[Thảo luận] Lỗi vượt trong trường hợp cấm vượt

lehuuvy123

Xe máy
Thôi thôi, toàn đàn ông đàn ang mà hay tự ái lắm. Bác chủ nên có thêm thông tin đã
A/ XXX cần có bằng chứng không chối cãi là xe sau có thực hiện vươt xe trước - thì lỗi này to có thế bao gồm.
- Vượt nơi cấm vượt nếu có vạch vàng, đường cong, có biển cấm vươt
- Đi sai làn đường, phần đường xe chạy
B/ XXX không có bằng chứng cứng để khẳng định lỗi vượt thì chỉ áp đc lỗi không tuân thủ vạch, nôm na là chèn vạch.

Vậy bác chủ cần làm rõ
- Xe sau có vượt xe trc ko (clip họac ảnh nhá), Trường hợp này chỉ cần ảnh chụp xe sau nhoi qua vạch là xác định sự vượt đc. Còn các trường hợp vượt khác thì chỉ có clip mới xác định đc ai vượt ai
- Thêm thông tin về màu vạch liền?
- Đoạn đường này có cong - tầm nhìn bị hạn chế không?, có biển cấm vượt không?
đúng rồi cụ hai vạch vàng là cấm vượt mà

vùng ven đô

Xe buýt
XXX phạt cụ lỗi đấy là còn nhẹ đấy :))
Đúng ra cụ phải bị hai lỗi:
1. Sai làn. Chỉ cần cụ thò sang làn bến trái chưa vượt đã bị lỗi này rồi
2. Vượt trong trường hợp cấm vượt. Cái vạch liền đó là báo hiệu "vị trí có tầm nhìn hạn chế"
Sao lại sai 3 lỗi. Mong cụ giải thích.

quannhim84

Đi bộ
Tùy vạch như thế nào cụ ạ ?

Đè vạch lấn làn, mượn làn khác để vượt xe tính chất và độ nguy hiểm khác hẳn đè vạch, lấn làn, mượn làn khác để đi cho thoải mái mà không vượt xe cụ nhé !
- Để đi có thể trở lại bên này vạch và đúng làn bất kì lúc nào
- Để vượt mà gặp xe ngược lại hay chướng ngại vật thì chỉ có cách phanh gấp, chèn ép xe đang bị vượt hoặc đấu đầu xe ngược chiều !
vạch liền màu trắng bác ạ, lúc đó trên đường chỉ xem mình và xe phía trước. Hướng ngược lại không có xe nào cả.

quannhim84

Đi bộ
Chắc ko có biển cấm vượt nên cụ chủ mới hỏi. Nhưng đã kẻ vạch liền thì thường có lý do của nó, và e thấy phổ biến là kẻ chỗ đường cong. Cụ quay lại chỗ đó xem có biển đường cong ko. Nếu có biển thì xác định lỗi cấm vượt.
Em đã kiểm tra thì không hề có biển cấm vượt. Nó cắm camera ở đó để bắt lỗi đè vạch thôi. Em đen thế nào mà đúng lúc đó lại vượt.

quannhim84

Đi bộ
Thôi thôi, toàn đàn ông đàn ang mà hay tự ái lắm. Bác chủ nên có thêm thông tin đã
A/ XXX cần có bằng chứng không chối cãi là xe sau có thực hiện vươt xe trước - thì lỗi này to có thế bao gồm.
- Vượt nơi cấm vượt nếu có vạch vàng, đường cong, có biển cấm vươt
- Đi sai làn đường, phần đường xe chạy
B/ XXX không có bằng chứng cứng để khẳng định lỗi vượt thì chỉ áp đc lỗi không tuân thủ vạch, nôm na là chèn vạch.

Vậy bác chủ cần làm rõ
- Xe sau có vượt xe trc ko (clip họac ảnh nhá), Trường hợp này chỉ cần ảnh chụp xe sau nhoi qua vạch là xác định sự vượt đc. Còn các trường hợp vượt khác thì chỉ có clip mới xác định đc ai vượt ai
- Thêm thông tin về màu vạch liền?
- Đoạn đường này có cong - tầm nhìn bị hạn chế không?, có biển cấm vượt không?
Đường cong, vạch liền màu trắng bác nhé, không có biển cấm vượt. Xe em vượt qua hẳn xe đó và lại còn về làn đàng hoàng luôn. Vấn đề là em nghĩ lỗi em chỉ sai làn. Vì em tra các trường hợp cấm vượt đều không có báo hiệu bằng vạch kẻ liền.

quannhim84

Đi bộ
XXX phạt cụ lỗi đấy là còn nhẹ đấy :))
Đúng ra cụ phải bị hai lỗi:
1. Sai làn. Chỉ cần cụ thò sang làn bến trái chưa vượt đã bị lỗi này rồi
2. Vượt trong trường hợp cấm vượt. Cái vạch liền đó là báo hiệu "vị trí có tầm nhìn hạn chế"
Vậy bác giải thích thêm cho em, nếu vẫn trường hợp đấy mà đường rộng đủ cho 2 xe vượt nhau. Xe em vượt mà không chém vạch thì có vi phạm lỗi vượt trong trường hợp cấm vượt không?

quannhim84

Đi bộ
Để hỏi chủ thớt "xe sau vượt lên xe trước chém qua vạch liền" là xe sau vượt xong rồi sau đó tiếp tục mắc lỗi chém vạch liền hay chém vạch liền để vượt xe nhé :))

quannhim84 vào xác nhận đê !
Nếu tả đúng chi tiết thì lúc em đá về số 3 để chuẩn bị vượt thì lúc đó đang vạch đứt. Sau đó đến chỗ vạch liền thì xe em song song với xe bị vượt, sau đó em lại về làn( lúc về làn thì vẫn vạch liền)

ubisapro

Xe trâu
Em đã kiểm tra thì không hề có biển cấm vượt. Nó cắm camera ở đó để bắt lỗi đè vạch thôi. Em đen thế nào mà đúng lúc đó lại vượt.
Vạch liền trắng + có biển đường cong ko? Chứ e ko hỏi có biển cấm vượt ko. Nếu có biển đường cong + kết hợp với vạch liền trắng mà cụ phi sang bên kia vượt xe khác, thì chuẩn lỗi cụ là cấm vượt rồi ợ. Chính xác hơn, là cụ đã mắc lỗi vượt tại đường cong. Cấm vượt ko hẳn phải có biển cấm mới là cấm nhé.

quannhim84

Đi bộ
Vạch liền trắng + có biển đường cong ko? Chứ e ko hỏi có biển cấm vượt ko. Nếu có biển đường cong + kết hợp với vạch liền trắng mà cụ phi sang bên kia vượt xe khác, thì chuẩn lỗi cụ là cấm vượt rồi ợ. Chính xác hơn, là cụ đã mắc lỗi vượt tại đường cong. Cấm vượt ko hẳn phải có biển cấm mới là cấm nhé.
vạch liền trắng thì có, đường cũng hơi cong, tầm nhìn không bị hạn chế gì cả. Nhưng biển đường cong thì em không thấy có.

quannhim84

Đi bộ
Bác nói cũng có ý đúng, nhưng em Gu gồ thì chưa thấy văn bản luật nào quy định. Em tra điều 14 luật giao thông đường bộ 2008 thì nó định nghĩa thế này:
Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.​
Trong các nội dung trên không thấy có nói đến trường hợp vạch liền màu trắng hoặc đoạn đường cong.

redTop

Xe điện
vạch liền trắng thì có, đường cũng hơi cong, tầm nhìn không bị hạn chế gì cả. Nhưng biển đường cong thì em không thấy có.
Tầm nhìn không bị hạn chế thì tại sao lại kẻ vạch liền. Cụ chỉ còn cửa vin vào màu của vạch liền đó thôi.

ubisapro

Xe trâu
Bác nói cũng có ý đúng, nhưng em Gu gồ thì chưa thấy văn bản luật nào quy định. Em tra điều 14 luật giao thông đường bộ 2008 thì nó định nghĩa thế này:
Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.​
Trong các nội dung trên không thấy có nói đến trường hợp vạch liền màu trắng hoặc đoạn đường cong.
Chỗ e bôi đỏ đó ợ. E thì ko quá bắt bẻ câu chữ làm j. Có bắt bẻ (cụ khiếu nại) thì e nghĩ cụ cũng ko bắt bẻ được đâu ợ. Mà cái biển báo cũng chẳng phải là biển báo đường cong, mà là biển 201: chỗ ngoặt nguy hiểm. Các cụ nhà ta và e thì thấy biển chỉ đường cong cong, thì cứ gọi nó là biển đường cong cho dễ nhớ:D

Như e đã nói: Có vạch liền và biển đường cong thì cụ xác định lỗi cấm vượt chắc luôn, khỏi thắc mắc cho mất công. Cái vạch liền trắng trong trường hợp này để xác định đoạn đường cấm vượt vì không có biển hết đường cong. Ko có vạch liền này, cụ làm sao xác định được khi nào hết đường cong (vòng). Điều này suy ra: chỉ bắt vượt tại đường cong khi đủ 2 yếu tố: biển báo đường cong và vạch liền. Nếu có biển đường cong, nhưng vạch đứt thì ko thể nào bắt lỗi được cụ.

Trường hợp ko có biển đường cong, chỉ có vạch liền trắng: thì lỗi của cụ là ko đi bên phải chiều đi (or sai làn, sai phần đường). Cái này tựu chung vẫn là 1 lỗi với mức phạt đó.

Nếu vạch liền vàng rộng 15cm, thì ko cần biển nào cả. Cấm vượt luôn rồi ợ:D

Thuy_CK

Xe điện
Nếu tả đúng chi tiết thì lúc em đá về số 3 để chuẩn bị vượt thì lúc đó đang vạch đứt. Sau đó đến chỗ vạch liền thì xe em song song với xe bị vượt, sau đó em lại về làn( lúc về làn thì vẫn vạch liền)
Thế thì chả có lỗi gì cả !