao lời khai người vi phạm).e xin hỏi các cụ mấy điều: một là e có vi phạm không,hai là khi nộp tiền phạt e yêu cầu có hình ảnh có được không,ba là cho e xin mẫu đơn khiếu nai để e làm đơn khiếu nại.xin cám ơn các cụ tư vấn.p/s:e sẵn sàng nộp phạt theo tiêu chí diễn đàn chứ không bao giờ 50/50 mặc dù nhà e cách xa 60km.

Cụ xem mẫu đơn khiếu nại nhé... Chúc cụ thành công..

crownchip

[Tịch thu bằng lái]

Trích luật:

Đương nhiên hành động lập biên bản VPHC trong lĩnh vực GTĐB là "Hành vi hành chính", luật cho phép khiếu nại vì không đồng ý với hành động lập biên bản đó thì cứ theo quy định của luật mà khiếu nại, cụ hỏi thế là ý gì nhà em chưa hiểu?

Còn cái chuyện cụ không phân biệt được từ “tạm giữ GPLX” khác với “tước quyền sử dụng GPLX” mà lại đem ra dọa người... em chả thèm bàn nữa, chán (:|

Bopbi_hsgs

Xe container
Lập biên bản vi phạm ATGT sai quy định ... có phải là hành vi của sỹ quan CSGT là người có thẩm quyền được giao thuộc cơ quan hành chính nhà nước ?
Hành vi hành chính là có thực hiện hay ko thực hiện nhiệm vụ, công vụ đc giao thôi nhé, còn thực hiện đúng hay sai thì lại là chuyện khác.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Hành vi hành chính là có thực hiện hay ko thực hiện nhiệm vụ, công vụ đc giao thôi nhé, còn thực hiện đúng hay sai thì lại là chuyện khác.
Trường hợp này là CSGGT thực hiện 1 nhiệm vụ được giao !
Cụ thể là khiếu nại về hành vi lập biên bản của CSGT (hướng tới yêu cầu vô hiệu hành vi này) không phải là khiếu nại quyết định xử phạt của CSGT. Nếu hành vi lập biên bản bị vô hiệu thì sẽ không có quyết định hành chính nào được đưa ra !

Bopbi_hsgs

Xe container
Đương nhiên hành động lập biên bản VPHC trong lĩnh vực GTĐB là "Hành vi hành chính", luật cho phép khiếu nại vì không đồng ý với hành động lập biên bản đó thì cứ theo quy định của luật mà khiếu nại, cụ hỏi thế là ý gì nhà em chưa hiểu?
Hành vi hành chính là có thực hiện hay ko thực hiện nhiệm vụ, công vụ đc giao thôi nhé, nếu ko đồng ý thì có thể ghi ý kiến vào trong phần "Lời khai của người vi phạm hoặc đại diện tổ chức vi phạm". Ngoài ra, nếu có yêu cầu "giải trình" thì đề nghị ghi vào trong bb.

Còn cái chuyện cụ không phân biệt được từ “tạm giữ GPLX” khác với “tước quyền sử dụng GPLX” mà lại đem ra dọa người... em chả thèm bàn nữa, chán (:|
Trích quy định:

"Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản 6 Điều 125 của Luật xử lý vi phạm hành chính, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ"

Chỉnh sửa cuối:

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà cũng đòi hiểu luật, hành vi hành chính bao gồm cả 2 loại hành vi: thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật (mỗi ngành đều có luật chuyên ngành và quy định cụ thể). Hành động lập biên bản là hành vi thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật và là "hành vi hành chính", không đồng ý với hành động lập biên bản vì cho rằng nội dung đó trái quy định của pháp luật (Luật GTDDB) thì Luật khiếu nại cho phép khiếu nại

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế mà cũng đòi hiểu luật, hành vi hành chính bao gồm cả 2 loại hành vi: thực hiện hoặc không thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật (mỗi ngành đều có luật chuyên ngành và quy định cụ thể). Hành động lập biên bản là hành vi thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định của pháp luật và là "hành vi hành chính", không đồng ý với hành động lập biên bản vì cho rằng nội dung đó trái quy định của pháp luật (Luật GTDDB) thì Luật khiếu nại cho phép khiếu nại
Cụ chỉ có thể khiếu nại về hành vi hành chính trong trường hợp: Người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước không thực hiện hoặc có thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định thôi.

P/s: E có nói e hiểu luật bao giờ đâu, e đang tranh luận cùng các cụ để "học hỏi" các cụ đấy thôi.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chỉ có thể khiếu nại về hành vi hành chính trong trường hợp: Người có thẩm quyền trong cơ quan hành chính nhà nước không thực hiện hoặc có thực hiện nhiệm vụ, công vụ theo quy định thôi.
Thì cụ cứ trích dẫn Luật khiếu nại ra xem quy định đó ở đâu

Bopbi_hsgs

Xe container
Trường hợp này là CSGGT thực hiện 1 nhiệm vụ được giao !
Cụ thể là khiếu nại về hành vi lập biên bản của CSGT (hướng tới yêu cầu vô hiệu hành vi này) không phải là khiếu nại quyết định xử phạt của CSGT. Nếu hành vi lập biên bản bị vô hiệu thì sẽ không có quyết định hành chính nào được đưa ra !
Hành vi lập bb của xxx là đúng (thực hiện nhiệm vụ đc giao), còn lập có đúng lỗi vi phạm hay ko lại là chuyện khác, nếu ko đồng ý thì cụ có thể yêu cầu GIẢI TRÌNH với người có thẩm quyền ra QĐ, cụ xem lại Luật tố tụng hành chính, Luật xử lý vi phạm hành chính đi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Hành vi lập bb của xxx là đúng r, còn lập có đúng hay ko lại là chuyện khác, nếu ko đồng ý thì cụ có thể yêu cầu GIẢI TRÌNH với người có thẩm quyền ra QĐ, cụ xem lại luật Tố tụng hành chính, luật Xử lý vi phạm hành chính đi nhé.
Luật Tố Tụng Hành Chính quy định về họat động tố tụng hành chính, luật Xử Lý Vi Phạm Hành Chính quy định vềt xử lý vi phạm hành chính.
Khiếu nại thì phải theo Luật Khiếu Nại cụ ạ !

Cụ đang hiểu sai Giải Trình với Yêu cầu Giải Trình hay Khiếu Nại !