[CCCĐ] LONDON mùa thu tháng 9. Horsepower

HorsePower

Xe container
Em cứ nghĩ là bọn trẻ thời nay vẫn còn giữ được ý thức, nhưng thực tế cụ kể thì bọn chúng kém xa lứa du học sinh ngày trước :(
Như du học sinh thời trước là 1 thực tế ngược hẳn lại. chỉ có các thanh niên giỏi thực sự mới được xét tuyển đi du học theo hiệp định đào tạo giữa các nước XHCN. Ngày nay là ngược lại, ngoài các em học giỏi thật sự và dành được học bổng của các trường bên phương Tây, còn có phần lớn các cô cậu con nhà khá giả, trốn thi Đại học, khoác mác du học, các em còn phải học hỏi nhiều, trước tiên là học làm người và đi trên đúng đôi chân của mình cụ nhỉ.

HorsePower

Xe container
Những phố nhỏ rất nên thơ và cũng cực kỳ đắt đỏ.

HorsePower

Xe container
Sau 1 ngày nằm vật vã li bì thì chiều tối cũng lê lết ra ngoài thí cho thoáng khí.
Rủ cô bạn đi cùng, gọi là tảo bộ, chứ thực ra ngất ngất ngây ngây.

HorsePower

Xe container
Những ngôi nhà bằng gạch đỏ để trần là đặc sản bên này. Nhìn rất hay. Có vừa trang trí, vừa có bản sắc mà lại đỡ công sơn sửa.

Đây là phố Kensington, chạy dọc công viên Kensington.

Dân Tổ

Xe container
Ngày đầu tiên em đặt chân tới London là 1-6-1998, ngày cuối cùng em rời London là 28-9-2010 :). Vậy là cũng gần 9 năm rồi em chưa quay lại... 12 năm gắn bó với London, biết bao kỷ niệm :(

HorsePower

Xe container
Con phố vào lúc nhập nhoạng rất đẹp theo kiểu úp úp mở mở :)
Khánh bộ hành không đông nhưng cũng đủ vui mắt. Các nhà hàng và của hàng le lói bật đèn chứ không chạy led chớp loà như ở ta.
Đặc biết có mấy khách sạn của người Trung đông, và cả quán ăn cho đạo hồi. Chưa biết vì sao, nhưng các tài phiệt dầu lửa rất thích lấy London làm nơi sinh sống hoặc mua nhà cửa xe cộ rồi để đấy chơi.
Xe cộ thì những chiếc xe Anh quốc đặc chủng (Cũng bị bán lại cho nước khác rồi) nhưng vẫn giữ được vẻ bảo thủ rất riêng. Cái đấy làm nên thương hiệucuar họ. Đó là Rolls Royce, Bentley hay nhản nhản là những chiếc Rover bên duới

Những chiếc Bus 2 tầng nhìn hơi lạ mắt, vẫn thích những chiếc vuông vắn vẫn còn ở Hongkong hơn

HorsePower

Xe container
Ngày đầu tiên em đặt chân tới London là 1-6-1998, ngày cuối cùng em rời London là 28-9-2010 :). Vậy là cũng gần 9 năm rồi em chưa quay lại... 12 năm gắn bó với London, biết bao kỷ niệm :(
Đi nhiều nơi, nhưng phải nói em thích London. Cái thích nó phụ thuộc rất nhiều vào góc tiếp cận nơi này. Cái may mắn là sang đây Hp được anh chị em giúp đỡ và tạo điều kiện quá thuận lợi đủ mọi thứ nên tinh thẩn thoải mái và làm chủ. Nếu đi du lịch theo tour nó lại có kiểu khác, nếu tự túc theo kiểu nhà giàu thì lại 1 kiểu khác và nếu đi bụi bóp mồm miệng thì cũng là 1 sắc thái riêng.
Cụ Dân Tổ ở đây 12 năm thì quá gắn bó rồi. Cụ thoải mái chia sẽ chuyện trò cho xôm nhé

HorsePower

Xe container
Rẽ qua 1 cửa hàng mua ít đồ ăn mà thấy sao người ta không bày biện hoành tráng bắt mắt như bên mình.
Ở đây nhìn đơn giản nhưng thực chất.

Pho mai nó cả núi

Dân Tổ

Xe container
Đi nhiều nơi, nhưng phải nói em thích London. Cái thích nó phụ thuộc rất nhiều vào góc tiếp cận nơi này. Cái may mắn là sang đây Hp được anh chị em giúp đỡ và tạo điều kiện quá thuận lợi đủ mọi thứ nên tinh thẩn thoải mái và làm chủ. Nếu đi du lịch theo tour nó lại có kiểu khác, nếu tự túc theo kiểu nhà giàu thì lại 1 kiểu khác và nếu đi bụi bóp mồm miệng thì cũng là 1 sắc thái riêng.
Cụ Dân Tổ ở đây 12 năm thì quá gắn bó rồi. Cụ thoải mái chia sẽ chuyện trò cho xôm nhé
Dạ trước tiên em xin cảm ơn cụ đã chia sẻ chuyến đi và những hình ảnh update về London ạ. :-bd Vợ chồng em cũng có dự định sau 3 năm nữa khi các cháu lớn hơn sẽ quay lại thăm London và UK, vì bọn em còn anh em bạn bè đã định cư bên đấy. :D

Nói về London thời của em nó là 1 câu chuyện dài, có nhiều thăng trầm gắn liền với cộng đồng Việt Nam mình tại Deptford và Hackney, cũng như những thế hệ sinh viên Việt Nam bọn em từ những đợt SVUK đầu tiên tại đây. Em sẽ chia sẻ những kỷ niệm về London ở 1 topic khác, Cụ tiếp tục cập nhật những hình ảnh và chuyến đi của Cụ nhé. :x

London ở lâu nó có cái gì đó giống như em ở Hanoi cụ ạ, dù đi đâu xa cũng vẫn phải nhớ về 1 góc phố, 1 quán nào đó, 1 em gái nào đó hí hí... :D

HorsePower

Xe container
Những con phố lát đã còn vẳng tiếng vó ngựa, hay tiếng nện gót của các cô gái làng chơi, để ra đến góc phố vắng bị Jack ripper đoạt mạng rồi mổ phanh 1 cách dã man.

Khách sạn này của người Trung đông.

HorsePower

Xe container
Dạ trước tiên em xin cảm ơn cụ đã chia sẻ chuyến đi và những hình ảnh update về London ạ. :-bd Vợ chồng em cũng có dự định sau 3 năm nữa khi các cháu lớn hơn sẽ quay lại thăm London và UK, vì bọn em còn anh em bạn bè đã định cư bên đấy. :D

Nói về London thời của em nó là 1 câu chuyện dài, có nhiều thăng trầm gắn liền với cộng đồng Việt Nam mình tại Deptford và Hackney, cũng như những thế hệ sinh viên Việt Nam bọn em từ những đợt SVUK đầu tiên tại đây. Em sẽ chia sẻ những kỷ niệm về London ở 1 topic khác, Cụ tiếp tục cập nhật những hình ảnh và chuyến đi của Cụ nhé. :x

London ở lâu nó có cái gì đó giống như em ở Hanoi cụ ạ, dù đi đâu xa cũng vẫn phải nhớ về 1 góc phố, 1 quán nào đó, 1 em gái nào đó hí hí... :D
Nghe vài lời sơ qua của cụ Dân Tổ đã thấy thú rồi đấy. Nêu không nhầm cụ cũng gần 40 để ổn định và có con cái sau chuyến đi học cái chữ nơi đây. Chúc cụ thực hiện được chuyến đi về nơi nhiều kỷ niệm. Nhớ 1 mình qua cái góc phố hẹn cô gì gì hỏi han câu chuyện cuộc sống nhé.hehe
Chuyện có gì chưa chuẩn thông tìn nhờ cụ chỉnh lý. Thanks cụ

HorsePower

Xe container
Với bốt điện thoại sơn đỏ, cái trụ này đụng thư tín. Giờ chả biết còn sử dụng không nhưng người ta vẫn giữ như 1 chứng tích lịch sử 1 thời
Chụp rất phi nhiếp ảnh. Kệ, đang mệt hehe

Còn đây là phố Victoria, nơi có Đại sứ quán nước CHXHCN Việt nam tọa lạc. 1 trong những phố đắt đỏ nhất tại London. Khu đất SQ ta là khu đất đã mua đứt, chứ ko phải thuê. Kinh dị. Chuyện Sứ quán HP xin kể sau

Cô bạn đi bộ rất giỏi, sắm thêm đôi sneakers nên cứ đi băng băng

HorsePower

Xe container
Ngõ vắng bình yên ngay gần SQ. Đẹp quá, thèm quá.

HorsePower

Xe container
Nghe đâu Abramovich ở quanh đây. Biết đâu chiếc xe đang lùi kia là của nhân vật đấy

Thật ra Rolls royce bên này nhiều lắm, có lẽ không cần là giới Siêu giàu mới sở hữu.

HorsePower

Xe container
Kể ra với 10 cụ đọc trong hoàn cảnh CCCCD đang tình trạng chợ chiều thì cũng là vui

Dân Tổ

Xe container
Kể ra với 10 cụ đọc trong hoàn cảnh CCCCD đang tình trạng chợ chiều thì cũng là vui

Em theo dõi cụ ạ, cứ vui là được, nhìn ảnh ngõ gần ĐSQ mình nhớ các Tết sinh viên quá cụ ạ :D:-bd

j23

Xe container
Sau 1 ngày nằm vật vã li bì thì chiều tối cũng lê lết ra ngoài thí cho thoáng khí.
Rủ cô bạn đi cùng, gọi là tảo bộ, chứ thực ra ngất ngất ngây ngây.

Ơ bên này dân đỗ xe cũng láo nháo phết cụ HorsePower nhỉ, thêm nữa là xe sang tràn ngập phố xá, hơi bị choáng!

Thangvjt

Xe buýt
Trông ảnh cụ chụp ở bển nhìn Merc bỗng hoá tầm thường :)):))