[Thảo luận] Lỗi vượt đèn vàng

Thuy_CK

Xe điện
Thế là xxx như cụ lại chưa phân biệt được đối tượng của đèn tín hiệu rồi, mời cụ đọc lại còm số 19 của em đi ạ. Cụ lại râu ông nọ cắm cằm bà kia thì không được, điểm a cho đối tượng đèn xanh, điểm c cho đối tượng đèn vàng. Chắc cụ nhầm phần bôi xanh là đối tượng của đèn xanh chứ gì? :)) Thảo nào... một câu đầy đủ chỉ quy định đối tượng cho 1 đèn tín hiệu thôi ạ, không lẫn lộn như thế được đâu
Thôi cụ ơi ! Tranh luận kiểu này thì tranh luận nữa cũng chả để làm gì đâu.
Em cứ thủ sẵn cam đợi xxx vợt lỗi vượt đèn vàng là em chiến cho nó sướng cái thằng người.

Nhớ trước xxx bắt láo vạch kẻ sai với biển không chuẩn cũng chả khác gì bây giờ !

Aziz Nesin

Xe tăng
Em vài lần đi như cụ chủ mà xxx có bao giờ gọi vào đâu nhỉ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Thế là xxx như cụ lại chưa phân biệt được đối tượng của đèn tín hiệu rồi, mời cụ đọc lại còm số 19 của em đi ạ. Cụ lại râu ông nọ cắm cằm bà kia thì không được, điểm a cho đối tượng đèn xanh, điểm c cho đối tượng đèn vàng. Chắc cụ nhầm phần bôi xanh là đối tượng của đèn xanh chứ gì? :)) Thảo nào... một câu đầy đủ chỉ quy định cho 1 đối tượng thôi ạ, không lẫn lộn như thế được đâu
Đang tranh luận về tín hiệu vàng, đương nhiên là điểm c r:

"c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng" (phần sau cho cụ đi, về với gấu cho sớm, ko lại bị "phạt", lại khổ ;)))

E đọc lại còm #19 của cụ r. Bây giờ túm lại: Theo cụ, khi có tín hiệu vàng, xe chưa đi quá vạch dừng, nếu ko dừng lại trước vạch dừng thì có vi phạm Luật GTĐB hay ko?

java350

Xe tải
Đây là tình huống nhạy cảm...Theo em các cụ nên lắp cam cho đỡ mất tgian tranh cãi với mấy chú xxx:D

Bopbi_hsgs

Xe container
Thôi cụ ơi ! Tranh luận kiểu này thì tranh luận nữa cũng chả để làm gì đâu.
Em cứ thủ sẵn cam đợi xxx vợt lỗi vượt đèn vàng là em chiến cho nó sướng cái thằng người.

Nhớ trước xxx bắt láo vạch kẻ sai với biển không chuẩn cũng chả khác gì bây giờ !
Có 25 điểm camera phạt nguội đấy, mợ cứ căn đèn vàng khoảng 2 hoặc 3 giây r vượt qua vạch dừng, sẽ có giấy mời mợ lên Trần Hưng Đạo mà tranh luận với "nhà chức trách", tranh luận ở đây giải quyết cái j.

Nhiều người nghe các cụ/mợ "tư vấn" là vượt đèn vàng ko vi phạm luật GTĐB, bây giờ bị phạt vì lỗi "vượt đèn vàng". Họ đang định "bắt vạ" các cụ/mợ đấy, thế mợ "tính sao"? ;))

Thuy_CK

Xe điện
Có 25 điểm camera phạt nguội đấy, mợ cứ căn đèn vàng khoảng 2 hoặc 3 giây r vượt qua vạch dừng, sẽ có giấy mời mợ lên Trần Hưng Đạo mà tranh luận với "nhà chức trách", tranh luận ở đây giải quyết cái j.

Nhiều người nghe các cụ/mợ "tư vấn" là vượt đèn vàng ko vi phạm luật GTĐB, bây giờ bị phạt vì lỗi "vượt đèn vàng". Họ đang định "bắt vạ" các cụ/mợ đấy, thế mợ "tính sao"? ;))
Bị phạt vì không tôn trọng cộng đồng, không tôn trọng xã hội là rất xứng đáng !
Tôn trọng cộng đồng mà bị phạt láo lại không dám đấu tranh vì quền lợi chính đáng mới là đáng tiếc !

Cụ mợ nào vì nghe em mà bị phạt xin mời lên tiếng. Em sẽ hết mình đòi lại quyền lợi cho các cụ mợ đó !

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
... Họ chỉ cần ĐỦ CƠ SỞ CẮT XÉN LUẬT để kết luận một cái j đó thì họ cứ thế mà thực hiện,... Tòa án cũng thế đấy.
Cho nhà em học tập cắt xén để trang trí màu sắc thêm tươi tý nhé
Đang tranh luận về tín hiệu vàng, đương nhiên là điểm c r:

"c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng" (phần sau cho cụ đi, về với gấu cho sớm, ko lại bị "phạt", lại khổ ;)))

E đọc lại còm #19 của cụ r. Bây giờ túm lại: Theo cụ, khi có tín hiệu vàng, xe chưa đi quá vạch dừng, nếu ko dừng lại trước vạch dừng thì có vi phạm Luật GTĐB hay ko?
Tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng thì không phạm Luật
Tín hiệu đỏ chuyển sang tín hiệu vàng thì có... nhưng chưa có quy định trong Luật

Bopbi_hsgs

Xe container
Bị phạt vì không tôn trọng cộng đồng, không tôn trọng xã hội là rất xứng đáng !
Tôn trọng cộng đồng mà bị phạt láo lại không dám đấu tranh vì quền lợi chính đáng mới là đáng tiếc !

Cụ mợ nào vì nghe em mà bị phạt xin mời lên tiếng. Em sẽ hết mình đòi lại quyền lợi cho các cụ mợ đó !
Bắt vạ mợ, mợ lại chụp váy cho thì chít ;)). Chắc là đang ngó mấy cụ kia xem các cụ đấy "có ý kiến" j ko, (chắc mấy cụ đấy bảo "ko liên quan" ;)))

Bopbi_hsgs

Xe container
Cho nhà em học tập cắt xén để trang trí màu sắc thêm tươi tý nhé

Tín hiệu xanh chuyển sang tín hiệu vàng thì không phạm Luật
Tín hiệu đỏ chuyển sang tín hiệu vàng thì có... nhưng chưa có quy định trong Luật
Quy định là "tín hiệu vàng" là TÍN HIỆU VÀNG, liên quan j từ xanh chuyển sang vàng hay đỏ chuyển sang vàng (cụ cứ hay "rườm rà")

(E lại đòng vai xxx). Theo quan điểm của e (e cửa trên ;))), khi tính hiệu vàng, xe của cụ chưa đi quá vạch dừng, cụ vẫn ko dừng lại trước vạch dừng là cụ đã vi phạm luật GTĐB, đề nghị cụ ký bb VPHC, cụ đc quyền ghi ý kiến vào bb, khiếu nại hay kiện ra Tòa án (đợi nhận QĐ đã) thoải mái ;))

Viking

Xe điện
Khi đang có tín hiệu vàng cụ là đối tượng đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”. Cụ được đi tiếp và phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau để tránh những nguy hiểm có thể sảy ra !

QC 41/2012
Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau.
Giây thứ 1,2 đèn vàng, xe chưa tới vạch dừng, đến giây thứ 3 mới qua vạch dừng mà cụ tư vấn cho người ta là được đi tiếp thì cũng lạy cụ.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Quy định là "tín hiệu vàng" là TÍN HIỆU VÀNG, liên quan j từ xanh chuyển sang vàng hay đỏ chuyển sang vàng (cụ cứ hay "rườm rà")

(E lại đòng vai xxx). Theo quan điểm của e (e cửa trên ;))), khi tính hiệu vàng, xe của cụ chưa đi quá vạch dừng, cụ vẫn ko dừng lại trước vạch dừng là cụ đã vi phạm luật GTĐB, đề nghị cụ ký bb VPHC, cụ đc quyền ghi ý kiến vào bb, khiếu nại hay kiện ra Tòa án (đợi nhận QĐ đã) thoải mái ;))
Thưa xxx, tín hiệu vàng chỉ là hiệu lệnh cảnh báo, không "cấm đi" qua vạch dừng nếu tôi không thể vì phải thực hiện đúng quy trình kỹ thuật dừng xe an toàn. Trường hợp tôi vô ý thức cố gắng vượt vạch dừng khi tín hiệu đèn vàng bật sáng đã lâu thì tôi hoàn toàn xứng đáng nhận... vi phạm đèn đỏ và hoàn toàn tâm phục khẩu phục ký bb

P/S: Cứ phớt lờ cảnh báo của đèn vàng thì... sẽ được gặp đèn đỏ đang chờ đợi, nhanh như điện mà, dừng kịp thế nào được. Hẹn gặp lại các cụ

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Thưa xxx, tín hiệu vàng chỉ là hiệu lệnh cảnh báo, không "cấm đi" qua vạch dừng nếu tôi không thể vì phải thực hiện đúng quy trình kỹ thuật dừng xe an toàn. Trường hợp tôi vô ý thức cố gắng vượt vạch dừng khi tín hiệu đèn vàng bật sáng đã lâu thì tôi hoàn toàn xứng đáng nhận... vi phạm đèn đỏ và hoàn toàn tâm phục khẩu phục ký bb
(E vẫn đóng vai xxx). Ko nói nhiêu, cụ cứ việc làm đơn khiếu nại hay khởi kiện ra Tòa án, đấy là việc của cụ ;))

Luật là luật, phục hay ko phục, "ko quan tâm" ;))

P/s: Đèn xanh và đèn vàng đều có đồng hồ đếm ngược mà vẫn còn "quy trình kỹ thuật" ra đc ah?

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Giây thứ 1,2 đèn vàng, xe chưa tới vạch dừng, đến giây thứ 3 mới qua vạch dừng mà cụ tư vấn cho người ta là được đi tiếp thì cũng lạy cụ.
Người ta đã đi quá vạch thì theo luật người ta được đi và phải đi tiếp qua giao lộ.
Luật quy định đấy chứ không phải em sui dại đâu cụ ạ. Nếu em xui dừng giữa đường thì cụ hẵng lạy em !

LUẬT GTĐB 2008
Điều 10.3.c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

QCVN 41 :2012/BGTVT
9.3 Ý nghĩa của đèn tín hiệu:
9.3.2 Tín hiệu vàng:
Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn.
Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”.
Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;

Viking

Xe điện
Người ta đã đi quá vạch thì theo luật người ta được đi và phải đi tiếp qua giao lộ.
Luật quy định đấy chứ không phải em sui dại đâu cụ ạ. Nếu em xui dừng giữa đường thì cụ hẵng lạy em !

LUẬT GTĐB 2008
Điều 10.3.c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

9.3.2 Tín hiệu vàng:
Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”.
Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;
Thưa
Chỉ những xe ĐÃ vượt quá vạch sơn khi tín hiệu vàng bật sáng thì mới được quyền đi tiếp để đảm bảo an toàn (vì lúc đó người và/hoặc phương tiện đang nằm ở nơi giao nhau)
Bác kia hỏi là giây thứ 1,2 xe CHƯA tới vạch dừng, như vậy thì xe PHẢI dừng trước vạch sơn "Dừng lại"

Bopbi_hsgs

Xe container

LUẬT GTĐB 2008

9.3.2 Tín hiệu vàng:
Ko cần phải giây thứ 2, thứ 3 nhé. Camera phạt nguội chỉ cần ghi lại đc là giây thứ nhất xe của mợ trên vạch dừng, suy ra trước đó tín hiệu vàng xe của mợ đi chưa quá vạch dừng mà ko dừng lại trước vạch dừng là "ăn biên bản" r nhé. Ko tin mợ cứ đi như thế đi r sẽ có giấy mời mợ lên Trần Hưng Đạo mà nói chuyện với "mấy ảnh" ;))

Thuy_CK

Xe điện
Ko cần phải giây thứ 2, thứ 3 nhé. Camera phạt nguội chỉ cần ghi lại đc là giây thứ nhất xe của mợ trên vạch dừng, suy ra trước đó tín hiệu vàng xe của mợ đi chưa quá vạch dừng mà ko dừng lại trước vạch dừng là "ăn biên bản" r nhé. Ko tin mợ cứ đi như thế đi r mời lên Trần Hưng Đạo mà nói chuyện với "mấy ảnh" ;))
Không vấn đề cụ ạ !
Trước đây lái xe cty em vẫn dùng điều 11 luật xử lý vi phạm hành chính để chống lại kiểu xử lý ép sai luật này của xxx, từ giờ sẽ dùng thẳng luật GTĐB !

Thuy_CK

Xe điện
Thưa
Chỉ những xe ĐÃ vượt quá vạch sơn khi tín hiệu vàng bật sáng thì mới được quyền đi tiếp để đảm bảo an toàn (vì lúc đó người và/hoặc phương tiện đang nằm ở nơi giao nhau)
Bác kia hỏi là giây thứ 1,2 xe CHƯA tới vạch dừng, như vậy thì xe PHẢI dừng trước vạch sơn "Dừng lại"
Thưa !
Tín hiệu vàng bật sáng từ giây đầu tiên cho đến giây cuối cùng chứ nó không phải lóe lên rồi tắt phụt.
Quá trình dừng xe an toàn cần có thời gian phù hợp với từng xe và tốc độ chứ không thể ngay lập tức như yêu cầu của xxx đâu cụ ạ ;))

Chạy cái xe chở hàng rời tốc độ 30km/h bất chợt nhìn thấy đèn chuyển vàng thì cần ít nhất 1s để bắt đầu đạp phanh và khoảng không dưới 2s để xe dùng lại được mà không bị xe sau thông ass

Bopbi_hsgs

Xe container
Thưa !
Tín hiệu vàng bật sáng từ giây đầu tiên cho đến giây cuối cùng chứ nó không phải lóe lên rồi tắt phụt.
Quá trình dừng xe an toàn cần có thời gian phù hợp với từng xe và tốc độ chứ không thể ngay lập tức như yêu cầu của xxx đâu cụ ạ ;))
Có đồng hồ đếm ngược r mà mợ vẫn còn kêu là phải có đủ thời gian phù hợp là sao? Thế ko phải là cố tình vượt ah?

Thuy_CK

Xe điện
Có đồng hồ đếm ngược r mà mợ vẫn còn kêu là phải có đủ thời gian phù hợp là sao? Thế ko phải là cố tình vượt ah?
Thưa cụ !
Cụ lưu ý giúp rắng tất cả các còm của em không hề nhắc tới đồng hồ đếm ngược !
Không phải tất cả đèn đều có đếm ngược !
Luật GTĐB cũng không dành riêng cho loại đèn có đếm ngược !

extremity

Xe đạp
Xin lỗi mấy bác ủng hộ cái lỗi gọi là "vượt đèn vàng" đi nhá, chính mấy bác và lũ CSGT đang cố tình hiểu sai luật đấy, lúc nào cũng chỉ đem cái câu "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp" ra dẫn chứng, xin thưa là mỗi tín hiệu đỏ, vàng, xanh nó đều có thời gian có hiệu lực của nó. Rất đơn giản, trong thời gian tín hiệu xanh thì đi, trong thời gian tín hiệu đỏ thì dừng, trong thời gian tín hiệu vàng thì nếu dừng lại đc thì dừng, ko dừng lại đi quá vạch r thì đi tiếp. Đem mỗi cái câu "Tín hiệu vàng.......đi tiếp" trong luật ra phán mà quên rằng MỖI TÍN HIỆU ĐÈN ĐỀU CÓ THỜI GIAN CÓ HIỆU LỰC CỦA NÓ.