[Thảo luận] Lỗi vượt phải khi đi ở làn bên phải trên đường có 2 làn

soleil14

Xe hơi
Chào các cụ,
Các cụ OFer nghiên cứu luật và nghị định lâu năm thì đều biết và cho rằng sẽ không có lỗi vượt phải khi trên đường có nhiều làn, xe đi ở làn bên phải đi nhanh hơn xe đi ở làn bên trái. Điều này được quy định ở điều 5, khoản C, nghị định 171:
NĐ 171, điều 5, khoản c:
c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt;
vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn
đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân
làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên
làn đường bên trái;
Ấy vậy mà XXX ở Đồng Nai vẫn bắt lỗi này trên đoạn đường quốc lộ 1A mới làm xong từ Đồng Nai đến Phan Thiết. Trên đường không có biển 411 hay 412, thi thoảng có vạch kẻ chỉ hướng đi. Việc này khiến cho giao thông sau khi cải tạo lại quốc lộ ngày càng trở nên khó khăn hơn, gây lãng phí trước hết là hàng nghìn tỷ đồng xây quốc lộ, tiếp đến là lãng phí khi xe chỉ có thể di chuyển trên 1 làn, chỉ cần có 1 xe đi chậm là cả đoàn nối đuôi nhau.
Đây là vài hình ảnh ở QL1A đoạn qua tỉnh Đồng Nai:

XXX Đồng Nai lập biên bản, khi bị khiếu nại thì ra 1 cái văn bản trả lời mà theo em thấy là hết sức trớt quớt. Theo như các anh ấy thì cả cái làn to đùng bên phải chỉ dành cho xe thô sơ (các cụ xế độp chắc thích điều này). Chạy sai làn nhưng lại bắt lỗi vượt phải.

Vụ này so với vụ ngã ba không phải ngã ba ngoài Hà Nội càng làm cho em thấy độ khốn nạn công khai của cái lũ đáng nhẽ phải bảo đảm trật tự an toàn cho xã hội.
Nhưng trường hợp này em thấy ảnh hưởng nghiêm trọng hơn nhiều vì quốc lộ 1A là huyết mạch của cả nước. Lãng phí không biết bao nhiều tiền làm đường để rồi lại càng lãng phí hơn nữa khi sử dụng đường như thế này.
Hình ảnh em lấy bên OS. Đều là các bác đã biết có XXX bắt nhưng vẫn lao vào để làm chuột bạch cho mọi người.

Thêm cái video của 1 bác khác bên OS cho thêm phần sinh động:
[YOUTUBE]https://www.youtube.com/watch?v=pNLXOuObiRY[/YOUTUBE]

Chỉnh sửa cuối:

huyta

Xe buýt
nhìn cái bb kết luận thế này em chỉ biết ngôì hóng các bác cao tay vào phân tích lại xem ntn.

xecho

Xe tải
Đọc cái văn bản chỉ muốn đập vào mặt mấy thằng quan liêu, viết vớ vẩn, tắt ngang tắt dọc tùm lum, quy trình thẩm tra thế nào cũng chả nói vậy mà đua kẹt luận vớ vẩn rồi cũng ký, đóng dấu được

ubisapro

Xe trâu
Đường ko phân làn thì đi được cả 2 làn và ko có lỗi vượt phải hay sai làn là điều hiển nhiên. E nghi ngờ cái văn bản trả lời. Cụ chủ có nguyên văn bản thì post hết lên. Chứ có mỗi cái kết luận chung chung thế thì chẳng có j đáng tin cả. Từ trước đến nay, chỉ có bắt lỗi nhẹ thành nặng... Chứ e chưa thấy xxx bắt láo mà dám trả lời công khai bằng văn bản, dấu má đàng hoàng luôn??? Làm thế thì xác định về vườn sớm.

Tribute

Xe container
Xxx ĐN thì khốn nạn nhất nước rồi. Sở GTVT ở đó cũng 1 duộc nên mới kẻ vạch phân làn, cắm biển bừa bãi sai quy chuẩn để tạo cơ hội cho nhau kiếm tiền của dân. Em mới đi QL20 đoạn ĐN ức chế vãi nên chiều về bỏ QL20 đi đường khác cho nhẹ đầu. Cụ có bằng chứng thì post bài lên FB tag cụ Khuất Việt Hùng vào để có ý kiến với lãnh đạo tỉnh này cho dân đc nhờ.

suzu37

Xe container
Kể cũng lạ thiệt. Sử dụng luật gt để bắt lỗi. Nhưng ra quyết định xử phạt phải căn cứ vào 171. Vấn đề cuối cùng là có qđ xử phạt hay không?

Ngoài ra, liệu có "théc méc" được rằng đ/c Q kia "bỏ sót" lỗi đi sai làn đường của ô Chương không nhỉ? :D.

ubisapro

Xe trâu
Xxx ĐN thì khốn nạn nhất nước rồi. Sở GTVT ở đó cũng 1 duộc nên mới kẻ vạch phân làn, cắm biển bừa bãi sai quy chuẩn để tạo cơ hội cho nhau kiếm tiền của dân. Em mới đi QL20 đoạn ĐN ức chế vãi nên chiều về bỏ QL20 đi đường khác cho nhẹ đầu. Cụ có bằng chứng thì post bài lên FB tag cụ Khuất Việt Hùng vào để có ý kiến với lãnh đạo tỉnh này cho dân đc nhờ.
Cắm biển bừa bãi, sai quy chuẩn gây khó khăn cho tài xế thì e nghĩ có thể. Nhưng bắt láo hoàn toàn mà trả lời công khai bằng văn bản thì e ứ tin. E cũng yêu cầu cụ chủ cho nguyên cái văn bản trả lời lên xem thế nào. Bây h ngành nào chẳng đấu đá nhau, yên tâm sẽ có người xin cái bằng chứng để đập nhau. Đi kiếm còn chẳng được:D

soleil14

Xe hơi
Đường ko phân làn thì đi được cả 2 làn và ko có lỗi vượt phải hay sai làn là điều hiển nhiên. E nghi ngờ cái văn bản trả lời. Cụ chủ có nguyên văn bản thì post hết lên. Chứ có mỗi cái kết luận chung chung thế thì chẳng có j đáng tin cả. Từ trước đến nay, chỉ có bắt lỗi nhẹ thành nặng... Chứ e chưa thấy xxx bắt láo mà dám trả lời công khai bằng văn bản, dấu má đàng hoàng luôn??? Làm thế thì xác định về vườn sớm.
Văn bản em lấy từ topic của bác này:
https://www.otosaigon.com/threads/van-ban-tra-loi-cua-pc67-dong-nai-ve-loi-vuot-phai-khu-vuc-long-khanh-dau-giay.8648628/
Đó là toàn bộ văn bản trả lời rồi đấy. Ngoài bác này thì còn nhiều bác khác đã lao vào làm chuột bạch và cũng ăn biên bản đang khiếu nại ạ. XXX ở Đồng Nai rất nổi tiếng vì độ mất dạy và các chiêu trò. Đội Suối Tre ở đây chính là cái đội mới nổi tiếng mấy tháng trước vì tự bắn nhau đó cụ ạ
http://www.thanhnien.com.vn/chinh-tri-xa-hoi/no-sung-kinh-hoang-tai-tram-tuan-tra-kiem-soat-giao-thong-suoi-tre-470385.html

Đây là topic của 1 bác khác cũng lỗi tương tự. Bác rảnh thì đọc hết sẽ thấy độ khốn nạn công khai của xxx Đồng Nai:
https://www.otosaigon.com/threads/em-da-an-bien-ban-doan-dau-giay-long-khanh-nhu-the-nao.8641527/

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Kể cũng lạ thiệt. Sử dụng luật gt để bắt lỗi. Nhưng ra quyết định xử phạt phải căn cứ vào 171. Vấn đề cuối cùng là có qđ xử phạt hay không?

Ngoài ra, liệu có "théc méc" được rằng đ/c Q kia "bỏ sót" lỗi đi sai làn đường của ô Chương không nhỉ? :D.
đ/c Q là đ/c nào vậy cụ suzu. E đọc ko thấy ai tên Q@@

cháu lên 3

Xe container
Xxx ĐN cũng cố tỏ ra ngu để kiếm tiền nhỉ

cháu lên 3

Xe container
Xxx ĐN cũng cố tỏ ra ngu để kiếm tiền nhỉ

quangduc73

Đi bộ
Bảo đảm với các bác là cái thằng ngu ký cái văn bản trả lời trên còn nghĩ xe 2 bánh là xe thô sơ.

gl1600

Xe điện
Văn bản này càng thấy XXX rất ngu về luật hoặc không biết tý gì về luật. Trong văn bản trả lời có đoạn "Làn trong cùng bên phải giành cho xe thô sơ".. Hóa ra cả cái làn đường to thế là giành cho xe đạp xe xích lô à. còn xe máy ô tô đi hết về làn ngoài cùng à... Lũ mất dậy này không bị chửi thì hơi phí

ThienRacer

Xe buýt
Làn trong cùng bên phải dành cho xe thô xơ, mà đường này có mỗi 2 làn thì xxx đúng mất rồi

cháu lên 3

Xe container
Luật như kẹc. Mỗi văn bản hiểu 1 kiểu

soleil14

Xe hơi
Làn trong cùng bên phải dành cho xe thô xơ, mà đường này có mỗi 2 làn thì xxx đúng mất rồi
Bác được 721 km mà còn phán thế thì tội quá. Bác chịu khó ngâm cứu luật thêm đi ạ.
Trước hết khoản 2 điều 13 có viết " Trên đường 1 chiều...". Chứng mính QL1A là đướng 1 chiều đi rồi mới tranh luận tiếp ạ.

ubisapro

Xe trâu
Em đã đọc topic bên otosaigob ( cái topic 49 trang ý@@). Tạm kết luận thế này ( theo e hiểu), văn bản kết luận ko sai, xxx bắt cũng ko sai đâu các cụ ợ. Có sai thì là do bọn GTCC vẽ làn đường ở đó như kít. Đường 2 làn to bằng nhau, nhưng vạch chia giữa 2 làn là vạch 1.2 (rộng 20cm). Thế nên mới có cái văn bản kết luận hùng hồn thế kia. Cụ chủ có post ảnh, thì post ảnh đoạn chia 2 làn bằng vạch 1.2 lên. Chứ đưa cái ảnh vạch đứt thì ai mà biết được. GTCC Đồng Nai bựa thật, xe máy + ô tô được đi 1 làn đúng bằng làn xe đạp. Tiên sư bọn nó:))

suzu37

Xe container
D/c Q là người được nêu tên trong văn bản trả lời cụ @ubisapro ợ.

ubisapro

Xe trâu
Em post ảnh đoạn đó lên để các cụ ngắm. E lấy bên otosaigon, topic 49 trang

suzu37

Xe container
Em đã đọc topic bên otosaigob ( cái topic 49 trang ý@@). Tạm kết luận thế này ( theo e hiểu), văn bản kết luận ko sai, xxx bắt cũng ko sai đâu các cụ ợ. Có sai thì là do bọn GTCC vẽ làn đường ở đó như kít. Đường 2 làn to bằng nhau, nhưng vạch chia giữa 2 làn là vạch 1.2 (rộng 20cm). Thế nên mới có cái văn bản kết luận hùng hồn thế kia. Cụ chủ có post ảnh, thì post ảnh đoạn chia 2 làn bằng vạch 1.2 lên. Chứ đưa cái ảnh vạch đứt thì ai mà biết được. GTCC Đồng Nai bựa thật, xe máy + ô tô được đi 1 làn đúng bằng làn xe đạp. Tiên sư bọn nó:))
Cụ nầy chém ẩu roài :D. Vạch 1.2 là vạch liền hay đứt đới cụ? :D.